# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวนถามเรื่อง SSD (Solid State Drive) มันใส่ได้ทุกบอร์ดมั้ยครับ  (Read 3772 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ping

• VPC Member
  • **
    • View Profile
 [emo02] สวัสดีครับท่านสมาชิกผมมีเรื่องขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับคือว่าเพื่อนผมมันบอกว่าอยากให้วินโดบูทเร็วลองมาใช้ SSD (Solid State Drive)เป็นตัวลง วินโด แทน hdd ดูจะรู้ผลแตกต่าง ส่วน hdd ก็เก็บไว้ใส่ข้อมูล มันเร็วกว่าจริงหรือครับแล้วมันใส่ได้กับทุก mainbord หรือป่าว อย่างเช่น บอรด asus p7p55-lx แล้วผลเสียผลดีมันเป็นยังไงแล้วใช้รวมกับ hddได้ป่าว ช้วยชีแนะผมหน่อยครับอยากศึกษาดูครับขอบคุณท่านไว้ล้วงหน้าครับผม [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
HDD มี access time (เข้าถึงข้อมูล) = 10+ ms
SSD มี access time (เข้าถึงข้อมูล) = 0.1+ ms

access time ยิ่งน้อยยิ่งดี ส่วนค่า transfer สำหรับตัวฮาร์ดดิสต์ ต้องต่อแบบ Raid0 x 2 ลูกถึงจะได้ค่า transfer เท่ากับ SSD ต่อแบบธรรมดาๆและต้องเป็นรุ่นธรรมดาเพียง 1 ลูก

ผลดี บูตเข้าวินโดวส์ได้เร็วขึ้น พอเข้าหน้าจอวินโดวส์ก็ไม่ต้องรอโหลด startup นั่นนี่ให้น่ารำคาญใจ (แต่ถ้ามี startup เยอะ ก็โหลดช้านิดหน่อย แต่ก็ไวกว่าฮาร์ดดิสต์) เปิดโปรแกรมต่างๆก็ไว เปิดโปรแกรมทำงานไปพลาง เล่นเน็ตไปพลาง ก็ไม่ต้องได้ยินเสียง คร็อก แคร็กๆๆ เหมือนหัวอ่านของฮาร์ดดิสต์ให้น่ารำคาญใจครับ

บอร์ดที่มีพอร์ต SATA2 ขึ้นไป และเป็น P55 ขึ้นไปก็ใช้ได้หมดครับ แต่ควรจะใช้กับพอร์ต SATA3 จะดีกว่า

แต่ข้อเสียของ SSD ก็คือ ความจุน้อย + ราคาแพง
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ping

• VPC Member
  • **
ขอบคุณท่าน microsoft มากมายครับที่ให้ความรู้ ขอถามอีกข้อครับถ้าเราจะซื้อสัก64 gb เราควรเลือกซื้อยีฮ้อไหนดีครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่เกิน 64GB เท่าที่ดูราคาหน้าเว็บ ส่วนใหญ่จะมีแต่ยี่ห้อ Intel อย่างเดียวกับความจุ 60GB มันจะน้อยเกินไป และลงได้แต่ OS + โปรแกรมพื้นฐานเล็กๆน้อยๆก็เต็มแล้วครับ เป็นไปได้อยากแนะนำขั้นต่ำสัก 120 หรือ 128GB ราคาต่างกับ 60GB พันกว่าๆ ที่ผมกำลังหาข้อมูล SSD จะเอามาใส่ server ร้านเน็ต-เกมส์ก็กำลังเล็งอยู่ 2 ยี่ห้อก็คือ OCZ Vector กับ Plextor เอาไว้ ถ้าเป็น Plextor จะเป็น M5S หรือ M5P ก็ได้ (ทั้ง 2 รุ่นต่างกันที่ค่า Read/Write) และเป็นชิพคอนโทรลเลอร์ของ Marvell และมี TrueSpeed มาให้ คำตอบจากเพื่อนที่ทำร้านแบบเดียวกันบอกมา ส่วน OCZ Vector และยี่ห้ออื่นๆไม่แน่ใจ ถ้าใช้งานทั่วไปอาจจะไม่ต่างกัน

รุ่นไหนจะดีหรือด้อย อยากให้ลองค้นหาด้วย google ดูเยอะๆก่อนด้วยครับ ว่าใครใช้แล้ว ได้ผลดีหรือเจอปัญหาการใช้งานอย่างไรด้วย  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27