ใช้ซิลิโคนทา CPU มาทาที่การ์ดจอได้หรือเปล่าครับ

Started by RookiE', 20 December 2009, 00:56:58

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

RookiE'

ตามหัวข้อเลยครับ เพราะผมเคยเห็นที่การ์ดจอมันเป็นของเหลวสีฟ้าๆ เหมือนมันไม่ค่อยมีคุณภาพ (ความคิดส่วนตัวนะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยครับ  [emo19] [emo19] [emo19]

microsoft

ได้ครับ ส่งถ่ายความร้อนได้เหมือนกัน  [emo04]  [emo01]

RookiE'

ขอถามอีกนิดครับ (ผมพึ่งนึกได้) ว่า...

แล้วเวลาหยอดลงไป ต้องหยอดมาก-น้อยขนาดไหนครับ เำพราะผมเห็นชิฟมันเล็กมากเลยครับ  [emo17]

PokPak MaTem

จะหยอดแบบ ปาดเต็มหน้าชิฟ หรือ หยดแหมะเป็นวงในหน้าสัมผัสชิฟก็ได้ครับ [emo01]

fantasy ಠ-ಠ

เวลาทาซิลิโคนที่ตัวชิพ
ให้ทาแบบบางที่สุด เท่าที่จะทำได้
เพราะถ้าทาซิลิโคนหนาเกิน จะทำให้การส่งความร้อนจากตัวชิพไปที่ซิงค์ ทำได้ยากขึ้น
กลายเป็นว่าทำให้ชิพร้อนขึ้น ระบายความร้อนได้ไม่ดี

ถ้าใครที่เป็นช่างอิเล็คทรอนิคส์ น่าจะเคยเห็นแผ่นซิลิก้า หรือแผ่นซิลิโคน ที่ส่วนใหญ่จะบาง ๆ
นั่นเพราะว่าทำให้ส่งผ่านความร้อนได้ดีกว่าแผ่นหนา ๆ

ปล. ใช้แผ่นซิลิก้าแทนการทาซิลิโคนก็ได้เช่นกันนะ [emo01]

chaiwut

ป้ายซิลิโคนบริเวณตรงกลางของวัสดุที่ต้องการแล้วใช้แผ่นพลาสติคบางๆปาดซิลิโคนจากจุดกึ่งกลางไปด้านข้างจากซ้ายไปขวา [emo01]

fantasy ಠ-ಠ

Quote from: chaiwut on 20 December 2009, 20:35:12
ป้ายซิลิโคนบริเวณตรงกลางของวัสดุที่ต้องการแล้วใช้แผ่นพลาสติคบางๆปาดซิลิโคนจากจุดกึ่งกลางไปด้านข้างจากซ้ายไปขวา [emo01]

อธิบายเหมือนการทำเครปเลยนะท่าน
ทำให้นึกอยากกินเครปขึ้นมาซะงั้น [emo09]

RookiE'

GPU Card นะครับท่านไม่ใช้เครป....

แต่ว่านึกถึงแล้วอยากหม่ำขึ้นมาตะหงิดๆ หง่ะครับ.... [emo09]

Go Up