# Notification.
Notification

Author Topic: เรื่อง โปรแกรมตระกูล bitTorrent  (Read 7933 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wittawatcup

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คือ โปรแกรมไหนมันดีอะ จะโหลดเกมSpore size:3.38Gb มี uTorrent  bitTorrent bitComet

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ผมว่าน่าจะไกล้เคียงกันมังครับการใช้งานขึ้นอยู่กับแต่ละความถนัด ส่วนตัวผมใช้ uTorrent ครับใช้ง่าย(ภาษาไทย) [emo02] [emo01]
ความจริงในการโหลดไฟล์bit นั้นมันขึ้นอยู่กับค่า Ratio มากกว่ายิ่งสูงยิ่งดีและที่สำคัญไฟล์นั้นมีคนปล่อยเยอะ  [emo02]
อีกอย่างเวปต้องแรงๆด้วย(เพราะเจอบางเวปเซริฟเวอร์ล่ม) [emo03]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คือ โปรแกรมไหนมันดีอะ จะโหลดเกมSpore size:3.38Gb มี uTorrent  bitTorrent bitComet

ปล. ควรใช้คำว่า >ดีนะ  [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
ดูของผมครับ ได้0.5% ดูในโฟล์เดอร์ที่เซฟไว้ ได้500กว่าM จาก3Gกว่า

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ดูจากจำนวนคนปล่อยไฟล์นั้นก็เยอะนะครับความจริงน่าจะโหลดได้เร็วกว่านี้ไม่ทราบว่าท่านใช้เนทแบบใหนครับแล้วความเร็วเท่าไหร่ครับ
หรือว่าท่านจะลองใช้โปรแกรม  uTorren แบบผมโหลดูใหมครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
BitComet (บิทคอเม็ท)
ใช้งานง่ายมาก ๆ เหมาะกับมือใหม่ที่ไม่ต้องการศึกษาอะไรเลย
กินแรมสุด ๆ ในกรณีโหลดไฟล์หลาย ๆ ไฟล์พร้อมกัน
ถ้าโหลดเสร็จแล้ว และยังทิ้งเป็นรายการค้างไว้เยอะ ๆ โปรแกรมก็จะกินแรมเยอะขึ้น
เจอผีบ่อย (มีคนช่วยโหลด แต่เราไม่ได้ค่าอัพโหลด)
ติดต่อ peer ยาก ในกรณีที่มีคนปล่อยน้อย หรือมาก ในบางกรณี
ระบบจัดการข้อมูลรับส่งไม่ค่อยดี
เวบบิทบางแห่ง คนปล่อยสามารถห้ามคนที่ใช้ BitCommet โหลดไฟล์ได้ด้วย
จัดความสำคัญในแต่ละงานได้ไม่ดี

uTorrent (มิวทอร์เรนท์)
ใช้ความเข้าใจนิดหน่อย เหมาะกับมือใหม่ที่อยากศึกษาวิธีการใช้
มีคนนิยมใช้เยอะ
เป็นที่ยอมรับในคนส่วนใหญ่ ที่ต้องการความเร็วในการโหลด
ไม่กินแรม สเป็คเครื่องไม่ต้องแรง
ติดต่อ peer ได้เร็ว ถึงแม้จะมีคนปล่อยน้อยก็ตาม
จัดการข้อมูลรับส่งได้ดี ทำให้โหลดไฟล์เสร็จเร็วกว่า
นาน ๆ จะเจอผีสักครั้ง
จัดความสำคัญในแต่ละงานได้ดีเยี่ยม
ต้องใช้ความเข้าใจในการศึกษาใช้งานบ้าง
สามารถปล่อยงานทุกงานทิ้งไว้ได้ และถ้างานใดไม่มีการส่งข้อมูล จะหยุดพักเองโดยอัตโนมัติ จนกว่าจะมีการส่งข้อมูล
ในเวบนี้มีสอนวิธีการทำ portable ขั้นสูง สำหรับสมาชิกพิเศษ (นิยามคำว่าสมาชิกพิเศษ ค้นหาเอาเอง)

BitTorrent (บิททอร์เรนท์)
ไม่ได้ใช้นานมาแล้ว ก็เลยไม่รู้จะอธิบายยังไง
หลาย ๆ เวบไม่รองรับโปรแกรมนี้
บางเวบไม่ได้เขียนอ้างถึง แต่ก็ไม่รองรับอยู่ดี
ข้อมูลส่วนใหญ่คล้าย ๆ BitComet

ปล๑. ข้อดีข้อเสีย สลับกันไป และตอนนี้ นึกไม่ออกว่ายังมีอะไรเพิ่มเติมอีก
ปล๒. วิธีการใช้งานทั้งสองโปรแกรม โปรดศึกษาดูจากเวบบิทที่ท่านเป็นสมาชิก
ปล๓. ขอถือสิทธิ์ในการไม่ขออธิบายวิธีการใช้งานของทั้งสองโปรแกรม

• Email
ผมเน็ต 2mb จะลองใช้uดูนะครับ

• Webmaster
ขอบคุณท่าน fantasy มากๆเลยครับที่มาให้รายละเอียดแบบชัดแจ๋วเลยครับ [emo22]

• Email
ใช้แล้วมันเร็วกว่าหน่อยหรือเมื่อตอนเย็นเน็ตล่มbitเลยช้า 55+ ชังมันเถอะUเนี้ยล่ะ ขี้เกียจโหลดใหม่ละ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ขอบคุณท่าน fantasy มากๆเลยครับที่มาให้รายละเอียดแบบชัดแจ๋วเลยครับ [emo22]

