# Notification.
Notification

Author Topic: คอม 2 os  (Read 3952 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

katt

• Guest
คอม 2 os
« on: 11 August 2009, 14:22:36 »
ลงวินโดว์ xp ที่ c: และ vista d: เวลานี้ชอบที่จะใช้วิสต้า ถ้าเราไม่ค่อยได้ใช้ xp
มีความจำเป็นหรือเปล่าที่ต้องเข้าที่ xp เพื่อคอยอัพเดต อย่างน้อยก็แอนตี้ไวรัส น่ะค่ะ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
    • View Profile
Re: คอม 2 os
« Reply #1 on: 11 August 2009, 14:41:01 »
จะใช้งาน OS นั้นๆ แล้วค่อยไป อัพเดท ทีเดียวเลยก็ได้ครับ  [emo02]
แต่ถ้าจะรีบใช้ บางทีก็ทำให้ ใช้งานได้ช้าบ้าง เช่น เจอ Windows อัพเดท เป็นต้น
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

katt

• Guest
« Reply #2 on: 11 August 2009, 15:07:06 »
ขอบคุณ ค่ะ [emo19] [emo02]
 เอ! แล้วถ้ามันเกิดอุบัติเหตุ กับวิสต้า ลงใหม่มันจะเหมือนเดิมมั๊ยนะ ยังไม่ได้หัดโกสเลยค่ะ

« Reply #3 on: 11 August 2009, 16:44:49 »
ถ้ามีปัญหาในกรณีของ Vista ก็ลงใหม่ได้เลยครับ
หรือเอาที่ Ghost ไว้กลับมาได้ครับ แต่ถ้ามีปัญหาที่ XP
แล้วมาทำทีหลัง Vista แบบนั้น ตัว Boot Manager จะหายไปได้
แต่ก็แก้ได้โดย การรีแพร์ที่ Vista ในหัวข้อ Boot Manager ก็น่าจะได้ ครับ

เรื่องการทำ Ghost ต้องอ่านหลายๆรอบ ถ้าสงสัยส่วนไหน ต้องไปหาอ่านเพิ่มเติม เพื่อเสริมความเข้าใจ ครับ

ตอนที่ผมยังรู้ไม่มาก ผมอ่านวิธีการลง Windows เป็นเล่มๆเลย อ่านหลายเล่ม
อ่านหนังสือเรื่องเฉพาะการ Ghost ต่างหากเลย 1 เล่ม (ผมซื้อนะ)  [emo15]
พวกนี้ต้องอ่านให้เข้าใจแบบลึกซึ้งก่อน
จะทำให้ไปได้รวดเร็วครับ หาอ่านในห้องสมุด (ถ้ามี) ร้านหนังสือเก่า บางร้านก็ไปยืนอ่านได้บ้าง
ร้านหนังสือ ซีเอ็ด ไปอ่านได้ฟรี และมีหนังสือคอมพ์เยอะ  [emo09]
แต่เมื่อยขาเหมือนกันนะ จะได้ไม่เสียสตางค์ซื้อ อิอิ  [emo08]
การทีเราเข้าใจจะทำให้ใช้งานได้คล่อง ดีกว่าการจำเพราะมันจะลืม  [emo11]

คงเป็นแนวทางให้ได้บ้างนะครับ นู๋ katt เด็กแนวววววว  [emo18]

ป.ล.การทำรีแพร์ใน Vista ผมยังไม่เคยลองทำเลย เคยทำแต่ใน Windows 7 เท่านั้น
ซึ่งน่าจะ คล้ายๆ กันนะครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #4 on: 11 August 2009, 17:45:38 »
รีแพร์ได้ครับ ทำเหมือนกันเลยกับ Vista แต่ไดร์วจะสลับกัน C จะเป็นพื้นที่ว่าง และ D เป็น Vista ถ้าเป็นไปได้ แบ็คอัพข้อมูลที่อยู่ในวินโดวส์ทั้ง 2 ตัวไปไว้ไดร์วที่ 3 ถ้ามีนะ แล้วลง Vista ใหม่ที่ไดร์ว C อย่างเดียว ส่วนไดร์ว D เราฟอร์แมตผ่านวินโดวส์ทีหลังได้

ส่วนเรื่อง Ghost ลองดูอันนี้เป็นแนวทางไปก่อนละกันครับ
http://www.varietypc.net/main/archives/654

[emo03]  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 13 August 2009, 13:39:03 »
จะให้ดีที่สุด 2 OS ก็ต้อง 2 HDD ครับ ของใครของมัน ปัญหาจะไม่มีให้ต้องมานั่งแก้ภายหลังครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

katt

• Guest
« Reply #6 on: 13 August 2009, 14:33:04 »
รีแพร์ได้ครับ ทำเหมือนกันเลยกับ Vista แต่ไดร์วจะสลับกัน C จะเป็นพื้นที่ว่าง และ D เป็น Vista ถ้าเป็นไปได้ แบ็คอัพข้อมูลที่อยู่ในวินโดวส์ทั้ง 2 ตัวไปไว้ไดร์วที่ 3 ถ้ามีนะ แล้วลง Vista ใหม่ที่ไดร์ว C อย่างเดียว ส่วนไดร์ว D เราฟอร์แมตผ่านวินโดวส์ทีหลังได้

