# Notification.
Notification

Author Topic: เกี่ยวกับ memory SD 60X 1G ของ Apacer  (Read 4775 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
เกี่ยวกับ memory SD 60X 1G ของ Apacer

เมื่อวานมีคน วาน ปริ้นรูป ในกล้อง แต่ไม่เอาสาย data usb มา เลยเอา SD มาใส่ Card Reader ก็ เปิด ได้
กำลังจะ print  แต่เขาบอกว่าเดี๋ยวไปถ่ายใหม่ไม่สวย แต่ก็จะ print บางรูปก่อน
ก็เลยจะ copy ไว้  พอ status bar วิ่งได้ไปหน่อย มันก็ขึ้น error เกี่ยวกับ ....cannot copy .......Device I/O ...จำไม่ได้แล้ว
แล้วก็เปิด SD ไม่ได้อีกเลย แต่มองเห็น drive เข้าใจว่าเป็น drive ของ reader อยู่แล้ว แต่ ไม่มี mem เพราะมัน ขึ้น ว่า
please insert a disk in to H:    ตัว Reader ไฟกระพริบช้าๆ เหมือนกำลังหา ทำให้ explorer ค้าง ต้องดึงออกถึงกลับมาปกติ
มีไฟล์รูป และ วิดิโอที่สำคัญ อยู่ด้วย
-ผมพยายาม ใช้ ตัวกู้เช่น  EasyRecovery  แต่ มันไม่ detect เจอ SD
-ลองทำความสะอาด หน้าสัมผัสแล้ว
-เปลี่ยนตัว Card Reader ไป 3 ตัว แล้ว
-ลองเสียบคืนกล้องแล้ว มันบอกว่า หน่วยความจำผิดพลาด (ลืมบอกไปครับ)................................>ข้อความที่แก้ไข
เข้าใจว่าคงกลับบ้านเก่าไปแล้ว มีวิธีกู้ชีพบ้างหรือเปล่า เหมือนกู้ HD (เห็นแบบ Lab) ที่พอจะแนะนำ ครับ
บางคนบอกให้เอาไปแช่เย็น .....(กลัวพัง)

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: เกี่ยวกับ memory SD 60X 1G ของ Apacer
« Reply #1 on: 12 December 2009, 12:56:22 »
ลอง 2 วิธีนี้ดูก่อนครับ [emo02]

1. เอา Memory SD 60X 1G ของ Apacer ไปเสียบเข้ากับกล้องของมันโดยตรง แล้วเสียบสาย USB มาที่เครื่องคอมฯ

2. วิธีการกู้ข้อมูลที่นี่ > http://www.varietypc.net/main/archives/729

ลองทำดูทั้ง 2 วิธีครับ [emo04]

• **
Re: เกี่ยวกับ memory SD 60X 1G ของ Apacer
« Reply #2 on: 12 December 2009, 13:34:29 »
ลืมบอกว่า ผมลองทำตาม วิธีที่ 1แล้วครับ ขอโทษทีครับ (แก้ไขข้อความแล้ว)
ส่วนวิธีที่ 2 ก็ได้ลองทำแล้วแต่มันมองไม่เห็น SD เลยครับ เจอแต่ drive
ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 12 December 2009, 14:09:12 »
ถ้าเป็นอย่างนั้น..ผมก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ [emo12]

ปล. ผมเองก็ใช้กล้อง Digital อยู่เหมือนกัน และผมไม่เคยถอด Memory SD ออกจากกล้อง เพื่อไปต่อเข้าคอมฯ เพราะเครื่องผมไม่มี Card Reader และตัว Card Reader มักจะมีปัญหาถ้าเป็นยี่ห้อที่ราคาถูก ๆ เพราะจะจ่ายไฟเกิน/ขาดให้ตัว Memory SD ได้ และทำให้เสียนั่นเองครับ

