# Notification.
Notification

Author Topic: สำคัญ : การตั้งชื่อกระทู้ (กรุณาอ่านก่อนที่กระทู้ของคุณจะไม่มีใครสนใจ)  (Read 20120 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
สำคัญ : การตั้งชื่อกระทู้
(กรุณาอ่านก่อนที่กระทู้ของคุณจะไม่มีใครสนใจ)

คำถาม : เวลาที่คุณค้นหาข้อความใด ๆ ใน Internet คุณเคยใช้ Keyword "ช่วยด้วย" "สงสัย" "ผู้รู้" ... เหล่านี้หรือไม่?

เนื่องจากเห็นสมาชิกบางท่านมักตั้งชื่อหัวข้อกระทู้ไม่เชื่อมโยง ไม่สื่อ หรือเกี่ยวข้องกับเรื่องที่ต้องการถาม ซึ่งทำให้ผู้ที่อ่าน อ่านแล้วไม่เข้าใจในสิ่งที่ต้องการ

ตัวอย่างการตั้งคำถาม ประเภทที่ไม่ดี

1. "ขอถามคำถามหน่อย" --> เอาคำถามมาตั้งเลยครับ เพราะการตั้งคำถาม ตั้งได้เลยไม่ต้องขอ
2. "ปัญหาเกี่ยวกับ...." --> จะเกี่ยวกับอะไรก็แล้วแต่ ยกคำถามมาเลยครับ มันเกี่ยวแน่นอนอยู่แล้ว
3. "ถามเกี่ยวกับ..." --> จะเกี่ยวกับอะไรก็แล้วแต่ ยกคำถามมาเลยครับ มันเกี่ยวแน่นอนอยู่แล้ว
4. "ถามเรื่องโปรแกรม..." --> เรื่องโปรแกรม.....มีเรื่องให้ถามมากมายยกคำถามมาถามเลยครับ
5. "ช่วยที..แย่แล้ว" --> จะให้ผู้อื่นช่วย ต้องช่วยอธิบายคำถามตั้งแต่ต้น
6. "ช่วย ด้วย..." --> จะให้ผู้อื่นช่วย ต้องช่วยอธิบายคำถามตั้งแต่ต้น
7. "มีปัญหามาถาม" --> เอาคำถามมาตั้งเลยครับ เพราะการตั้งคำถาม ตั้งได้เลยไม่ต้องขอ
8. "ต้องการคำตอบด่วน" --> เอาด่วน คงต้อง Search เพราะคงหาคนมาคอยสนองตอบคำว่าด่วนไม่ได้
9. "คอมพิวเตอร์เป็นอะไรไม่ทราบ" --> ถ้าเจ้าของที่ถือเครื่องยังไม่รู้ คนอื่น ๆ ที่ไม่เห็นเครื่อง คงรู้ยาก
10. "รบกวนผู้รู้" --> ที่นี่ไม่มีผู้รู้ มีแต่สมาชิกที่ช่วยกันตามความสามารถ
11. "ขอถามคำถามโง่ ๆ...." --> ตั้งคำถามให้ดี ก็ไม่มี คำถามไหนเป็นคำถามที่โง่แน่นอน
12. "ไม่รู้จริง ๆ รบกวนหน่อย" --> ไม่รู้ไม่ใช่เรื่องผิด แต่ถามาเลยจะดีกว่า ไม่ต้องบอกว่าไม่รู้ เพราะถ้ารู้คงไม่ถาม เอาคำถามมาถามเลย
13. "ถามผู้รู้...." --> ที่นี่ไม่มีผู้รู้ มีแต่สมาชิกที่ช่วยกันตามความสามารถ ถ้าถามหาผู้รู้คงหายากหน่อย
14. "ถามเซียน...." ที่นี่ไม่มีเซียน มีแต่สมาชิกที่ช่วยกันตามความสามารถ หาเซียนยาก
15. "เกี่ยวกับ...." จะเกี่ยวกับอะไรก็ได้ แต่เอาให้ชัดเจนดีกว่า ไม่ต้องเกี่ยวกับ
16. "ขอรบกวนถามคำถามหน่อย" --> เอาคำถามมาตั้งเลยครับ เพราะการตั้งคำถาม ตั้งได้เลยไม่ต้องขอ และจะรบกวนอะไรก็เอาคำรบกวนนั้นมาตั้งเลยครับ
17. "รบกวน..." --> จะรบกวนอะไรก็เอาคำรบกวนนั้นมาตั้งเลยครับ ตั้งได้เลยไม่ต้องขอ
