# Notification.
Notification

Author Topic: IMGBurn กับการเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่นง่ายๆ  (Read 109049 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
วันนี้เรามาอัพเดตเนื้อหาในเว็บบอร์ดกันครับ กับการเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่น CD/DVD เห็นหลายๆเว็บมักจะมีกระทู้ถามเรื่องการเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่น ว่าจะเขียนไฟล์ ISO ลงแผ่น CD/DVD ได้ยังไง ในเว็บเราเท่าที่เห็นยังไม่มีกระทู้เกี่ยวกับการถาม/ตอบ ก็เลยอยากจะทำไว้ก่อน เผื่อมีเพื่อนใหม่ถามเพื่อนๆจะได้แนะนำเพื่อนๆจากกระทู้นี้หรือท่านใดเจอ เพื่อนๆที่บอร์ดจากเว็บอื่นก็สามารถแนะนำลิงค์นี้ให้เพื่อนท่านนั้นๆได้ด้วยครับ

หรือท่านใดมีโปรแกรมที่สามารถเขียนไฟล์ ISO ที่ง่ายกว่านี้ หรือทริคดีๆอื่นๆก็สามารถเอามาแนะนำที่เว็บบอร์ด VPC มุม "บทความน่าสนใจ" แห่งนี้ได้ด้วย

ก่อนอื่นเราดาวน์โหลด IMGBurn มาก่อน และสามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ฟรีๆจาก http://www.imgburn.com สำหรับกระทู้นี้ ผมจะใช้เวอร์ชั่น 2.5.0.0

บางท่านอาจจะงง ว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่าไฟล์ที่มีเป็นไฟล์ ISO ท่านสามารถคลิกดูได้ที่

ถ้าเป็น Windows XP คลิก Start -> Control Panel -> Folder Options

ถ้าเป็น Windows Vista, Windows7 คลิก Start -> ที่ช่อง Search programs and files พิมพ์ Folder Options -> Enter

แล้วเอาเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Hide extensions for known file types ออก แล้วกด Apply -> OK

ไฟล์อิมเมจก็จะโชว์นามสกุลออกมา

และนามสกุลของไฟล์ที่โปรแกรมสามารถอ่านได้ ถ้าต้องการให้โปรแกรมรู้จักทุกนามสกุลก็คลิก All -> OK

เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมา จะพบว่ามีเมนูให้เลือกใช้งานได้หลากหลายประเภท ไม่ว่าจะเป็นการเขียนไฟล์หรือโฟลเดอร์ลงแผ่น CD/DVD, สร้างไฟล์ Image.iso จาก CD/DVD ลง HDD, สร้างไฟล์ Image.iso จากไฟล์หรือโฟลเดอร์ในเครื่องก็ได้ ในที่นี้จะเป็นการเขียนไฟล์ ISO ซึ่งดาวน์โหลดมาจากเว็บดาวน์โหลดหรือจากเว็บบิทลงบนแผ่น CD/DVD ซึ่งไฟล์ส่วนใหญ่ก็เช่น Hiren's BootCD, Windows เวอร์ชันต่างๆ, แผ่นเกมส์, ฯลฯ โดยคลิกหัวข้อ Write image file to disc

แล้วหาไฟล์อิมเมจที่เราดาวน์โหลดมา เพื่อจะเอามาเขียนลงแผ่น

แล้วเลือกไดร์ว CD/DVD ที่ช่อง Destination (ถ้ามีมากกว่า 1 ไดร์ว) พร้อมทั้งใส่แผ่น แล้วเลือกความเร็ว

แล้วตรงนี้ก็จะมีปุ่มโชว์ขึ้นมา สำหรับเริ่มการเขียนแผ่นได้แล้ว และหลังจากนี้ก็เพียงแต่รอ จนกว่าแผ่นจะเขียนเสร็จครับ

[emo03]  [emo05]  [emo01]  [emo09]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แจ่มๆครับท่าน...โปรแกรมก็ฟรี..แถมวิธีทำก็ละเอียด มีที่นี่ที่เดียวครับท่าน [emo01] [emo02] [emo04] [emo05]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณท่าน microsoft  นะคร้าบ   [emo01]  ที่ใจดีเช่นเคยเข้ามาแนะนำโปรแกรม  ดีและฟรีให้ใช้กัน
 แต่ขอถามนิดนะครับ IMGBurn ตัวนี้สามารถ Copy แผ่น ลง แผ่น ได้ไหมครับ เพราะดูจากรูป ผมไม่เห็น เมนู Copy cd to cd   หรือ
Copy Dvd to Dvd
                                           รบกวนท่านนะครับ  [emo35]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

อ่าน,เขียน,สร้างได้เฉพาะไฟล์ ISO น่ะครับ ถ้าจะเขียนแบบแผ่นต่อแผ่น และเป็นฟรีแวร์ ลองใช้ CDBurnerXP ช่วยดูมั้ยอ่ะครับ http://cdburnerxp.se/  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
ขอบคุณท่าน microsoft  นะคร้าบ   [emo01]  ที่ใจดีเช่นเคยเข้ามาแนะนำโปรแกรม  ดีและฟรีให้ใช้กัน
 แต่ขอถามนิดนะครับ IMGBurn ตัวนี้สามารถ Copy แผ่น ลง แผ่น ได้ไหมครับ เพราะดูจากรูป ผมไม่เห็น เมนู Copy cd to cd   หรือ