ส่วนเรื่อง Ghost ลองดูอันนี้เป็นแนวทางไปก่อนละกันครับ
http://www.varietypc.net/main/archives/654

[emo03]  [emo02]
ลงวิสต้าใหม่ เกรงว่ามันจะactivated ไม่ได้ นะซิ! เหมือนของคุณmicrosoft  [emo05] ตอนนี้วิสต้าอัพเดต ฉลุย...ปิ๊ว....
เวลานี้ ติดใจวิสต้า มันเร็วกว่าxp คือมีความคิดว่า ถ้าใช้xp น้อย เราจะลดพื้นที่ไดร์ c:xp ได้หรือเปล่าคะ แล้วเอาไปเพิ่มที่ไดร์อื่นๆ

katt

• Guest
« Reply #7 on: 13 August 2009, 14:34:54 »
จะให้ดีที่สุด 2 OS ก็ต้อง 2 HDD ครับ ของใครของมัน ปัญหาจะไม่มีให้ต้องมานั่งแก้ภายหลังครับ [emo01]
ไม่มีงบ แล้วค่ะ
ก็กะว่าจะเพิ่มเหมือนกันซื้อ 250 ก็พอ แต่คิดไปคิดมา ก็ไม่ได้ใช้งานอะไร เกมส์ก็ไม่ได้เล่น เคยติดตั้งก็มีโทรจันส์ เลยถอนออกหมด

« Reply #8 on: 13 August 2009, 17:02:57 »

ลงวิสต้าใหม่ เกรงว่ามันจะactivated ไม่ได้ นะซิ! เหมือนของคุณmicrosoft  [emo05] ตอนนี้วิสต้าอัพเดต ฉลุย...ปิ๊ว....
เวลานี้ ติดใจวิสต้า มันเร็วกว่าxp คือมีความคิดว่า ถ้าใช้xp น้อย เราจะลดพื้นที่ไดร์ c:xp ได้หรือเปล่าคะ แล้วเอาไปเพิ่มที่ไดร์อื่นๆ

ที่บอร์ดอันเก่าจำได้ว่าท่าน MILD_PLUS เคยทำไว้ให้ดู วิธี Resize Patition ครับ ที่.............

http://www.varietypc.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=695

แต่ตอนนี้รูปตอนแรกหายไปหมดแล้ว คงต้องวานท่าน microsoft ช่วยนำกลับมาให้ครับ

ป.ล. อยากทำแต่ละอย่าง ขั้นเทพ ทั้งนั้น   [emo11]   [emo13]   [emo08]

katt

• Guest
« Reply #9 on: 13 August 2009, 20:35:37 »
คงจะต้องศึกษาๆๆๆๆๆ ให้เข้าใจก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวคอมมันจะกลายเป็นที่ทับกระดาษ เอ๊ย!ไม่ใช่ กลายเป็นเตาปิ้ง [emo08]
ยิ่งเข้าใจยากๆ  [emo14]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #10 on: 13 August 2009, 21:17:09 »

ลงวิสต้าใหม่ เกรงว่ามันจะactivated ไม่ได้ นะซิ! เหมือนของคุณmicrosoft  [emo05] ตอนนี้วิสต้าอัพเดต ฉลุย...ปิ๊ว....

ที่บอร์ดอันเก่าจำได้ว่าท่าน MILD_PLUS เคยทำไว้ให้ดู วิธี Resize Patition ครับ ที่.............

http://www.varietypc.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=695

แต่ตอนนี้รูปตอนแรกหายไปหมดแล้ว คงต้องวานท่าน microsoft ช่วยนำกลับมาให้ครับ

ป.ล. อยากทำแต่ละอย่าง ขั้นเทพ ทั้งนั้น   [emo11]   [emo13]   [emo08]

รูปยังใช้ได้อยู่นะครับ คลิกเปิดดูรูปที่ ดาวน์โหลด จะเปิดหน้าต่างรูปขึ้นมา ทุกอย่างอยู่ที่ความตั้งใจและหมั่นฝึกฝน ลองผิดลองถูกน่ะครับ ครั้งแรกที่ผมเล่นคอมใหม่ๆ วินโดวส์เจ๊งทีก็ต้องพึ่งร้านตลอด ก็เลยฝังใจอยากทำเป็น ตอนนี้ก็ยังไม่เทพหรอก ต้องเดินด้วยเท้าอยู่น่ะครับ ถ้าเป็นเทพไปไหนมาไหนไม่ต้องเดิน ลอยไปอย่างเดียว  [emo05]  [emo05]

ไม่กล้าเรียกน่ะครับ เพราะยังมีสิ่งที่เราไม่รู้อีกเยอะแยะ แต่ถึงได้อะไรมาก็จะเอามาฝากที่ VPC หมดครับ  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27