• **
« Reply #4 on: 12 December 2009, 18:30:51 »
ผมก็เสียใจ  [emo17] ว่าเป็นต้นเหตุให้ ข้อมูลของเค้าหาย นี่ถ้าผมไม่ถอดออกมาจากกล้อง คงไม่เกิดเรื่อง [emo19]
หรือว่า ยี่ห้อนี้สักวันก็ต้องมีปัญหา(ปลอบตัวเอง [emo12]) Card Reader ตัวนี้ ใช้มาไม่รู้กี่มือต่อกี่มือ ไม่เคยมีปัญหาแบบนี้
อย่างมากก็ไม่อ่าน แต่ไม่ทำให้ mem เสีย

Offline YOOHOO

• Global Moderator
« Reply #5 on: 12 December 2009, 20:10:18 »
http://www.piriform.com/recuva/download

ลองใช้ Recuva กู้ข้อมูลดูก่อนครับ เป็น Freeware ครับ แต่ดีจริงๆ
(แต่ถ้ากรณีตัวการ์ดเสียก็คงจะยาก) ขอให้โชคดี ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #6 on: 12 December 2009, 23:03:39 »
แล้วถ้าใส่เมมตัวนี้เข้ากับกล้องตัวเดิม ตัววินโดวส์จะมองเห็นเมมมั้ยครับ ลองสั่งสแกนดิสต์ผ่านกล้องจะได้ผลมั้ยครับ

• **
« Reply #7 on: 13 December 2009, 21:34:47 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแก้ปัญหานะครับ
     ตอนนั้กล้อง+SD ไม่อยู่กับผมแล้ว คงอีกนานละครับถึงได้เจอกัน ตอนที่ผมเสียบคืนกล้อง ทำเหมือนที่ท่าน microsoft บอก มันไม่ขึ้น drive เลยครับ แถมที่กล้องก็ใช้งานต่อไม่ได้ คือถ่ายไม่ได้ถ้า SD ไม่พร้อม กล้องยี่ห้อไรไม่รู้ ไม่รู้จักครับ ไม่มี mem ในตัว
    ก็คงจำไว้เป็นอุทาหรละครับ  [emo20]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
« Reply #8 on: 14 December 2009, 03:56:33 »
ไม่ได้มาลบล้างความคิดของบางคนนะครับ ออกตัวไว้ก่อน [emo19]

จริง ๆ แล้วยี่ห้อ Apacer รุ่นแรก ๆ ช่วงที่ 256M ตัวละสามพันกว่าบาท
หรือรุ่นตั้งแต่ช่วงก่อนสองสามปีมานี้ เป็นรุ่นที่ดีติดอันดับหนึ่งในห้า ที่คนใช้การ์ดต้องหาซื้อมาใช้
แต่หลังจากนั้น คุณภาพมันไปตามราคา แต่สวนทางกับการผลิต
คือ ราคาถูก คุณภาพก็เลยถูกลงตาม แต่กลับผลิตมากขึ้น เพื่อขายให้ได้มากขึ้น
กล่าวคือ สินค้าไอทีใหม่ ๆ เริ่มขายเอายอด ไม่ค่อยได้ขายเอาคุณภาพ เหมือนสมัยก่อน

สำหรับ Apacer แล้ว บอกตรง ๆ ว่า เลิกคบไปสามปีกว่าแล้ว
เพราะชอบมีปัญหาเมื่อที่ท่าน imim2007 เจอมา
ตัวผมเองมี Palm T3 อยู่ และเคยลองเอา mem 4G ของเพื่อน ที่ใช้กับกล้อง เอามาใส่ Palm เพื่อดึงรูป
ปรากฎว่า ดึงข้อมูลไม่ได้ พอไปใส่ที่กล้อง กลายเป็นว่า กล้องก็ไม่รู้จักซะแล้ว
เอามาต่อเข้าตัวอ่านการ์ดที่คอมฯ ก็ฟ้องว่ามองไม่เห็น
สุดท้ายก็เลยต้องส่งเคลม
ยังดีที่ถ่ายเล่นกันไม่กี่รูป และเป็นการ์ดเปล่า ๆ มาก่อนที่จะถ่ายรูปเล่นกัน

หลัง ๆ มาก็เริ่มไปคบ transcend กับ kingston รุ่นที่ราคาสูง ๆ
แต่ส่วนใหญ่จะใช้ transcend ซะมากกว่า [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27