ปิดลำโพงแล้วจะทำให้เล่นเกมออนไลน์ดีขึ้น???

Started by yo408, 04 December 2009, 22:03:36

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

yo408

เกรียนร้านเกมบอกมา เครื่องผม sound on board ปิดลำโพง จะทำให้ลดการแบ่งพลังของเมนบอร์ดที่เสียไปให้กับเสียงมาทำงานด้านอื่นๆได้ดีขึ้น ประมาณนี้

[emo15] [emo15] [emo14] [emo13] [emo11]

fantasy ಠ-ಠ

ถ้าเป็น Sound on Board (SoB ไม่รู้ใครย่อมา)
จะมีการใช้พลังงานของซีพียูและแรมไปบางส่วน
ไม่ได้เกี่ยวกับการปิดลำโพงแต่อย่างใด
เพราะถึงแม้จะปิดลำโพง แต่ในเกมยังเปิดเสียงอยู่ มันก็ไม่ได้ต่างอะไร

...ก็เหมือนกับ มีคนคนหนึ่งตะโกนอยู่ แต่เราไม่อยากฟัง ก็อุดหูไว้ และคนที่ตะโกนก็บอกว่าคอแห้ง
ซึ่งเราก็จะไม่ได้ยินเสียง แต่คนตะโกน ก็คอแห้งอยู่ดี
สู้ไปปิดปากเจ้าคนที่ตะโกนยังจะเงียบซะกว่าอีก แถมคนที่ตะโกนก็ไม่ต้องบ่นว่าคอแห้งด้วย [emo08] ...

แต่หากเป็น Sound Card ก็แทบจะไม่ได้ใช้พลังงานของซีพียูและแรม
เพราะตัวการ์ดเองมีหน่วยประมวลผลอยู่แล้ว

chaiwut

เล่นแล้วไม่มีเสียงมันจะขาดอรรถรสลงไปมากเลยนะท่าน [emo03]

yo408

ผมก็ว่างั้นนะ แต่มันกำลังมึนๆ งงๆ เด็กมันก็กล่อมจนเราเริ่มจะคล้อยตาม พอมานั่งคิดเริ่มขัดแย้งกันเอง
เอามาถามผู้รู้ฟันธงไปเลยดีกว่า [emo01]

ขอบคุณมากครับ

microsoft

เล่นเกมส์แล้วไม่มีเสียง กว่าจะเล่นผ่านยากนะครับ

ยกตัวอย่าง

Need for Speed เล่นโดยใช้เกียร์ธรรมดา เวลาลด-เพิ่มเกียร์ ต้องฟังเสียงวัดรอบเป็นหลัก ถ้ารอบไม่ถึง แล้วไปลด-เพิ่ม ก็แข่งไม่ชนะเพื่อนหรอก

Crysis ยิงกับศัตรู ถ้าไม่มีเสียง ศัตรูมาจากข้างหลักก็โดนยิงตายได้ง่ายๆเลย เพราะศัตรูอยู่รอบทิศทาง

[emo03]  [emo05]

PokPak MaTem

อิอิ สำคัญมากกันเลยทีเดียวนะจะบอกให้ [emo08]

fantasy ಠ-ಠ

ถ้าเล่นเกมแนว Action และมีเงินเหลือ
คงต้องใช้ลำโพง 5.1 หรือ 7.1 จะถึงใจสุด ๆ
แต่ก็เอาลำโพงถูก ๆ มาต่อให้เป็น 5.1, 7.1 ก็ได้เช่นกัน
ส่วนการใช้หูฟัง มันจะฟังได้ไม่รอบทิศทางมากนัก ให้ความสนุกแตกต่างกัน

๛ImmI2007๛

ปิด mute ลำโพงใช่มั้ยครับ มันน่าจะมีผลน้อยมาก น้อยกว่าตั้ง Screen saver หน้าจอเสียอีกที่ต้องมานับเวลาเพื่อจะ พักหน้าจอ
ยิ่งถ้า CPu หลังๆ มา ไม่ต้องพูดถึง ตามท่าน fantasy บอก ไม่มีประโยชน์ถ้าจะปิดเสียง
แต่ถ้าจะลดทรัพยากร ไป Disable Device Audio เลย ใน Device manager เลยครับ แต่เกมคงเล่นไม่ได้ เพราะมันจะฟ้องว่าไม่มีระบบเสียง

Go Up