# Notification.
Notification

Author Topic: เปิดเครื่องใหม่ต้องกด F1 ทุกครั้ง  (Read 12326 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline anonymous

• VPC Member
    • View Profile
    • ทดสอบ
ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็น เพิ่งมามีอาการได้สัก 1-2 วันนี้เอง ทีแรกคิดว่าถ่านมีปัญหา แต่ก็ได้ลองเปลี่ยนถ่านไบออสใหม่แล้วก็ยังไม่หาย เราสามารถหาวิธีแก้วิธีไหนได้อีกบ้างครับ

[emo17]  [emo17]

Offline Hunter

• Global Moderator
แล้วข้อความที่ขึ้นมาละครับ หรือถ่ายรูปมาได้ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเคยเจอปัญหานี้มาครั้งหนึ่ง กับคอมเครื่องเก่าของผม P4-3.2GHz ครับ

สาเหตุอาจจะเป็นที่ขั้วแบตฯมันสกปรกก็ได้ครับ ผมใช้วิธีเอากระดาษทรายน้ำ ชนิดละเอียดที่สุด ขัดที่ขั้วลบซึ่งอยู่ตรงกลาง และรอบขั้วบวก 4-5 รอบ แล้วก็เช็ดซ้ำด้วย แอลกอฮอล ที่เราใช้ล้างแผล จนสะอาด แล้วรอจน แอลกอฮอล ระเหย แล้วใส่แบตฯกลับเข้าไป จากนั้นก็เปิดเครื่องเพื่อตั้งเวลา/วดป.ให้กับเครื่อง 1 รอบ พอเสร็จแล้วก็ลองชัตดาวน์เครื่อง แล้วก็ดึงปลั๊กไฟออก ทิ้งไว้ 10นาที แล้วลองมาเปิดเครื่องดูใหม่ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ  [emo01]

ปล. ใช้ได้ตามปกติ แบตฯก็ก้อนเดิม (ที่ซื้อมาใหม่) ที่เคยมีปัญหา ลองทำตามวิธีนี้ดูก่อน ได้ไม่ได้เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อครับ   [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ต้องดูข้อความที่ขึ้นมาบนหน้าจอด้วยนะท่าน

บางทีการกด F1 ก็มีสาเหตุเพราะ...
๑. ถ่านหมด ไบออสไม่จำค่า ทำให้ต้องตั้งค่าในไบออสใหม่ทุกครั้ง
๒. ไม่ได้เสียบสายพัดลมฮีทซิงค์ซีพียู หรือเสียบสายผิดจุด
... อาการนี้เป็นเพราะ บางครั้งจุดที่เสียบสายพัดลม CPU_FAN ที่เรา ๆ คิดว่าต้องอยู่ใกล้กับตัวซีพยู
แต่กลับกลายเป็นว่า จุดที่ใกล้สุดกลายเป็น CHA_FAN ไปซะงั้น แล้วจุดที่อยู่ห่างออกไปกลายเป็น CPU_FAN
จุดนี้น่าจะมีคนพลาดกันบ่อย ๆ ยิ่งเป็นนักคอมฯมือโปร ที่เสียบพอร์ดต่าง ๆ แบบไม่ต้องดูบอร์ด (อาการนี้เป็นเหมือนกัน [emo10])
๓. ไบออสใน CMOS มีปัญหา ต้องแฟลชไบออสใหม่
๔. ชิบ CMOS กึ่งดีกึ่งเสีย คือใกล้จะกลับบ้านเก่า แบบนี้ต้องส่งเคลม
๕. ช้อตกราวนด์
... ปรกติลายปริ๊นท์จะลงกราวนด์ในตัว แต่บางทีก็เส้นกราวนด์ไปโดนตรงรูน้อต
ทำให้เวลาไขน้อตลงเคส หรือเวลาเสียบการ์ดแล้วขันน้อตยึดการ์ด ทำให้เกิดอาการช้อตกราวนด์
แล้วไบออสรีเซ็ตเอง

เท่าที่เจออาการเหล่านี้มา ก็เป็นปัญหาทำให้เกิดการกด F1 ทุกครั้งที่บูตเครื่อง

Offline yo408

• VPC Member.
  • **
ขอถามเพิ่มครับ
เครื่องคอมผมมีอาการวันที่ เวลา ไม่เดินตามเวลาปัจจุบันครับ คือปกติปิดเครื่องไปแล้ว แต่เวลาวันที่ประจำเครื่องมันจะเดินไปเรื่อยๆ แต่พอตอนนี้ วันที่และเวลามันจะหยุดลงตอนที่เราปิดเครื่องน่ะครับ มันเป็นที่ถ่านไบออสแบบนี้หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่ตัวอื่น