18. "รบกวนหน่อย" --> จะรบกวนอะไรก็เอาคำรบกวนนั้นมาตั้งเลยครับ ตั้งได้เลยไม่ต้องขอ
19. "เครื่องเป็นอะไรไม่รู้" --> ถ้าเจ้าของเครื่องยังไม่รู้ คนอื่น ๆ ที่ไม่เห็นเครื่อง คงรู้ยาก
20. "ขอความคิดเห็นหน่อย" --> ขอความคิดเห็นคงลำบาก เพราะความคิดเห็นของแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน
21. "ขอคำแนะนำ" --> อยากให้แนะนำอะไรก็ใส่ในชื่อกระทู้เลย
22. "มือใหม่...." ถ้าคิดว่าเป็นมือใหม่ ก็ต้องอ่านกระทู้ มือใหม่ และกระทู้อื่น ๆ ให้มาก ๆ
23. "ถามคุณ.........." --> ถามแบบเจาะจงคนตอบ
24. "วิธีการติดตั้งโปรแกรม" --> ไม่รู้ว่าต้องการถาม หรือ มีวิธีการดี ๆ มาบอก กันแน่
25. "เจอปัญหา" --> เอาปัญหาที่เจอมาตั้งชื่อกระทู้เลยจะดีกว่า ไม่ต้องบอกอีกแล้วว่า "เจอ" เพราะทุกคนทราบอยู่แล้วว่ามันคือปัญหา
26. "กำลังจะซื้อ" --> อันนี้ไม่ใช่ข้อมูลสำคัญ เพราะ "ซื้อ" หรือ "ไม่ซื้อ" ไม่ใช่ปัญหา เอาปัญหาที่อยากทราบมาถามเลยดีกว่า
27. "อ่านแล้วยังงง" --> งง ตรงไหนก็เอามาโพส ไม่ต้องบอกว่า "งง" หรอกครับหรือ หาย "งง" เมื่อไหร่ ก็ค่อยตั้งคำถามดีกว่า
28. "พึ่งซื้อเครื่องใหม่มา..." --> จะพึ่งซื้อ หรือ ซื้อนานแล้วก็ไม่ใช่ข้อมูลสำคัญครับ
29. รวมถึงการใช้ภาษาไทยที่ไม่ตรงตามหลักการเขียนที่ถูกต้อง หากใช้ผิดเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ยังพอทน แต่ถ้าใช้มากไปก็จะทำให้มันผิดเพี้ยนไปมาก
ก็จะไม่มีใครให้ความช่วยเหลือ แต่ให้แยกแยะสักหน่อยนะครับว่า เป็นการเขียนผิดโดยไม่ตั้งใจ การใช้ภาษาพูดผสมบ้างก็ไม่เรียกว่าภาษาวิบัติ
และถ้าพิมพ์ข้อความที่สื่อว่าไม่มีมารยาทใด ๆ หรือการพิมพ์ข้อความแบบภาษาพูด ที่ไม่มีหางเสียง (ครับ/ค่ะ) ก็จะไม่มีใครให้ความช่วยเหลือเช่นกัน
   ตัวอย่างภาษาวิบัติ (ไม่ควรใช้) : ใช้ม่ายเปงดายยางงาย คัยก้อดาย
   ตัวอย่างภาษาพูด (อนุโลม) : ได้ไม๊ (มาจาก ได้ไหม)
   ตัวอย่างเขียนผิด (พยายามหาคำเขียนถูกมาใช้) : อนุญาติ --> ที่ถูกคือ อนุญาต
   ตัวอย่างประโยคที่สื่อถึงการไม่มีมารยาท (ไม่ควรใช้) : ลงโปรแกรม...ไม่ได้ ช่วยที, ลงโปรแกรม...แล้วมีปัญหา ทำไง
การพิมพ์ข้อความ ควรอ่านทบทวนให้ละเอียด อย่างน้อย 2 รอบขึ้นไป ไม่มีใครแย่งคุณพิมพ์หรอกครับ อ่านให้ดี ๆ ว่าพิมพ์อะไรผิดถูก
ถ้าไม่รู้ว่าคำที่พิมพ์สะกดยังไง ก็หาใน google.com ก็ได้ครับ ดูว่าคำที่พิมพ์ส่วนใหญ่ สะกดยังไง
ดูจากที่นี่เป็นพื้นฐานก็ได้ รายชื่อคำในภาษาไทยที่มักเขียนผิด

