IMGBurn กับการเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่นง่ายๆ

Started by microsoft, 18 August 2009, 00:44:40

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

microsoft

วันนี้เรามาอัพเดตเนื้อหาในเว็บบอร์ดกันครับ กับการเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่น CD/DVD เห็นหลายๆเว็บมักจะมีกระทู้ถามเรื่องการเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่น ว่าจะเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่น CD/DVD ได้ยังไง ในเว็บเราเท่าที่เห็นยังไม่มีกระทู้เกี่ยวกับการถาม/ตอบ ก็เลยอยากจะทำไว้ก่อน เผื่อมีเพื่อนใหม่ถามเพื่อนๆจะได้แนะนำเพื่อนๆจากกระทู้นี้หรือท่านใดเจอ เพื่อนๆที่บอร์ดจากเว็บอื่นก็สามารถแนะนำลิงค์นี้ให้เพื่อนท่านนั้นๆได้ด้วยครับ

หรือท่านใดมีโปรแกรมที่สามารถเขียนไฟล์ ISO ที่ง่ายกว่านี้ หรือทริคดีๆอื่นๆก็สามารถเอามาแนะนำที่เว็บบอร์ด VPC มุม "บทความน่าสนใจ" แห่งนี้ได้ด้วย

ก่อนอื่นเราดาวน์โหลด IMGBurn มาก่อน และสามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ฟรีๆจาก http://www.imgburn.com สำหรับกระทู้นี้ ผมจะใช้เวอร์ชั่น 2.5.0.0

บางท่านอาจจะงง ว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่าไฟล์ที่มีเป็นไฟล์ ISO ท่านสามารถคลิกดูได้ที่

ถ้าเป็น Windows XP คลิก Start -> Control Panel -> Folder Options

ถ้าเป็น Windows Vista, Windows7 คลิก Start -> ที่ช่อง Search programs and files พิมพ์ Folder Options -> Enter

แล้วเอาเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Hide extensions for known file types ออก แล้วกด Apply -> OK

ไฟล์อิมเมจก็จะโชว์นามสกุลออกมา

และนามสกุลของไฟล์ที่โปรแกรมสามารถอ่านได้ ถ้าต้องการให้โปรแกรมรู้จักทุกนามสกุลก็คลิก All -> OK

เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมา จะพบว่ามีเมนูให้เลือกใช้งานได้หลากหลายประเภท ไม่ว่าจะเป็นการเขียนไฟล์หรือโฟลเดอร์ลงแผ่น CD/DVD, สร้างไฟล์ Image.iso จาก CD/DVD ลง HDD, สร้างไฟล์ Image.iso จากไฟล์หรือโฟลเดอร์ในเครื่องก็ได้ ในที่นี้จะเป็นการเขียนไฟล์ ISO ซึ่งดาวน์โหลดมาจากเว็บดาวน์โหลดหรือจากเว็บบิทลงบนแผ่น CD/DVD ซึ่งไฟล์ส่วนใหญ่ก็เช่น Hiren's BootCD, Windows เวอร์ชันต่างๆ, แผ่นเกมส์, ฯลฯ โดยคลิกหัวข้อ Write image file to disc

แล้วหาไฟล์อิมเมจที่เราดาวน์โหลดมา เพื่อจะเอามาเขียนลงแผ่น

แล้วเลือกไดร์ว CD/DVD ที่ช่อง Destination (ถ้ามีมากกว่า 1 ไดร์ว) พร้อมทั้งใส่แผ่น แล้วเลือกความเร็ว

แล้วตรงนี้ก็จะมีปุ่มโชว์ขึ้นมา สำหรับเริ่มการเขียนแผ่นได้แล้ว และหลังจากนี้ก็เพียงแต่รอ จนกว่าแผ่นจะเขียนเสร็จครับ

[emo03]  [emo05]  [emo01]  [emo09]

MILD_PLUS

แจ่มๆครับท่าน...โปรแกรมก็ฟรี..แถมวิธีทำก็ละเอียด มีที่นี่ที่เดียวครับท่าน [emo01] [emo02] [emo04] [emo05]

boogyman

ขอบคุณท่าน microsoft  นะคร้าบ   [emo01]  ที่ใจดีเช่นเคยเข้ามาแนะนำโปรแกรม  ดีและฟรีให้ใช้กัน
แต่ขอถามนิดนะครับ IMGBurn ตัวนี้สามารถ Copy แผ่น ลง แผ่น ได้ไหมครับ เพราะดูจากรูป ผมไม่เห็น เมนู Copy cd to cd   หรือ
Copy Dvd to Dvd
                                           รบกวนท่านนะครับ  [emo35]

microsoft

อ่าน,เขียน,สร้างได้เฉพาะไฟล์ ISO น่ะครับ ถ้าจะเขียนแบบแผ่นต่อแผ่น และเป็นฟรีแวร์ ลองใช้ CDBurnerXP ช่วยดูมั้ยอ่ะครับ http://cdburnerxp.se/ ; [emo03]

MILD_PLUS

Quote from: boogyman on 24 August 2009, 00:23:58
ขอบคุณท่าน microsoft  นะคร้าบ   [emo01]  ที่ใจดีเช่นเคยเข้ามาแนะนำโปรแกรม  ดีและฟรีให้ใช้กัน
แต่ขอถามนิดนะครับ IMGBurn ตัวนี้สามารถ Copy แผ่น ลง แผ่น ได้ไหมครับ เพราะดูจากรูป ผมไม่เห็น เมนู Copy cd to cd   หรือ

