# Notification.
Notification

Author Topic: ถามเรื่องการโคลน ครับ  (Read 3344 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline GAYSPACE

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
1. ถ้าผมมี HDD 80GB 2 ลูก ต้องการโคลนข้อมูลทั้ง 2 ลูกไป 320GB 1 ลูก เวลาโคลน ต้องใส่ ฮาร์ดดิสทีล่ะ 2 ลูกรึเปล่าครับ เช่น 80GB ตัวหลัก 320GB เป็นตัวรอง

2.การโคลน เหมือนการ Copy ไฟล์ รึเปล่า ครับ เพียงแต่ว่าโคลนจะเร็วกว่า

3.  การโคลน พาทิชั่น to พาทิชั่น ใช้กับ HDD ที่ยังไม่ได้แบ่ง Drive ได้หรือไม่ เช่น โคลน HDD ลูกเก่า มาลูกใหม่ที่ยังไม่มีการใช้งาน

ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ถามเรื่องการโคลน ครับ
« Reply #1 on: 02 December 2009, 20:06:41 »
1. ถ้าโคลนแบบนี้ต้องใส่ HDD เพียงลูกเดียวครับ แต่อยากจะแนะนำให้ใช้ HDD ที่มีขนาดเท่า ๆ กันกับต้นฉบับคือ 80GB หรือมากกว่านิดหน่อยเช่น 120GB จะดีที่สุดครับ (เพราะพื้นที่จะถูกจองไปใช้งานหมด)

2. ไม่เหมือนซะทีเดียว แต้ก็คล้าย ๆ กันครับ เพราะการโคลนเราสามารถทำให้ HDD ลูกนั้นบู๊ตวินฯได้ เมื่อเราต้องการโคลนตัววินฯไปด้วย

3. ทำได้เลยครับ เช่น ถ้า HDD ต้นฉบับมีขนาด 80GB แต่ถ้าเราโคลนไปเลยที่ HDD ขนาด 320GB พื้นที่ของ HDD ขนาด 320GB ก็จะถูกจองไปใช้งานหมดเช่นกันครับ

ปล. จริง ๆ แล้วผมอยากจะให้อธิบายมามากกว่านี้ว่า

เช่น
โคลนเฉพาะข้อมูลเหมือนเราย้ายไฟล์ธรรมดา หรือ
เราต้องการ OS ไปด้วยจะได้แนะนำได้ถูก เช่นเรามี HDD ลูกหลัก ๆ ใช้งานอยู่และมี OS อยู่ด้วย แต่พื้นที่เหลือน้อย และเราไปซื้อ HDD มาใหม่

ของเดิน 80GB แบ่งไว้ดังนี้
C: 40GB ลงวินฯ
D: 40GB เก็บข้อมูล
ถ้าเป็นแบบนี้ก็แนะนำดังนี้ครับ

กรณีไปซื้อ HDD ขนาด 320GB มา ก็ให้แบ่ง Partition ตามตัวอย่างนี้นะครับ (โคลนแบบ Partition to Partition)

C: 60GB ลงวินฯ และโลน C: เดิมมา C: ใหม่
D: 60GB เก็บข้อมูล และโคลน D: เดิมมา D: ใหม่
E: 100GB เก็บตามใจ
F: 75-80GB (เหลือเศษ) เก็บตามใจ

ถ้าเราทำแบบนี้เราจะไม่ต้องลง OS ใหม่ครับ แต่โดยสรุปแล้ว ถ้าเราจะโคลน HDD to HDD เราควรเลือกขนาดที่เท่า ๆ กัน หรือมากกว่านิดหน่อย เพราะเราจะไม่เสียพื้นที่การใช้งานของ HDD ไปครับ หรือสิ่งที่ถามมานี้เป็นการโอนถ่ายข้อมูลธรรมดา ก็ไม่ต้องใช้วิธีการโคลนก็ได้ครับ [emo02]

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline YOOHOO

• Global Moderator
« Reply #2 on: 02 December 2009, 20:14:19 »
1 ให้ทำที่ละคู่ครับ เช่น HDD1 80GB--> HDD320GB
HDD2 80GB--> HDD320GB ถ้าทำแบบนี้ต้องทำการแบ่ง พาติชั่น ด้วยครับ
2 การโคลน ในที่นี้ น่าจะ หมายถึง การทำ GHOST ซึ่งจะไม่เหมือนการทำ Copy ครับ
3 HDD ที่ยังไม่แบ่งไดร์หรือพาติชั่น ไม่สามารถทำการ โคลน ได้ครับเพราะยังไม่ได้ ฟอร์แมท HDD
ซึ่งเมื่อทำการ ฟอร์แมท HDD แล้วก็เหมือนกับทำการแบ่ง พาติชั่น นั่นเอง
แต่อาจจะ ทำให้มีขนาดความจุ ทั้งลูกของ HDD นั้นๆ ครับ

ป.ล. ตอบตามคำถามนะครับ จากที่อ่านคำถาม เข้าใจว่าผู้ถามยังไม่ค่อยเข้าใจมากพอในการทำ โคลน HDD
รอท่านอื่นๆมาขยายความเพิ่มเพื่อความเข้าใจที่มากขึ้นครับ
(แนะนำให้ไปอ่านวิธีทำ และ ลองทำจริงครับ จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้น)
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline Garnet