30. อีกทั้งการใส่ข้อความหรือตัวอักษรพิเศษ เพื่อให้กระทู้ดูเด่น ก็ไม่มีความจำเป็น เอาเนื้อที่ของชื่อกระทู้ไปอธิบายปัญหาให้ละเอียดที่สุดจะดีกว่า
ซึ่งบางครั้งใส่แค่ชื่อกระทู้ก็สามารถอธิบายปัญหาได้ทั้งหมดแล้ว
31. .... และอื่น ๆ ที่อ่านแล้วเดาไม่ถูกว่าต้องการอะไร หรือ ใส่ตัวอักษรประหลาดหรือซ้ำ ๆ เพือให้ข้อความเด่น
อันนี้ไม่มีความจำเป็น ซึ่งทางที่ดีเอาเนื้อที่ใส่ปัญหาลงไปเลยจะดีกว่า
32. อีกทั้งประโยคข้อความที่ดูแล้วตรงกันข้ามกับเนื้อหา เข่น ชื่อกระทู้ "วิธีการ Format" ซึ่งควรเป็นการนำเสนอวิธีการทำให้ดู
แต่ในรายละเอียด กลายเป็น ถามว่า "Format ทำอย่างไร" ซึ่งที่ถูก ก็ควรเอา ประโยค "Format ทำอย่างไร" มาตั้งเป็นชื่อกระทู้
33. และประเภทอยากถาม แต่ไม่อยากเล่ารายละเอียด ต้องให้เดาไปต่าง ๆ นานา ข้อมูลสำคัญ ๆ ก็ไม่บอก
เช่น สเป็คเครื่องคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์ปลีกย่อยที่จำเป็นในการถาม ถ้าไม่รู้ว่าต้องใส่ข้อมูลอะไร ก็ใส่มันไปให้หมดทุกชิ้นที่ใช้งาน
ทำอะไรไปบ้าง มี error หรือ ทำไม่ได้ แต่ก็ไม่บอกว่า error อะไร ทำไม่ได้ตรงไหน เป็นต้น
34. อีกประเภท ตั้งกระทู้ถามไปแล้ว อดทนรอไม่ได้ ต้องมาโพสกระทู้น้อยใจ ว่าไม่มีใครตอบ
ถ้าคุณรอไม่ได้ คุณก็ควรไปหาคนที่เขาช่วยคุณได้ในเวลานั้น หรือจะ Search หาข้อมูลเอาก็ได้ครับ
ในเวบบอร์ด คุณไม่รู้หรอกว่า ใครอยู่ หรือไม่อยู่ บางคนทิ้งชื่อออนไลน์ไว้ แต่เจ้าตัวมีงานยุ่ง มาตอบในเวลานั้นไม่ได้
หรือคุณตั้งกระทู้ถามผิดเวลาชาวบ้าน เช่น คุณอยู่ตอนกลางคืน ในขณะที่คนอื่นหลับ หรือคุณมาถามตอนพักเที่ยง ในขณะที่คนอื่นไปทานข้าวกัน
สิ่งเหล่านี้ ต้องอ้างอิงถึงโลกของความเป็นจริงด้วยครับ โลกออนไลน์ ก็คือคนในโลกจริง ๆ มาใช้ชีวิตอยู่
35. เวบบอร์ดสาธารณะ เราไม่รู้ว่าใครอายุเท่าไหร่ หรือเป็นเพื่อนเราหรือเปล่า คุณไม่ได้อยู่ในเวบส่วนตัว ที่มีแต่เพื่อน ๆ ที่รู้จักนะครับ
ฉะนั้น ให้ความเคารพต่อสมาชิกท่านอื่น ๆ ด้วย สมาชิกบางท่าน อาจจะอายุมากกว่าคุณหลายรอบปี
และถึงแม้จะอายุรุ่นราวคราวเดียวกัน คุณก็ไม่ได้รู้จัก สนิทสนมแต่อย่างใด ให้ความเคารพ ให้ความสำคัญด้วยครับ
จะพิมพ์ข้อความพูดจา ให้มีมารยาทบ้าง ลงท้ายประโยค ครับ/ค่ะ กันสักหน่อย
การจะมา จ๊ะจ๋า จ๋าจ้า ก็ไม่งาม เพราะที่นี่เป็นที่สาธารณะ ถ้าคุณจะใช้แบบนี้ ไปใช้ในเวบบอร์ดส่วนตัวดีกว่าครับ
ส่วนใหญ่การเตือนเรื่องมารยาท ผู้ชายจะโดนเตือนเป็นปรกติอยู่แล้ว ในเวบบอร์ด
36. ตั้งกระทู้เดียวกันหลายครั้ง ที่นี่ไม่ใช่ป้ายรถเมล์ ตู้โทรศัพท์ หรือกำแพงตึกร้างนะครับ
จะได้มาตั้งกระทู้ได้เยอะแยะ กระทู้เดียวคนอื่นก็เห็นกันหมดแล้วครับ หรือว่าตัวท่านเองมีความน้อยใจอะไร
ถึงต้องมาระบายอารมณ์แบบนี้ แสดงว่าคุณไปทำแบบนี้ในบอร์ดอื่น ๆ แล้วโดนบอร์ดนั้นไล่ส่งมาแน่ ๆ
ที่บอร์ดนี้มีแต่ปัญญาชนนะครับ และถ้ายังทำแบบนี้ มีแววโดนแบนตลอดกาล