ถ้าจะใช้เขียนแผ่นเล่นแบบทั่วๆไปผมแนะนำให้ใช้เป็น Nero 7 Essentials ที่แถมมาในกล่องตอนที่เราซื้อ CD/DVD นะครับ ก็เป็นฟรีแวร์เหมือนกัน ใช้ง่ายเพราะเป็นเมนูภาษาไทย ลูกชายคนเล็กของผมเรียนอยู ม.2 เขียนการบ้านลงแผ่นส่งคุณครูอยู่บ่อยๆ ตั้งแต่เรียนอยู่ ป5 แล้ว ผมสอนเพียงครั้งเดียวก็ทำได้แล้ว เพราะโปรแกรมเค้าใช้ง่ายดีนะครับ [emo01] [emo02]

fantasy ಠ-ಠ

Quote from: boogyman on 24 August 2009, 00:23:58

คิดว่าคุณ boogyman คงต้องทำแบบนี้ล่ะค่ะ
เขียนจากแผ่นไปเป็นอิมเมจ แล้วค่อยเอาอิมเมจไปเขียนลงแผ่น
เพราะปรกติถ้าเขียนแผ่นไปอีกแผ่น copy cd to cd หรือ copy dvd to dvd และต้องการความสมบูรณ์ของแผ่น
ก็ต้องสั่งเขียนเป็นอิมเมจลงเครื่องอยู่แล้ว
ยกเว้นรีบร้อนอยากเขียนแผ่นต่อแผ่นแบบที่เรียกว่า on the fly คือไม่ทำอิมเมจลงเครื่องเลย
อันนี้ก็คงต้องหาโปรแกรมแบบที่คุณ microsoft บอกมาล่ะค่ะ

Quote from: microsoft on 24 August 2009, 00:45:23
อ่าน,เขียน,สร้างได้เฉพาะไฟล์ ISO น่ะครับ ถ้าจะเขียนแบบแผ่นต่อแผ่น และเป็นฟรีแวร์ ลองใช้ CDBurnerXP ช่วยดูมั้ยอ่ะครับ http://cdburnerxp.se/  [emo03]

[emo01] [emo01] [emo01]

microsoft

Quote from: fantasy on 24 August 2009, 08:59:56

คิดว่าคุณ boogyman คงต้องทำแบบนี้ล่ะค่ะ
เขียนจากแผ่นไปเป็นอิมเมจ แล้วค่อยเอาอิมเมจไปเขียนลงแผ่น
เพราะปรกติถ้าเขียนแผ่นไปอีกแผ่น copy cd to cd หรือ copy dvd to dvd และต้องการความสมบูรณ์ของแผ่น
ก็ต้องสั่งเขียนเป็นอิมเมจลงเครื่องอยู่แล้ว
ยกเว้นรีบร้อนอยากเขียนแผ่นต่อแผ่นแบบที่เรียกว่า on the fly คือไม่ทำอิมเมจลงเครื่องเลย
อันนี้ก็คงต้องหาโปรแกรมแบบที่คุณ microsoft บอกมาล่ะค่ะ

Quote from: microsoft on 24 August 2009, 00:45:23
อ่าน,เขียน,สร้างได้เฉพาะไฟล์ ISO น่ะครับ ถ้าจะเขียนแบบแผ่นต่อแผ่น และเป็นฟรีแวร์ ลองใช้ CDBurnerXP ช่วยดูมั้ยอ่ะครับ http://cdburnerxp.se/  [emo03]

[emo01] [emo01] [emo01]

[emo04]  [emo04]

kazama

มาที่นี่ได้ครบทุกอย่างจริงๆครับ

yuudevil

ผมสงสัยอยู่อย่างอะคับ แล้วความเร็วในการเขียนแผ่นอะคับ ควรจะเลือกเท่าไหร่ดีหรอคับ

microsoft

สำหรับ CD-R ไม่ควรให้เกิน 32x และ DVD-R ไม่ควรให้เกิน 16x นะครับกับแผ่นที่วางขายทั่วไป ถ้าจะใช้ความเร็วที่สูงกว่านี้ต้องใช้กับแผ่นที่มีคุณภาพสูงด้วย ไม่งั้นไดรว์อาจจะอ่านข้อมูลไม่ได้

boogyman

ขอบคุณย้อนหลังท่าน microsoft ,ท่านGarnet และท่านMILD_PLUS สำหรับทุกคำแนะนำนะครับ
ปล.ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ ที่ลืมเข้ามาดู  [emo49]

smith

ท่านครับ แบบนี้ต้องใช้แผ่นดิสก์เปล่า ๆ ขนาดตามจำนวนไฟล์ นั้น ๆ ด้วยใช่หรือเปล่าครับ
หรือว่าทำตามขึ้นตอนแล้วจะเป็นตัวลงเกม แบบดาวโหลดมาน่ะครับอย่างเช่นการโหลดเกมออนไลค์น่ะครับ

ขอบคุณครับ [emo02]

MILD_PLUS

คำถามกว้างไปหน่อยครับ [emo15]

1. เกมออนไลน์ โหลดมาแล้ว (ส่วนมาก) ไม่ต้องเขียนลงแผ่น ดับเบ้ลคลิกก็จะติดตั้งได้เลย
2. ถ้าโหลดจากบิท ถ้าถูกบีบอัดมาก็ต้องแตกไฟล์นั้นออก แล้วติดตั้ง
3. ถ้าไฟล์เป็นนามสกุล iso อาจจะต้องเขียนลงแผ่น แต่จริงๆ ไม่ต้องก็ได้เราใช้โปรแกรม Mount เอาก็ลงได้ ไม่ต้องเปลืองแผ่น เช่นโปรแกรม Daemon Tools เป็นต้น

ปล. ขอดูภาพไฟล์ที่โหลดมาแล้วหน่อย ว่าเป็นไฟล์ชนิดใดครับ  [emo12]

Go Up