สอบถามเกี่ยวกับแฟลชไดร์ฟ

Started by wish, 30 November 2009, 22:22:36

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

wish

มีแฟลชไดร์ท kingston 8g พื้นที่ว่าง 7 G ทำไมโอนไฟล์ .mkv เข้าไปไม่ได้ นอกนั้นได้หมด รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

chaiwut

ลองโอนไปยังไดร์อื่นๆที่ไม่ใช่แฟลชไดร์ฟหรือยังครับ
เอ...แล้วไฟล์ .mkv นี่มันคืออะไรเหรอครับ(แบบว่ามองไม่ออก) [emo10]

microsoft

ไฟล์ที่โอนเข้าไม่ได้ มีความจุเกิน 4GB หรือเปล่าครับ

Hunter

SCORPION

Quote from: wish on 30 November 2009, 22:22:36
มีแฟลชไดร์ท kingston 8g พื้นที่ว่าง 7 G ทำไมโอนไฟล์ .mkv เข้าไปไม่ได้ นอกนั้นได้หมด รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

เอาเข้าไม่ได้ครับผมก็เคยเอาเข้าแฟลชไดร์ทแล้ว ต้องแปลงไฟล์เป็น avi ก่อน ตัวแปลงไฟล์ ลองหาใน  google ดูนะครับ

wish

ครับ ไฟล์ .mkv มีขนาดเกิน 4กิ๊กครับ เป็นไฟล์หนังแบบบลูเรย์อีกฟอร์แม็ทนึง ที่ขนาดไม่มากแต่คุณภาพดีใกล้เคียงบลูเรย์ครับ ที่เค้าเล่นกันผ่านฮาร์ดดิสก์เพลยเย่อร์น่ะครับ แบบนี้หมายความว่าแฟลชไดร์ฟ มีข้อจำกัดขนาดไฟล์ด้วยหรือครับ แบบนี้ผมจะเอาหนังบลูเรย์ขนาดซัก 10 กิ๊กใส่เพื่อเสียบเล่นกับเครื่องเล่นบลูเรย์ไม่ได้ใช่มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

wish

Quote from: Hunter on 01 December 2009, 00:12:33
แล้วมัน Error ว่าไงครับ

มันขึ้นประมาณว่า พื้นที่เต็มครับ ขอบคุณครับ

YOOHOO

Quote from: wish on 01 December 2009, 13:39:54
ครับ ไฟล์ .mkv มีขนาดเกิน 4กิ๊กครับ เป็นไฟล์หนังแบบบลูเรย์อีกฟอร์แม็ทนึง ที่ขนาดไม่มากแต่คุณภาพดีใกล้เคียงบลูเรย์ครับ ที่เค้าเล่นกันผ่านฮาร์ดดิสก์เพลยเย่อร์น่ะครับ แบบนี้หมายความว่าแฟลชไดร์ฟ มีข้อจำกัดขนาดไฟล์ด้วยหรือครับ แบบนี้ผมจะเอาหนังบลูเรย์ขนาดซัก 10 กิ๊กใส่เพื่อเสียบเล่นกับเครื่องเล่นบลูเรย์ไม่ได้ใช่มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

มีพื้นที่อยู่ 7GB แล้วจะใส่ข้อมูลขนาด 10GB จะใส่ได้อย่างไรล่ะครับ (คิดดู)

ถ้าที่ Flashdrive ยังไม่ได้ทำระบบไฟล์ให้เป็น NTFS ให้ทำเป็นระบบไฟล์ชนิดนี้ก่อน
เพื่อให้ใส่ข้อมูลที่ต้องการได้มากกว่า 4GB โดยย้ายงานออกไปเก็บไว้ก่อน
แล้วทำการ Format Flashdrive เป็นระบบไฟล์ NTFS
แล้วนำข้อมูลหรือไฟล์ ที่ต้องการมาใส่ใน Flashdrive โดยที่ข้อมูลที่ต้องการนำมาใส่ใน Flashdrive
ต้องมีขนาดไม่เกินความจุที่ Flashdrive มีอยู่นะครับ