ผมคิดว่า การตั้งคำถาม แบบนี้เป็นการสื่อความหมายที่ผิด และไม่ทำให้เกิดประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่น ๆ ที่มาทีหลัง
ในการค้นหาคำถาม เพื่อได้คำตอบอย่างเร็ว

ยกตัวอย่าง ปัญหาที่จะตามมา

ถ้าเราต้องการค้นหาคำถาม-ตอบ ที่เราต้องการทราบ โดยการ Search หาจากหัวข้อคำถามเป็นหน้า ๆ ไป
ถ้ามีคนตั้งคำถามแบบนี้กันหมด การค้นหาคำถามคงเป็นไปด้วยความยากลำบาก เพราะเราจะพบแต่คำถามที่มีหัวข้อแบบนี้
ทำให้เราต้องเสียเวลาเปิดเข้าไปดูในหัวข้อนั้น ๆ เพื่อจะเข้าไปอ่านว่าที่จริงเป็นคำถามเกี่ยวกับอะไร..
เพราะหัวข้อของกระทู้ไม่ได้สื่ออะไรหรือบอก Keyword ไว้ให้เลย

คงไม่มีใคร Search ด้วย Keyword "ช่วยด้วย" "สงสัย" "ผู้รู้" .... แน่นอนครับ

ในทางตรงข้าม ถ้าเราตั้งหัวข้อให้ตรงประเด็น ในการค้นหาคำตอบจากสมาชิกท่านอื่น จะสามารถเข้าถึงคำถามได้เร็วขึ้น
ทำให้การ Search หรือการค้นหา มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

และนี่คือปัญหาที่เกิดขึ้นแล้ว ในบอร์ดแห่งนี้ หวังว่าหลาย ๆ ท่านคงเข้าใจดี
หัวข้อกระทู้ไม่ได้สื่อถึงปัญหาภายในกระทู้ ทำให้ค้นหาไม่เจอ ต้องมากดดูทุกกระทู้

รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=935.0
โดย ... เมื่อ: 21-12-2009, 01:19:38

เมื่อบางท่านมีปัญหาคล้ายกระทู้ที่เคยถาม แต่ค้นหากระทู้เก่าไม่พบ ก็เลยตั้งกระทู้ใหม่

มีเว็บจีน www.wz123.com/?lxy ขึ้นตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1113.0
โดย ... เมื่อ: 17-01-2010 เวลา 13:01:21

ผมจึงอยากขอความช่วยเหลือสมาชิกทุกท่านที่จะตั้งคำถาม ในครั้งต่อไป ให้ช่วยตั้งหัวข้อของกระทู้ ให้สื่อถึงเรื่อง และปัญหาที่ต้องการถาม
หรือขอความช่วยเหลือให้ชัดเจนที่สุด เท่าที่จะทำได้

อยากให้ช่วยกันรณรงค์เรื่องนี้หน่อยนะครับ.. อย่างไรรบกวนเพื่อน ๆ ที่พบเห็นการ Post กระทู้ลักษณะหรือเข้าข่ายดังกล่าว
ช่วยกันแปะ Link นี้เพื่อเตือนให้นึกถึงด้วย ไม่ใช่เพื่อใคร แต่เพื่อพวกเราในการช่วยการค้นหาในอนาคตครับ

วิธีแก้ไข เพื่อให้ชื่อกระทู้มีประสิทธิภาพที่สุด

* ถ้าคิดชื่อกระทู้ไม่ออก ก็ให้พิมพ์ข้อความในช่องรายละเอียดให้จบก่อน แล้วค้นหาประโยคที่เป็นคำถามมาตั้งเป็นชื่อกระทู้
    * ในกรณีที่คุณมีคำถามหลาย ๆ คำถาม ก็ให้ทำการแยกแต่ละคำถามออกเป็น แต่ละกระทู้จะดีกว่ารวมหมดอยู่ในกระทู้เดียว
เพราะจะทำให้ผู้ตอบ สามารถแยกกันตอบได้อย่างชัดเจน

* ก่อนที่ท่านจะตั้งกระทู้ถาม ให้คิดในทางกลับกันว่า ตัวท่านเองจะค้นด้วยหัวข้อกระทู้ที่ท่านตั้งไว้หรือไม่ *
เช่น ถ้าท่านตั้งกระทู้ว่า โปรแกรมนี้ใช้ยังไงครับ
ให้ท่านลองคิดในทางกลับกันว่า ท่านจะค้นหาประโยคว่า "โปรแกรมนี้ใช้ยังไงครับ" หรือไม่
ถ้าคำตอบของท่านคือ ไม่ ก็แสดงว่า ประโยคนี้มันไม่เหมาะสมในการนำมาใช้ตั้งกระทู้
คิดถึงใจเขาใจเรานะครับ อย่าเอาแต่มักง่าย ตั้งชื่อกระทู้แบบส่ง ๆ
แล้วสักวัน ท่านจะหาวิธีแก้ปัญหาไม่เจอ ท่านจะรู้ว่า เพราะตัวท่านเอง ที่ตั้งชื่อกระทู้แบบส่ง ๆ คนอื่น ๆ เขาก็ทำอย่างท่านได้เช่นกัน

***เห็นว่ามีประโยชน์กับเวบนี้ ก็เลยอยากขอนำมาใช้ในเวบนี้ด้วย
http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?p=864885
จริง ๆ แล้วก็เจอมาหลายเวบ ที่มีการรณรงค์ในเรื่องเหล่านี้
แต่เห็นว่าในเวบนี้มีข้อมูลเยอะดี ก็เลยขอนำมาเป็นข้อปฏิบัติกับเวบ

ในข้อมูลทั้งหมดมีการปรับปรุงรายละเอียดบางประโยค และเพิ่มเติมเนื้อหา เพื่อให้สื่อถึงเนื้อหาในเวบบอร์ดแห่งนี้

