จอ LCD ผมมันแปลกๆครับ

Started by RookiE', 07 December 2009, 21:29:00

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

RookiE'

คือว่า เมื่อก่อนพอปิดเครื่องเสร็จ(ไม่ได้ถอดปลัก) จอมันจะเข้าโหมด Stand By (คือหน้าจอดับ) ก็ประมาณ 5-10 วินาที

แต่ว่าช่วงหลังๆมานี่ กว่าจอจะดับมันกินเวลาเข้าไป 1 นาทีพอดิบพอดีเลยครับ  [emo12] [emo13]

ใครพอทราบบ้างครับว่ามันมีสาเหตุเพราะอะไร หรือจอเริ่มเสื่อมแล้วครับ.....
(จอ BenQ G800WA 19" ใช้มา 2 ปีนิดๆแล้วครับ )

fantasy ಠ-ಠ

น่าจะเป็นที่ไฟในหม้อแปลงของ LCD ยังคายประจุไม่หมด
แต่เครื่องที่ใช้มานาน ๆ อุปกรณ์บางตัวในนั้นมันก็อาจจะเริ่มเสื่อมก็เป็นได้เช่นกัน

รอช่างไฟฟ้ามาตอบให้ละเอียดกว่านี้ดีกว่าครับ [emo01]

microsoft

ลองรีเซ็ตค่าที่ตัวจอดูหน่อยนะครับ เผื่อตัวควบคุมข้างในทำงานผิดเพี้ยน  [emo04]  [emo02]

RookiE'

เดี๋ยวลองทำดูครับท่าน microsoft  [emo10]

รายงานผลครับ...
ลองรีเซ็ตแล้วครีับ ยังเป็นเหมือนเดิม ไม่หาย
สงสัยคงจะเป็นตามอายุไขมันแหล่ะครับ... [emo11]

ขอบคุณทุกท่าน fantasy และท่าน microsoft  มากนะครับ
[emo19]  [emo19]  [emo19]

Go Up