กันเองน่ะท่าน
แบ่งปันความรู้ ได้กุศลแรง

ครั้งแรกที่ได้เป็นสมาชิกบิท เมื่อห้าหกปีก่อน (เก่านะเนี่ย) [emo10]
โปรแกรมตัวแรกที่เล่นก็คือ BitCommet (เหมือนอย่างที่นักบิทหน้าใหม่ใช้กัน)
ความรู้สึกมันเหมือนกับเป็นโปรแกรมแรก เชิงบังคับ ว่าถ้าเป็นนักบิท (ไม่ได้เกี่ยวกับนักบิดนะ) มือใหม่ ต้องใช้โปรแกรมนี้ (เท่านั้น)
ตอนนั้นเครื่องมีแรมสองกิ๊กฯ ก็โหลดมาบ้าง ปล่อยงานก็บ่อย
จนรายชื่อไฟล์มันเยอะขึ้น ๆ เป็นหลักร้อย แรมก็ลดน้อยลงแบบไม่มีสาเหตุ (ตอนแรกยังไม่รู้)

พอติดตั้งวินโดวส์ใหม่ งานหายหมดเกลี้ยง
ก็เลยต้องดึงข้อมูลสำรองมา แล้วก็หาวิธีเอางานเข้าโปรแกรม (คนละเรื่องกับ งานเข้า นะ)
แต่ตอนนี้จำวิธีทำ BitCommet กึ่ง portable ไม่ได้ละ
แต่ uTorrent สามารถทำ portable แบบเต็มตัวได้

หลังจากนั้น BitCommet ก็เริ่มเปลี่ยนรุ่นมาบ่อยมากขึ้น และก็ตามมาด้วยปัญหามาขึ้นตามรุ่น
ก็เลยหาโปรแกรมอื่นเล่น ก็มาเจอ uTorrent ที่นักบิทขั้นสูงหลายคนบอกว่าดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้
แต่ก็ไม่เชื่อคำโปรยเหล่านั้น เพราะยังไม่ได้ศึกษา แต่ก็ลองใช้ควบคู่กันไปกับ BitCommet
และไฟล์ใหม่ ๆ ก็ทยอยส่งเข้า uTorrent
จนมาสังเกตว่า uTorrent โหลดได้ไวกว่า BitCommet มาก และไม่ค่อยกินแรมด้วย

จากนั้นก็หาวิธีทำ portable เพราะว่าวินโดวส์มีปัญหา แล้วงานหาย (เหมือนกับ BitCommet)
เพียงแต่ว่าหาวิธีดึงงานเข้าง่ายกว่า จนมาได้เคล็ดวิชาการทำ uTorrent portable แบบตามใจฉัน
และก็ไม่ได้บอกใคร จนได้มาเจอเวบนี้ ถึงได้เอามาแจกจ่ายให้ได้รู้กัน

• N/A
ใช้แล้วมันเร็วกว่าหน่อยหรือเมื่อตอนเย็นเน็ตล่มbitเลยช้า 55+ ชังมันเถอะUเนี้ยล่ะ ขี้เกียจโหลดใหม่ละ

แนะนำให้โหลดงานให้เสร็จไปเลยน่ะท่าน

งานใหม่ ๆ ก็ใช้โปรแกรมตัวใหม่ ที่ศึกษามาดีแล้ว
ไม่ต้องเชื่อคนแนะนำมากนักก็ได้
เพราะคนที่เชื่อ และให้การตัดสินใจได้ คือตัวท่านเอง

• Webmaster

แนะนำให้โหลดงานให้เสร็จไปเลยน่ะท่าน

งานใหม่ ๆ ก็ใช้โปรแกรมตัวใหม่ ที่ศึกษามาดีแล้ว
ไม่ต้องเชื่อคนแนะนำมากนักก็ได้
เพราะคนที่เชื่อ และให้การตัดสินใจได้ คือตัวท่านเอง
จริงครับ บางทีของที่เราคุ้นเคยมันย่อมใช้งานได้คล่องกว่าของที่เรายังไม่เคยใช้นะ [emo01]

• Email
ทำไม่มันใช้แค่ 10กว่าkเองอะ ปกติโหลดอย่างอื่น ที่ไม่ใช้uมันเร็ว200กว่าk Whyyy

• Webmaster
ดูจากภาพแล้วแสดงว่ามีการอัพ โหลด ไฟล์ที่ค่อนข้างจะต่ำมากที่สำคัญตรงด้านล่างที่แสดงตัวเลขในการรับข้อมูลของท่านเครื่องหมายนั้นควรจะเป็นสีเขียว(ดูภาพที่ผมแนบมา)ท่านต้องไปอ่านคู่มือการทำให้เครื่องหมายนั้เป็นสีเขียว(ซึ่งจะมีวิธีการทำในเวปที่ท่านเล่นอยู่)
จากภาพที่ผมแนบมาผมได้ทดลองโหลด เพลงทดสอบเครื่องเสียงที่ไม่มีคนส่ง seed เลยมีแต่คน เพียร์ (อ่านคู่มือในบิทว่าทั้งสองมีหน้าที่อะไร) ผมยังโหลดไฟล์ได้ในความเร็วรับข้อมูลที่ค่อนข้างสูงถึงเกือบ 200 kb
ค่อยๆลองทำดูนะครับ [emo02]

• Email
หาให้หน่อย (ในเว็บvarietypcหรอ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27