ถ้ามัวแต่จ้องจับผิดคนอื่น แสดงว่าเรากำลังจ้องจับผิดตัวเราเอง
ถ้าคุณอยากได้สังคมดี ๆ คุณก็ควรต้องปรับตัวให้เข้ากับสังคมที่คุณอยู่ด้วย
ในสังคม คนส่วนใหญ่ปฏิบัติตาม ๆ กัน แต่ถ้าคุณจะไม่ทำตามคนในสังคม คุณก็จะไม่ได้รับความเมตตาจากสังคม

ที่นำมาตั้งเป็นกระทู้ ก็ไม่ได้ถือว่าตัวผมมีดีอะไร หรือไม่เคยทำผิดอะไร เพราะหลาย ๆ อย่างก็เข้าตัวเหมือนกัน
อ่านประโยคไหน เข้าตัวใคร ก็ไม่ต้องมาระบายในกระทู้ครับ มันเหมือนเป็นการป่าวประกาศความดีของตนเอง (ประชด)
ผมไม่อาจทราบได้ ว่าข้อความทั้งหมดถูกใจ หรือผิดใจ สมาชิกท่านใด
แต่ขอให้รับรู้ว่า ยังมีเวบส่วนใหญ่ ที่ยังรณรงค์เรื่องเหล่านี้
และอาจจะมีบางเวบ ที่มีการขึ้นหัวข้อแบบนี้ เพื่อแสดงจุดยืนของเวบให้สังคมออนไลน์ได้รับรู้

และสุดท้าย ขอความกรุณาท่านทั้งหลาย ที่ตั้งกระทู้ถามขึ้นบอร์ด
ถ้าหากท่านแก้ไขปัญหาของท่านได้ ตามแบบที่ท่านอื่น ๆ แนะนำไปแล้ว
รบกวนช่วยกรุณากลับมาโพสทิ้งท้าย เพื่อตอบกระทู้ของท่านด้วย
ว่าปัญหาของท่านได้ถูกแก้ไขสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีแล้ว

อย่าหนีหายไปเฉย ๆ เพราะการกระทำที่หนีหายไปเฉย ๆ นั้น
ทำให้สมาชิกที่มีน้ำใจมาตอบกระทู้ของท่านนั้น เส

Offline tao_naphat

• VPC Member
  • เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า

Offline khonpuhai

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
มาเพิ่มเติมข้อมูลอีกสักหน่อย
หวังว่าหลาย ๆ ท่านคงได้ตั้งใจอ่านกันบ้าง
ขอแค่ได้อ่าน ไม่ต้องตอบกระทู้ก็ได้ขอรับ
จะรู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่ง [emo19]

Offline varichy009

• VPC Member.
  • **
  • แล้วสิ่งนี้ก็จะผ่านไป
 [emo01]ช่วยกันคนละมือละไม้ อะไรอะไรก็จะดีขึ้นครับ  [emo17] [emo19]
ใดใดในโลกนี้ล้วนเกิดขึ้นตั้งอยู่แล้วดับไปทั้งสิ้น

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอบคุณครับผม

สวัสดีครับท่าน samlee ท่านเข้ามาที่นี่แล้ว ท่านจะรู้ถึงความแตกต่างอย่างแน่นอนครับ..  [emo29] [emo02]

ปล. และยินดีตอนรับท่านเข้าสู่บ้านหลังใหม่ ที่เล็ก ๆ แต่อบอุ่นครับท่าน [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline somsak_nong

• **
รับทราบครับ

Offline pLasTiCz

Offline Acriric_Pastel

• MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email

Offline ~Jason_Bourne~

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ พอดีผมเห็นว่าท่านMILD_PLUS ได้ย้ายกระทู้ไปห้องดาวน์โหลดพิเศษ แต่กดเข้าไปแต่เข้าไม่ได้ครับพอดีผมเข้าไม่ได้ มีทางหรือวิธีไดที่จะเข้าได้รึไหมครับ ผมจะได้ปฎิบัติตามครับขอบคุณครับผม

Offline RabbiTMooN

• เด็กหน้าใหม่ในโลก IT
เกล็ดความรู้ จากกระทู้ละนิด
ก็มีสิทธิ ให้ความคิดพัฒนา

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27