# Notification.
Notification

Author Topic: วิธีจับภาพหน้าจอ (Snap Shot) ฉบับมือใหม่  (Read 24573 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
วิธีการจับภาพหน้าจออย่างง่าย แบบที่มือใหม่ก็ทำได้ ตามหัวกระทู้ [emo01]

การจับภาพหน้าจอก็เพียงแต่กดปุ่ม Print Screen หรือ PrtScn
สำหรับแล็ปท็อป หรือโน้ตบุ๊ค บางรุ่น ก็ต้องกดปุ่ม Function หรือ Fn เพื่อใช้ปุ่ม Print Screen

เปิดด้วยโปรแกรม paint

ทำการแปะรูปลงไป (Paste กด Ctrl - V หรือกดที่เมนู Edit - Paste)

ทำตามรูป... (อธิบายคร่าว ๆ)

จากนั้นใช้เมาส์ลากเพื่อกำหนดส่วนของภาพที่ต้องการ

จากนั้นทำการคัดลอก (Copy กด Ctrl - C หรือกดที่เมนู Edit - Copy)
จากนั้นสร้างไฟล์ใหม่ โดยกด Ctrl - N หรือกดที่เมนู File - New
โดยไม่ต้องเก็บภาพที่จับมา
จากนั้นกด Ctrl - E หรือกดที่เมนู Image - Attributes

ใส่ค่าตามรูป

จากนั้นก็แปะรูปที่เพิ่งคัดลอกลงไปใหม่ (Paste กด Ctrl - V หรือกดที่เมนู Edit - Paste)
ก็จะได้ภาพที่ตัดเสร็จแล้ว ตามต้องการ
ก็บันทึก (Save) ไว้ แล้วเอามาแปะใส่กระทู้ได้เลย

ทำแบบนี้ก็ไม่ต้องไปพึ่งโปรแกรมอื่น เพื่อมาจับภาพหน้าจออีกด้วย
และโปรแกรมนี้ก็แถมมากับวินโดวส์ทุกตัว
หากแต่ว่า คนส่วนใหญ่ไม่เห็นความสำคัญของโปรแกรม Paint หรือที่วินโดวส์รุ่นก่อน ๆ เรียก MS Paint

วิธีการนำรูปมาใช้ในเวบบอร์ดก็อ่านต่อที่นี่ได้เลย

วิธี Post รูปบน Webboard (ผ่านเวปฝากรูป)
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=503.0

[emo02] [emo02] [emo02]

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
ขอบคุณครับ
เหมาะสำหรับมือใหม่มากครับ
เพิ่มเติมท่าน fantasy อีกนิด ตอนกดปุ่ม จับหน้าจอ ลองใช้
Alt+Print Screen ----> จะเป็นการ บันทึก หน้าต่างที่ใช้อยู่ ณ ตอนนั้น
ลองดูครับจะเห็นความแตกต่าง และสะดวกขึ้น

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
นี่ถ้าไม่ได้ท่าน imim2007 มาแนะนำเพิ่มเติม
ก็คงลืมไปเลย เพราะไม่ค่อยได้ใช้ Alt + Prn มานานมาแล้ว
ส่วนใหญ่จะจับทั้งจอ แล้วค่อยตัดภาพ เพื่อให้ได้ภาพที่ครอบคลุมส่วนที่ต้องการ ให้ดูดีขึ้น

ขอบคุณจริง ๆ ครับท่าน [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Alt + Prn เคยใช้พักนึงเหมือนกันครับ แล้วลืมไปเลย เพราะใช้ snagit จนลืม พอต้องการจะใช้กลับนึกไม่ออกว่าแคปเจอร์เฉพาะหน้าต่างโดยไม่ใช้โปรแกรมต้องกดปุ่มไหน

ขอบคุณท่าน fantasy และท่า imim2007 มากๆนะครับ

[emo22]  [emo22]  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมก็คนหนึ่งละครับที่ไม่(ค่อย)ได้ใช้โปรแกรม Paint เลย  [emo12]

เพราะว่าปกติผมจะใช้โปรแกรม WinSnap ตลอด...
(ส่วนตัวคิดว่ามันใช้งานง่ายกว่าครับ และก็ไม่รู้ด้วยว่าโปรแกรมที่มากับวินโดว์สามารถใช้ได้)