ถ้าจะใช้เขียนแผ่นเล่นแบบทั่วๆไปผมแนะนำให้ใช้เป็น Nero 7 Essentials ที่แถมมาในกล่องตอนที่เราซื้อ CD/DVD นะครับ ก็เป็นฟรีแวร์เหมือนกัน ใช้ง่ายเพราะเป็นเมนูภาษาไทย ลูกชายคนเล็กของผมเรียนอยู ม.2 เขียนการบ้านลงแผ่นส่งคุณครูอยู่บ่อยๆ ตั้งแต่เรียนอยู่ ป5 แล้ว ผมสอนเพียงครั้งเดียวก็ทำได้แล้ว เพราะโปรแกรมเค้าใช้ง่ายดีนะครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com

คิดว่าคุณ boogyman คงต้องทำแบบนี้ล่ะค่ะ
เขียนจากแผ่นไปเป็นอิมเมจ แล้วค่อยเอาอิมเมจไปเขียนลงแผ่น
เพราะปรกติถ้าเขียนแผ่นไปอีกแผ่น copy cd to cd หรือ copy dvd to dvd และต้องการความสมบูรณ์ของแผ่น
ก็ต้องสั่งเขียนเป็นอิมเมจลงเครื่องอยู่แล้ว
ยกเว้นรีบร้อนอยากเขียนแผ่นต่อแผ่นแบบที่เรียกว่า on the fly คือไม่ทำอิมเมจลงเครื่องเลย
อันนี้ก็คงต้องหาโปรแกรมแบบที่คุณ microsoft บอกมาล่ะค่ะ

อ่าน,เขียน,สร้างได้เฉพาะไฟล์ ISO น่ะครับ ถ้าจะเขียนแบบแผ่นต่อแผ่น และเป็นฟรีแวร์ ลองใช้ CDBurnerXP ช่วยดูมั้ยอ่ะครับ http://cdburnerxp.se/  [emo03]

[emo01] [emo01] [emo01]

คิดว่าคุณ boogyman คงต้องทำแบบนี้ล่ะค่ะ
เขียนจากแผ่นไปเป็นอิมเมจ แล้วค่อยเอาอิมเมจไปเขียนลงแผ่น
เพราะปรกติถ้าเขียนแผ่นไปอีกแผ่น copy cd to cd หรือ copy dvd to dvd และต้องการความสมบูรณ์ของแผ่น
ก็ต้องสั่งเขียนเป็นอิมเมจลงเครื่องอยู่แล้ว
ยกเว้นรีบร้อนอยากเขียนแผ่นต่อแผ่นแบบที่เรียกว่า on the fly คือไม่ทำอิมเมจลงเครื่องเลย
อันนี้ก็คงต้องหาโปรแกรมแบบที่คุณ microsoft บอกมาล่ะค่ะ

อ่าน,เขียน,สร้างได้เฉพาะไฟล์ ISO น่ะครับ ถ้าจะเขียนแบบแผ่นต่อแผ่น และเป็นฟรีแวร์ ลองใช้ CDBurnerXP ช่วยดูมั้ยอ่ะครับ http://cdburnerxp.se/  [emo03]

[emo01] [emo01] [emo01]

[emo04]  [emo04]

virging369

• Guest
ขอบคุณครับ

incarity

• Guest
ขอบคุณมากเลยครับ

kazama

• Guest
มาที่นี่ได้ครบทุกอย่างจริงๆครับ

Offline yuudevil

• *
ผมสงสัยอยู่อย่างอะคับ แล้วความเร็วในการเขียนแผ่นอะคับ ควรจะเลือกเท่าไหร่ดีหรอคับ

สำหรับ CD-R ไม่ควรให้เกิน 32x และ DVD-R ไม่ควรให้เกิน 16x นะครับกับแผ่นที่วางขายทั่วไป ถ้าจะใช้ความเร็วที่สูงกว่านี้ต้องใช้กับแผ่นที่มีคุณภาพสูงด้วย ไม่งั้นไดรว์อาจจะอ่านข้อมูลไม่ได้

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณย้อนหลังท่าน microsoft ,ท่านGarnet และท่านMILD_PLUS สำหรับทุกคำแนะนำนะครับ
ปล.ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ ที่ลืมเข้ามาดู  [emo49]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline smith

• Email
ท่านครับ แบบนี้ต้องใช้แผ่นดิสก์เปล่า ๆ ขนาดตามจำนวนไฟล์ นั้น ๆ ด้วยใช่หรือเปล่าครับ
หรือว่าทำตามขึ้นตอนแล้วจะเป็นตัวลงเกม แบบดาวโหลดมาน่ะครับอย่างเช่นการโหลดเกมออนไลค์น่ะครับ

ขอบคุณครับ [emo02]

• Webmaster
คำถามกว้างไปหน่อยครับ [emo15]

1. เกมออนไลน์ โหลดมาแล้ว (ส่วนมาก) ไม่ต้องเขียนลงแผ่น ดับเบ้ลคลิกก็จะติดตั้งได้เลย
2. ถ้าโหลดจากบิท ถ้าถูกบีบอัดมาก็ต้องแตกไฟล์นั้นออก แล้วติดตั้ง
3. ถ้าไฟล์เป็นนามสกุล iso อาจจะต้องเขียนลงแผ่น แต่จริงๆ ไม่ต้องก็ได้เราใช้โปรแกรม Mount เอาก็ลงได้ ไม่ต้องเปลืองแผ่น เช่นโปรแกรม Daemon Tools เป็นต้น

ปล. ขอดูภาพไฟล์ที่โหลดมาแล้วหน่อย ว่าเป็นไฟล์ชนิดใดครับ  [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27