# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยผมด้วยครับผม มันไม่แสดงข้อมูลที่เราค้นหา (ผิดห้องโปรดขออภัย)  (Read 2639 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lawloei

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
นี้คือก่อนใส่ตาราง ค้นหาสำเร็จตามปกติ
Code: [Select]
<?php
include("config.php");
if(
$_GET){
$strUser $_GET[&#39;txt_user&#39;];
$query ="SELECT *FROM `reg`WHERE `user_member` LIKE &#39;".$strUser."&#39;";
$results mysql_query($query);
while ($row mysql_fetch_array($results)){
echo $row[&#39;user_member&#39;]."<br>";
echo $row[&#39;txt_uesr&#39;];
}
}
?>
แต่พอใส่ตารางแล้วค้นหาไม่ได้ ไม่มีรายชื่อขึ้นมากเลย
Code: [Select]
<?php
if(
$_GET){
$strUser $_POST[&#39;txt_user&#39;];
$query ="SELECT * FROM `reg` WHERE `user_member` LIKE &#39;".$strUser."&#39;";
$results mysql_query($query);
while (
$row mysql_fetch_array($results)){
}
?>

<table width="624" border="0" cellspacing="1" cellpadding="1">
        <tr>
          <td width="116" align="center" bgcolor="#66CCFF"><h3>รหัสประจำตัว</h3></td>
          <td width="264" align="center" bgcolor="#66CCFF"><h3>ชื่อนามสกุล</h3></td>
          <td width="119" align="center" bgcolor="#66CCFF"><h3>รหัสชุมนุม</h3></td>
    </tr>
        <tr>
          <td align="center" bgcolor="#999999"><? echo "".$row['user_member']."<br/>"; ?></td>
          <td align="center" bgcolor="#999999"><? echo "".$row['name_member']."<br/>"; ?></td>
          <td align="center" bgcolor="#999999"><? echo "".$row['club_regis']."<br/>"; ?></td>
        </tr>
        <? } ?>
      </table>
    </tr>
</table>

ช่วยผมสักหน่อยนะครับ พอดีเต้ยกำลังทำเว็บไซต์ลงทะเบียน ของโรงเรียน เพื่อเอาไปนำเสนอของห้องเรียน สสวท. ตอน ม.6แต่มันติดตรงนี้คือว่าเต้ยทำ ระบบค้นหา ตอนแรกก็ค้นหาได้อยู่นะครับ แต่คือว่าเต้ยอยากจะทำให้มันเป็นระเบียบเลย แทรก php ลงไปในตาราง แต่พอทำได้แล้ว พอค้นหา มันกลับไม่แสดงข้อมูลอะไรเลย T_T ทำยังไงช่วยเต้ยหน่อยนะขอรับบ (ผมใส่โค้ดอะไรผิดตรงไหนช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับผม)
  I MADAMEMOD

Offline anonymous

• ทดสอบ
ลองใส่เครื่องหมายเปิด <?php และ ?> ระหว่าง table ด้วยครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
<?php
if($_GET){
$strUser = $_POST['txt_user'];
$query ="SELECT * FROM `reg` WHERE `user_member` LIKE '".$strUser."'";
$results = mysql_query($query);
while ($row = mysql_fetch_array($results)){
}?>
<?
      <table width="624" border="0" cellspacing="1" cellpadding="1">
        <tr>
          <td width="116" align="center" bgcolor="#66CCFF"><h3>รหัสประจำตัว</h3></td>
          <td width="264" align="center" bgcolor="#66CCFF"><h3>ชื่อนามสกุล</h3></td>
          <td width="119" align="center" bgcolor="#66CCFF"><h3>รหัสชุมนุม</h3></td>
        </tr>
           <tr>
          <td align="center" bgcolor="#999999"><? echo "".$row['user_member']."<br/>"; ?></td>
          <td align="center" bgcolor="#999999"><? echo "".$row['name_member']."<br/>"; ?></td>
          <td align="center" bgcolor="#999999"><? echo "".$row['club_regis']."<br/>"; ?></td>
        </tr>
        <? } ?>
      </table>
    </tr>
</table>
?>

ถ้าเป็น php ไม่ใส่เครื่องหมาย <? ?> หน้าข้อความ html ก็ไม่ขึ้นสิครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

แก้ไขใหม่ โค้ดเดิมของท่านมีปัญหาอยู่ ลองดูว่าผมแก้ไขอะไรไปบ้าง และเพิ่มอะไร + เพิ่มไปเพื่ออะไร คิดจะโตทางนี้ php + html + mysql + graphics animation ลองศึกษาข้อมูลพื้นฐานเพิ่มควบคู่ไปด้วยเยอะๆนะครับ เพราะหนทางข้างหน้า ไม่มีใครช่วยเหลือท่านได้ตลอดเวลา รวมทั้ง VPC หรือผมก็อาจจะอยู่ได้แค่วันนี้หรือพรุ่งนี้เท่านั้น

ผลลัพธ์

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
ขอบคุณนะครับผม อิอิ ได้แล้วว เย้ๆๆ ขอบคุณนะครับผมม
อยากทราบว่าหนังสือเล่มไหนสอบ php ได้ดี เพราะตอนนี้เลือกไม่ถูกเลยว่าหนังสือเล่นไหนจะใช้ได้ผล T_T
  I MADAMEMOD

ต้องลองหาดูครับ ลองเข้าไปใน se-ed เลือกสาขาใหญ่ๆหน่อย เพราะหนังสือจะมีให้เลือกเยอะ แล้วใช้เวลาในการทดลองอ่าน หลายชม.ก็ไม่เป็นไร เพราะพนักงานคงไม่ว่า เคยเห็นลูกค้าในนั้นนั่งอ่านกันสบายเลย หาที่อ่านแล้วท่านเข้าใจ มีตัวอย่าง มีโจทย์ให้เลือกทำเยอะๆครับและความหมายแต่ละบรรทัด รวมทั้งหาโจทย์ หาคำตอบในเน็ตด้วย ก็มีเยอะครับ ถ้าตั้งใจ ก็ผ่านได้ตลอด  [emo04]

ลองดูใหม่ว่าอะไรเปลี่ยนไป เทียบรูปจากข้างบน เช่น { } เพิ่มมาทำไม มันไม่มีตัวแปรอะไรอยู่ข้างใน และ

</tr>
      </table>

เปิด <table><tr> ไปแค่ครั้งเดียว แล้วทำไมถึงมี / ให้ 2 ชั้น ก็จะได้เป็นรูปตัวอย่างใหม่ด้านล่าง  [emo02]

• Email
โอเคครับผม เข้าใจขึ้น มาระดับหนึ่งแล้วครับผม ขอบคุณนะครับผมมม >.<
  I MADAMEMOD

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27