เคยได้ยินมาว่าอาการนี้เป็นที่ถ่านหมดต้องเปลี่ยนถ่าน ไม่ทราบว่าเป็นถ่านตัวไหนครับ

Offline YOOHOO

ขอถามเพิ่มครับ
เครื่องคอมผมมีอาการวันที่ เวลา ไม่เดินตามเวลาปัจจุบันครับ คือปกติปิดเครื่องไปแล้ว แต่เวลาวันที่ประจำเครื่องมันจะเดินไปเรื่อยๆ แต่พอตอนนี้ วันที่และเวลามันจะหยุดลงตอนที่เราปิดเครื่องน่ะครับ มันเป็นที่ถ่านไบออสแบบนี้หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่ตัวอื่น

เคยได้ยินมาว่าอาการนี้เป็นที่ถ่านหมดต้องเปลี่ยนถ่าน ไม่ทราบว่าเป็นถ่านตัวไหนครับ

เปลี่ยนถ่านที่เมนบอร์ดครับ หาซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์ คอมพิวเตอร์ เมื่อเปิดแล้วตั้งค่าวันเวลาใหม่ก็จะจำค่าได้ ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
แต่หากว่าเปลี่ยนถ่านแล้วไม่หาย
ก็อาจจะเป็นปัญหาที่ ชิบซีมอส (CMOS chip) ตัวสีเหลี่ยมเล็ก ๆ ที่มีซ็อกเก็ตล้อมรอบ (กรอบสีน้ำตาล)
ปัญหาแบบนี้ อาจจะต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ เพราะเราไม่สามารถไปทำอะไรกับซีมอสได้

Offline anonymous

• ทดสอบ
ขอบคุณน้ำใจของทุกๆท่านมากนะครับ วันนี้พอดีเป็นวันหยุด ผมก็เลยยกเครื่องไปร้านที่ซื้อ เขาก็ทำการตรวจเช็คโดยเปลี่ยนถ่านแล้ว ลองแฟลชไบออสก็แล้ว ก็ยังไม่ได้ ทางร้านก็เลยถอดเมนบอร์ดไปเคลมศูนย์ให้ ตอนนี้ได้ตัวใหม่มาใช้งานเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆนะครับ

[emo19]  [emo19]

• N/A
ดีใจด้วยนะท่าน anonymous

ปรกติแล้ว อาการ CMOS error สำหรับบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ ไม่ค่อยจะได้เจอะเจอ เหมือนเมื่อห้าหกปีก่อน
เพราะชิ้นส่วนที่ทำในปัจจุบันนั้น ล้ำหน้ากว่าแต่ก่อนมาก
แต่ก็ดีนะ ที่ได้บอร์ดใหม่กลับมาใช้งานในทันทีเลย
[emo24] [emo24] [emo24]

Offline yo408

• VPC Member.
  • **
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะลองเอาไปให้ช่างที่ร้านลองเช็คดูว่าเป็นที่ตัวไหนกันแน่ คงจดตามที่บอกมาให้ช่างลองเช็คดู [emo17]

Offline tao_naphat

• เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
สอบถามหน่อยนะครับ [emo17]
แล้วถ่านไบออสมันมีอายุการใช้งานประมาณไหนครับแบบว่ากี่เดือนครับ [emo10]

Offline YOOHOO

แล้วถ่านไบออสมันมีอายุการใช้งานประมาณไหนครับแบบว่ากี่เดือนครับ [emo10]

2-3 ปีได้ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• N/A

2-3 ปีได้ครับ
ถ้าเปิดใช้งานทุกวัน บางครั้งก็อยู่ได้เกินห้าปี
อย่างบอร์ดเก่าที่ใช้อยู่ ก็เจ็ดปีแล้วล่ะท่าน ถ่านไบออสยังไม่มีปัญหาเลย [emo02]

แต่จะว่าไป ถ่านก้อนละยี่สิบถึงสามสิบบาท (ที่เห็นวางขายตามห้างไอที กับร้านอมร)
ถ้าไปซื้อตามร้านทั่วไป ก็หกสิบถึงแปดสิบบาท (ทุนมาแค่สิบกว่าบาท ขายโก่งราคาสุด ๆ [emo20])

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เรื่องเมนบอร์ดของผม ก็เพิ่งจะผ่านเรื่องร้ายไปแล้วเมื่อวันนี้เองครับ  [emo02]

มาที่เรื่องถ่านของ Bios ผมซื้อมาจากร้าน Seven Eleven มีขายทุกสาขา ผมซื้อมาเมื่อปีที่แล้ว 38บาท/ก้อน ของยี่ห้อ Panasonic รุ่น CR2032 ครับ  [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
ไม่ใช่ CR2032 หรือท่าน MILD_PLUS

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27