# Notification.
Notification

Author Topic: โกสก่อนลดขนาดไดร์ ถ้าโกสกลับไปขนาดของไดร์จะเท่ากับก่อนโกสหรือเปล่า  (Read 3210 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spicy

• VPC Member
    • View Profile
คือ มีไดร์ C (window vista), K (back up), L, M
ถ้าทำการโกสไดร์ c ไปเก็บไว้ที่ ไดร์ k แล้วลดขนาดไดร์ c ลงจากทั้งหมด 60 gb เหลือ 40 gb แล้วเอา 20 gb ไปเพิ่มให้กับ ไดร์ L
1. จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ทั้งกับไดร์ c และ L
2. ถ้าสมมติว่าเกิดปัญหากับไดร์ c แล้วเราโกสกลับไป ขนาดไดร์ c จะเป็น 60 (ก่อนโกส) หรือ 40 (หลังโกส)
เพราะตอนนี้กลัวว่าถ้าทำไปแล้วเดี๋ยวพอเรียก norton ghost มาแล้วจะมองไม่เห็นไดร์

(ก่อนหน้านี้เคยทำการ แบ่งไดร์ เป็น 5 ไดร์แล้วเกิดปัญหาว่า ตอนโกส มองไม่เห็นไดร์ ที่ลดขนาด และไดร์ที่ไปเพิ่มขนาด เคยมาถามในนี้แล้วเหมือนกัน แต่ตอนนี้แก้ได้โดยการ ทำให้มี 4 ไดร์เหมือนเดิมแล้ว เปลี่ยนชื่อไดร์ แล้วฟอร์แมต เพราะฟอร์แมตอย่างเดียวไม่หายต้องเปลี่ยน ชือไดร์ ที่เป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษด้วยถึงหาย ........เลยมาถามไว้ก่อน เดี๋ยวไดร์ซีมีปัญหาแล้วจะยุ่งยาก

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไฟล์ในไดรว์ C ทั้งหมดตอนนี้มีอยู่เท่าไหร่ครับ กี่ GB
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ทำนะทำได้ครับ...แต่โอกาสผิดพลาดมีสูง ถ้าลด C ลง ถ้าข้อมูลมีมากก็จะทำไม่ได้ ถึงทำได้ก็จะเข้าวินฯไม่ได้ เพราะวินฯพัง หรือล่มนั่นเองครับ [emo12]

ทางที่ดีอย่าไปยุ่งจะดีที่สุด ถ้าพื้นที่ไม่พอเก็บงาน ก็เพิ่ม HDD เข้าไปอีกลูกน่าจะดีกว่าครับ

ปล. เพราะขนาด 50-60GB ที่ไดร์ฟ C: ก็พอเหมาะแล้ว (ของผม C = 50GB ลง XP 32Bit ครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline spicy

• VPC Member
ตอนนี้ในไดร์ c ใช้ไป 28 gb จากทั้งหมด 60 gb
แต่ถ้ามันเสี่ยงก็ไม่เป็นไรครับ ก็กลัวๆอยู่เหมือนกันว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ถ้าเป็นไปได้อยากให้แบ็คอัพข้อมูลในฮาร์ดดิสต์ลูกนี้ไปไว้ที่ลูกอื่นก่อนดีกว่านะครับ เพราะถ้าพลาดขึ้นมา หมดเลย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

เพิ่งนึกขึ้นได้ ลองทดสอบการแบ่งพาร์ทิชันด้วย partition magic หรือ acronis disk director บน vmware หรือ virtualpc ดูก่อนก็ได้นะครับ แล้วกำหนดขนาดของฮาร์ดดิสต์และพาร์ทิชันการใช้งานเหมือนความจุจริงของฮาร์ดดิสต์ที่ท่านใช้อยู่ ถ้าเพิ่ม-ลดขนาดไดรว์จำลองในโปรแกรมเหล่านั้นได้ โอกาสผ่านจากการทำบนฮาร์ดดิสต์จริงๆก็มีสูงเหมือนกัน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27