# Notification.
Notification

Author Topic: เสียบฮาร์ดดิสเข้าคอมพ์แล้วขึ้น autoplay ทันทีขอวิธีปิดหน่อยครับ  (Read 7210 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
    • View Profile
ตามภาพที่ผมแนบมาเลยครับท่านพอผมเสียบเข้าเครื่องมันก็ขึ้น autoplay ทันทีทั้งที่เมื่อก่อนมันไม่ขึ้นครับผมเลยสงสัยว่าเครื่องผมโดนของหรือปล่าวครับ CPE 17 Autorun ก็ไม่ปิดให้ครับ แก้ไม่ถูกเลยท่าน [emo17]

Offline tao_naphat

• VPC Member
  • เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
เมื่อวันก่อนผมเสียบ USB ที่ร้านเนทมันก็ขึ้นเป็นอย่างนี้เหมือนกันน่ะครับ คือผมลง CPE 17 Autorun 1410 ก่อนแล้วก็เสียบ USB เข้าไปแล้วก็ขึ้นแบบที่คุณ chaiwut ขึ้นน่ะครับ คือมันไม่ปิด autoplay น่ะครับผมก็งงอยู่เหมือนกัน  [emo11]
แต่เครื่องที่บ้านผมใช้  CPE 17 Autorun 1405 อยู่ก็ไม่เป็นนะครับ [emo10]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
autoplay เป็นคำสั่ง (function) ของวินโดวส์
ที่จะเปิดขึ้นมาเอง เมื่อเสียบ hdd usb
แต่ autorun เป็นคำสั่งของโปรแกรม ซึ่ง autorun killer สั่งลบได้
... สองตัวนี้เป็นคนละอย่างกันน่ะท่าน

การปิด autoplay มีอยู่ในกระทู้ที่นี่แหล่ะ แต่นึกไม่ออก ว่าอยู่ที่ไหน [emo10]
เดี๋ยวรอท่านอื่น ๆ มาตอบละกัน

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ทำแล้วยังไม่หายเลยครับท่าน [emo12]

อีกตัวนึงครับ

http://www.varietypc.net/main/archives/1929

แต่ไม่แน่ใจว่า การแก้ไขในรีจิสตรีตัวนี้จะใช้กับ XP ได้หรือเปล่า ลองดูก่อนนะครับ

แก้ไขเสร็จแล้ว ลองรีสตาร์ทเครื่องดูด้วยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

อีกกรณี ตัวฟีเจอร์ Disable Autorun ของวินโดวส์อาจจะมีปัญหา พอเราสั่งปิดแล้ว กลับไม่มีอะไรเกิดขึ้น

คงต้องลองดาวน์โหลดไฟล์ตัวนี้จากไมโครซอฟต์ไปซ่อมแซมวินโดวส์ของท่านด้วยครับ ติดตั้งเสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่

http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=c7dbcde3-7814-47c5-849e-e64ecfb35d74&displaylang=en

[emo01]  [emo04]

อีกตัวนึงครับ

http://www.varietypc.net/main/archives/1929

แต่ไม่แน่ใจว่า การแก้ไขในรีจิสตรีตัวนี้จะใช้กับ XP ได้หรือเปล่า ลองดูก่อนนะครับ

แก้ไขเสร็จแล้ว ลองรีสตาร์ทเครื่องดูด้วยครับ

หาข้อมูลเพิ่มเติมมาให้แล้ว วิธีนี้สามารถใช้กับ XP ได้ครับ

http://antivirus.about.com/od/securitytips/ht/autorun.htm

[emo08]  [emo09]

• Webmaster
ทำตามแล้วผมยังแก้ไม่ได้เลยท่าน ขอนอนก่อนนะครับใข้ขึ้นอีกแล้ว [emo32] [emo17]

• Webmaster
เวลาเอาแฟลช์ไดร์เสียบมันไม่เป็นนะท่าน แต่เวลาเปลี่ยนเป็นฮาร์ดดิสจะเป็นทันที่
ที่ผมสงสัยคืออาการนี้เกิดจากอะไรครับ ผมติดเชื้อร้ายหรือปล่าวครับ  [emo12]
แก้ไม่ได้้ก้ใช้มันแบบนี้ละท่านท้าทายดี [emo05]
ขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยนะครับ [emo01] [emo02]

เวลาเอาแฟลช์ไดร์เสียบมันไม่เป็นนะท่าน แต่เวลาเปลี่ยนเป็นฮาร์ดดิสจะเป็นทันที่
ที่ผมสงสัยคืออาการนี้เกิดจากอะไรครับ ผมติดเชื้อร้ายหรือปล่าวครับ  [emo12]
แก้ไม่ได้้ก้ใช้มันแบบนี้ละท่านท้าทายดี [emo05]
ขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยนะครับ [emo01] [emo02]

ฮาร์ดดิสต์ที่ว่า เป็นฮาร์ดดิสต์ External ต่อแบบ USB หรือเป็นฮาร์ดดิสต์ Internal สำหรับต่อในเครื่อง แต่เอามาต่อแยกครับ

ลองโชว์ Hidden Files and Folders ดูหน่อยนะครับ ว่าสั่งโชว์ไฟล์ได้ไหม แล้วมีไฟล์ Autorun.inf อะไรแปลกปลอมอยู่บ้าง

• Webmaster
เป็นแบบ External แบบใช้ Usb เสียบน่ะครับท่าน
ทำตามที่ท่านบอกแล้วได้ภาพนี้มาของไดร์ C ครับท่านตรวจดูให้ผมหน่อยนะครับ [emo19]

ลองดูอีก 1 ทางเลือกครับ โดยใช้ TweakUI ปิด Autoplay โดยเอาเครื่องหมายถูกออกดังรูป

[emo01]  [emo04]

• Webmaster
ขอบคุณมากครับท่าน จะลองค้นหา Tweak UI ในเครื่องมาแก้ดูครับตอนนี้ไม่สบายหูตาลายหมดค้นเท่าไหร่ๆก็ไ่ม่เจอสักที [emo14]

• Webmaster
เป็นไปได้ใหมครับว่าสาเหตุที่เกิดปัญหานี้ขึ้นมาเพราะผมไปอัพเดทวินโดว์ครับ คือก่อนหน้านี้มันไม่เป้นครับแต่หลังจากเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น
1 ผมอัพเดทวินโดว์
2 ผมติดตั้งโปรแกรม software for FinePix (โปรแกรมเชื่อมต่อคอมกับกล้องดิจิตอล) ตอนนี้ลบออกแล้ว
3 ผมติดตั้งโปรแกรม MalwareBytes Anti-malware ลงไป ตอนนี้ลบออกแล้ว
คืออดสงสัยไม่ได้จริงๆว่าทั้งๆที่ผมทำตามที่ท่านแนะนำทุกๆวิธีแล้วแต่แก้ไม่ได้น่ะท่าน [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27