• การดูถูกตัวเอง เป็นสิ่งที่ไม่น่าให้อภัยอย่างที่สุด
  • Pussy`Cat
    • ICQ Messenger - 1796178
    • NoD32
« Reply #3 on: 02 December 2009, 21:30:55 »
เพิ่มเติมค่ะ
การโคลน (ghost) ฮาร์ดดิสค์ คือ การทำให้ฮาร์ดดิสค์ทั้งสองลูกเหมือนกันทุกอย่าง ยกเว้นพื้นที่ฮาร์ดดิสค์
ส่วน copy คือ การคัดลอกข้อมูลให้เหมือนกัน แต่ทำได้แค่คัดลอกข้อมูล ไม่สามารถคัดลอกการทำงานของระบบได้

ถ้าให้อธิบายละเอียดมากขึ้นอีกหน่อย
ตามภาษาอังกฤษ จะมีแต่คำว่า ghost image จะไม่มี ghost data
ส่วน copy (คัดลอก) ก็จะมีแต่คำว่า copy date ซึ่งก็จะไม่มี copy image เช่นกัน
ในความหมายของคำว่า image ไม่ได้แปลว่ารูปภาพตามคำศัพท์ค่ะ
แต่ image ในความหมายคอมพิวเตอร์ แปลว่า รูปแบบ, รูปแบบข้อมูล (data image)

ถ้ามองแค่การคัดลอกข้อมูล ก็เหมือนกันค่ะ
แต่ถ้ามองเรื่องระบบละก็ ไม่เหมือนกันค่ะ

จากที่อ่านคำถาม เข้าใจว่าคุณ GAYSPACE ยังไม่เข้าใจความหมาย และความแตกต่างของ การโคลน (ghost image) กับการคัดลอกไฟล์ (copy)

ส่วนวิธีการโคลน ก็ตามที่คุณ MILD_PLUS และคุณ YOOHOO ว่าไว้
และขอเพิ่มเติมค่ะ

HDD 80G 2 ลูก กับ HDD 320G
แนะนำให้จัดการฟอร์แม็ต 320G และแบ่งพาร์ติชั่นให้ได้จำนวนทั้งหมดที่ HDD 80G ทั้งสองตัวมีอยู่
เช่น
HDD1 = 2 พาร์ติชั่น (ไดว์)
HDD2 = 3 พาร์ติชั่น (ไดว์)
ก็ให้แบ่งพาร์ติชั่นของ HDD 320G เป็น 5 พาร์ติชั่น (ไดว์)
ซึ่งการแบ่งพาร์ติชั่น ก็คำนวณไว้ว่า ต้องการพื้นที่จำนวนเท่าไหร่ (กี่กิ๊กกะไบต์ต่อพาร์ติชั่น)
และเวลาโคลน ก็เลือกเป็น clone partition to partition
แล้วก็ค่อย ๆ เลือกโคลนที่ละพาร์ติชั่น จนครบทั้งห้าพาร์ติชั่น (ไดว์)
แนะนำว่า ต่อ HDD 80G ทีละตัว ถ้ากลัวจะงง แต่ถ้ามั่นใจพอ ก็ต่อให้ครบทั้งหมดก็ได้ค่ะ
การโคลนจาก 80G x2 ไปสู่ 320G อาจจะใช้เวลาเป็นวัน
ยังไงก็ภาวนาอย่าให้ไฟดับ หรือเกิดเหตุขัดข้องกับคอมพิวเตอร์ก็แล้วกันค่ะ
ถ้ามี UPS ก็อุ่นใจได้นิดหน่อย

วิธีการโคลน หรือโกสฮาร์ดดิสค์ มีบทความอยู่ในเวบแล้วค่ะ
เดี๋ยวจะหามาแปะไว้ให้ หรือถ้าใครมาตอบทีหลัง ก็รบกวนหาให้ด้วยค่ะ [emo17]
ความรักไม่มีที่สิ้นสุด... ความรักทำให้เกิดความทุกข์ และความเศร้าโศกเสียใจไม่มีที่สิ้นสุด

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #4 on: 02 December 2009, 21:38:54 »
ต่อจากคุณ garnet ก็แล้วกันนะครับ

โคลนแบบ Partition -> To Partition ตามลิงค์นี้เลยครับ ในหัวข้อที่ 11

-> http://www.varietypc.net/main/archives/1758

[emo04]  [emo26]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Garnet

• การดูถูกตัวเอง เป็นสิ่งที่ไม่น่าให้อภัยอย่างที่สุด
  • Pussy`Cat
    • ICQ Messenger - 1796178
    • NoD32
« Reply #5 on: 02 December 2009, 21:52:31 »
ต่อจากคุณ garnet ก็แล้วกันนะครับ

โคลนแบบ Partition -> To Partition ตามลิงค์นี้เลยครับ ในหัวข้อที่ 11

-> http://www.varietypc.net/main/archives/1758

[emo04]  [emo26]

ขอบคุณค่ะ
กำลังหาลิงค์ไป เล่นเกมไป [emo20]
แห่ะ ๆ [emo06]
ความรักไม่มีที่สิ้นสุด... ความรักทำให้เกิดความทุกข์ และความเศร้าโศกเสียใจไม่มีที่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27