# Notification.
Notification

Author Topic: จะซ่อนไดรว์อื่นๆนอกเหนือจากไดรว์ C ไว้ได้ยังไง  (Read 5258 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline anonymous

• VPC Member
    • View Profile
    • ทดสอบ
อยากซ่อนไว้กันคนอื่นเปิดดูครับ มีข้อมูลสำคัญเก็บอยู่ จะทำไงได้บ้าง

ปล. ใช้ Windows XP SP3 ครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ผมเคยเห็นแต่โปรแกรมซ่อนเฉพาะโฟล์เดอร์นะครับ  [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณมากครับท่าน chaiwut อิอิ

ถ้าจะซ่อนไดรว์ง่ายๆ สำหรับ XP ลองให้ TweakUI ช่วยงานดูมั้ยครับ โดยเอาเครื่องหมายถูกออกหน้าไดรว์ที่เราต้องการจะซ่อน ตามรูปด้านล่าง
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ซ่อนทั้งไดร์เลยเหรอท่าน งั้นเดี๋ยวลองซ่อนเล่นดีกว่า ซ่อนไดร์ C / D / E / (ซ่อนให้หมดเลย) [emo05]

Offline loxinfo

• VPC Member.
  • **
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ

Offline anonymous

• ทดสอบ
จุดใต้ตำตอ โปรแกรมนี้ในเครื่องผมก็มี แต่เรียกใช้งานไม่เป็นเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ

[emo34]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเองเคยซ่อน ... ตอนสมัยที่ยังไม่มีโปรแกรมเข้ามาช่วย ก็จะใช้วิธีนี้ครับ

ไปที่ Start >Run พิมพ์คำสั่ง gpedit.msc แล้วกด ok
เลือกเข้าไปที่ User Configuration >Administrative Templates >Windows Components >Windows Explorer ที่กรอบทางขวา
ดับเบิ้ลคลิกที่ Hide these specified drives in My Computer
เลือกที่ Enabled แล้วเลือกไดร์ฟที่จะซ่อน กด ok ครับ  [emo01]

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

psps

• Guest
ไปกันใหญ่ ซ่อน Drive กันเลยเหรือ เอาแค่ โฟลเดอร์ที่เก็บข้อมูลสำคัญก็พอ(ไม่มีใครรู้ว่าเรามี)
การซ่อน C D E F ต่าง ๆ เป็นการยั่วยุนะท่าน(รู้ว่าโดนลองของ)

จึงเรียนมาเพื่่อโปรดพิจารณา ไตร่ตรองให้รอบคอบครับท่าน

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไปกันใหญ่ ซ่อน Drive กันเลยเหรือ เอาแค่ โฟลเดอร์ที่เก็บข้อมูลสำคัญก็พอ(ไม่มีใครรู้ว่าเรามี)
การซ่อน C D E F ต่าง ๆ เป็นการยั่วยุนะท่าน(รู้ว่าโดนลองของ)

จึงเรียนมาเพื่่อโปรดพิจารณา ไตร่ตรองให้รอบคอบครับท่าน

อืมม เป็นไปได้นะครับ วิธีเหล่านี้เป็นดาบ 2 คม สามารถเอาไปใช้แกล้งเพื่อนหรือบุคคลที่ไม่ชอบได้
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แต่ที่ผมทำอยู่ประจำมักจะเป็นเครื่องที่ผมประกอบเองให้กับเพื่อน ๆ หรือเพื่อน ๆไปประกอบมาจากข้างนอก หรือนำเครื่องมาให้ผมลงวินฯให้ แบบนี้ผมก็จะแบ่งไดร์ฟ ยกตัวอย่าง เช่น HDD 640GB
C: 50 GB ลงวินฯ+โปรแกรม
D: 300GB ลงเกม
E: 2xxGB เก็บงาน (เหลือเศษ)
F: 10GB เก็บไฟล์ Image Ghost ตอนที่ลงวินฯ+โปรแกรมเสร็จ แล้วจัดการซ่อนเอาไว้ เพราะเกรงว่าจะโดนลบ พอยกเครื่องกลับไปใช้งาน ก็จะเห็นเพียง 3 ไดร์ฟคือ C: ,D: ,E: เท่านั้นครับ

ที่ต้องทำแบบนี้ เพราะด้วยเหตุผลที่ว่า เมื่อเครื่องมีปัญหา ไม่ว่าด้วยสาเหตุใด และยกมาให้ผมแก้ไข/ลงวินฯใหม่ ผมก็จัดการนำไฟล์ Image Ghost ที่ผมทำเก็บซ่อนเอาไว้ กลับมาใช้งาน และใช้เวลาเพียง 10-15นาที ก็เสร็จ ใช้งานได้ดีเหมือนตอนที่เราลงวินฯใหม่นะครับ  [emo01] [emo02] [emo04]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline 108crap

• *
    • Email
อยากรู้อยู่พอดีเลย ขอบคุณมากเลยนะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27