และหากต้องการเลเบลอะไรเข้าไปในรูปก็จะใช้โปรแกรม PhotoScape อีกทีหนึ่งครับ... [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณครับ
เหมาะสำหรับมือใหม่มากครับ
เพิ่มเติมท่าน fantasy อีกนิด ตอนกดปุ่ม จับหน้าจอ ลองใช้
Alt+Print Screen ----> จะเป็นการ บันทึก หน้าต่างที่ใช้อยู่ ณ ตอนนั้น
ลองดูครับจะเห็นความแตกต่าง และสะดวกขึ้น

หลังจากมีการเพิ่มการให้จิตพิสัย ขอ "+" ให้ 1 แต้มครับ สำหรับอีก 1 ทริคดีๆ และจะทยอยให้ท่านอื่นๆด้วยนะครับสำหรับความรู้ดีๆที่มีผ่านมา ท่านอื่นก็ร่วมให้คะแนนเพื่อนได้เหมือนกันนะครับ

[emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

kazama

• Guest
ขอบคุณมากๆครับ

Offline noppawan

• *
ขอบคุณครับ

siamza16

• Guest
ขอบคุณจริง ๆ ครับที่แนะนำจะลองไปใช้ดูครับ

Offline somsak_nong

• **
เพิ่งรู้ว่ามี Alt+Print Screen ด้วย หุหุ

Offline Acriric_Pastel

• MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email
Ctrl + Prt Scr ก้ได้นะครับ ท่าน แฟนต้าฯ  [emo01]
แล้ว  ctrl + v เอา  [emo01]

Offline ~Jason_Bourne~

ถ้ากดตามที่ทุกท่านบอกมา ภาพที่เราถ่ายมันจะถูกเก็บไว้ที่ไหนหรอครับ และเราสามารถกดถ่ายได้เลยรึเปล่าครับ สมมุติเราเปิดหน้าจอมาเจอภาพถูกใจ เราสามารถกด ปุ่มPrint Screen ถ่ายเลยได้ใข่ไหมครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ด้วยแนะนำอีกนิดนะครับทุกท่าน [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ถ้ากดตามที่ทุกท่านบอกมา ภาพที่เราถ่ายมันจะถูกเก็บไว้ที่ไหนหรอครับ และเราสามารถกดถ่ายได้เลยรึเปล่าครับ สมมุติเราเปิดหน้าจอมาเจอภาพถูกใจ เราสามารถกด ปุ่มPrint Screen ถ่ายเลยได้ใข่ไหมครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ด้วยแนะนำอีกนิดนะครับทุกท่าน [emo19]

+ทำได้เลยครับ

+เอาวิธีการถ่ายภาพฉบับย่อๆ ของผมไปใช้ก็ได้ครับ (XP)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ~Jason_Bourne~

หมายถึงว่าตอนนี้ผมลองกด Printscreen แล้ว ลองกดดูมันไม่มีไรเกิดขึ้นเลยครับ แฮะๆ ไปดูใน my My Documents ก็ไม่มี อยากเอารูปมาลงมั่งแต่ ทำไม่เป็นซะนี้ [emo10] ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
หมายถึงว่าตอนนี้ผมลองกด Printscreen แล้ว ลองกดดูมันไม่มีไรเกิดขึ้นเลยครับ แฮะๆ ไปดูใน my My Documents ก็ไม่มี อยากเอารูปมาลงมั่งแต่ ทำไม่เป็นซะนี้ [emo10] ขอบคุณครับ

+ผมก็ว่า..ผมอธิบายไว้ละเอียดแล้วนะครับ [emo12]

+ลองอ่านดูจากภาพที่สองอีกครั้งครับ

ปล. เมื่อเรากด Printscreen จะยังไม่มีอะไรเกินขึ้น จนกว่าเราจะไปเปิดโปรแกรม Paint ขึ้นมา แล้วทำตามภาพที่สองครับ (ใจเย็นๆ ค่อยๆ ทำความเข้าใจ+ลองทำดูใหม่ครับ) [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27