Garnet

Handy drive รุ่นถูก ๆ กิ๊กละร้อยอะไรแบบนี้ ไม่แนะนำให้ฟอร์แม็ตเป็น NTFS นะคะ
เพราะการจัดการพื้นที่ในตัวมันไม่ดีเหมือนกับรุ่นแพง ๆ
อย่างตัวที่ใช้อยู่เป็น Transcend JetFlash 168 8G ทำ NTFS ได้ดีกว่า FAT32
แต่ว่า Kingston DT101 8G ฟอร์แม็ตเป็น NTFS แล้วอ่านไฟล์ช้ากว่า FAT32 อีกต่างหาก
หรืออย่างที่เคยได้ลองใช้ของ Sony อยู่รุ่นนึง จำรุ่นไม่ได้ ซึ่งตัวมันเองสามารถฟอร์แม็ตได้แค่แบบ FAT32 กับ NTFS เท่านั้น

microsoft

ขนาดไฟล์ใหญ่เกิน 4GB Fat32 ไม่รู้จักครับ ก็เหมือนท่าน YOOHOO และคุณ garnet เลย

[emo09]  [emo09]

wish

Quote from: SCORPION on 01 December 2009, 12:04:15
Quote from: wish on 30 November 2009, 22:22:36

เอาเข้าไม่ได้ครับผมก็เคยเอาเข้าแฟลชไดร์ทแล้ว ต้องแปลงไฟล์เป็น avi ก่อน ตัวแปลงไฟล์ ลองหาใน  google ดูนะครับ

.mkv แปลงเป็น avi แล้วสูญเสียคุณภาพมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

wish

Quote from: YOOHOO on 01 December 2009, 14:14:37
Quote from: wish on 01 December 2009, 13:39:54

มีพื้นที่อยู่ 7GB แล้วจะใส่ข้อมูลขนาด 10GB จะใส่ได้อย่างไรล่ะครับ (คิดดู)

ถ้าที่ Flashdrive ยังไม่ได้ทำระบบไฟล์ให้เป็น NTFS ให้ทำเป็นระบบไฟล์ชนิดนี้ก่อน
เพื่อให้ใส่ข้อมูลที่ต้องการได้มากกว่า 4GB โดยย้ายงานออกไปเก็บไว้ก่อน
แล้วทำการ Format Flashdrive เป็นระบบไฟล์ NTFS
แล้วนำข้อมูลหรือไฟล์ ที่ต้องการมาใส่ใน Flashdrive โดยที่ข้อมูลที่ต้องการนำมาใส่ใน Flashdrive

ต้องมีขนาดไม่เกินความจุที่ Flashdrive มีอยู่นะครับ

อ๋อ ผมสื่อผิดไปขอโทษด้วยครับ ที่หมายถึงถ้าเกิดผมจะใส่ข้อมูล 10กิ๊กกับแฟลชไดร์ฟที่จุ 16 กิ๊กอะครับ
แต่ประเด็นที่ถามคือไฟล์.mkv ขนาด 4กิ๊กกว่า ใส่แฟลชไดร์ฟ 8กิ๊ก ซึ่งเหลือพื้นที่ว่าง 7กิ๊กครับ มันไม่ได้ ขึ้นทำนองว่าพื้นที่เต็ม ขอบคุณครับ

SCORPION

Quote from: wish on 01 December 2009, 16:49:13
Quote from: SCORPION on 01 December 2009, 12:04:15

.mkv แปลงเป็น avi แล้วสูญเสียคุณภาพมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ .mkv นี้ก็แปลงมาจากต้นฉบับอื่นมาแล้ว เมื่อเราเอาไฟล์ .mkv มาแปลงเป็น avi อีกทีแน่นอนครับว่าเสียคุณภาพ

Garnet

Quote from: wish on 01 December 2009, 16:52:37
แต่ประเด็นที่ถามคือไฟล์.mkv ขนาด 4กิ๊กกว่า ใส่แฟลชไดร์ฟ 8กิ๊ก ซึ่งเหลือพื้นที่ว่าง 7กิ๊กครับ มันไม่ได้ ขึ้นทำนองว่าพื้นที่เต็ม ขอบคุณครับ

ก็ต้องทำให้ Handy Drive เป็นฟอร์แม็ต NTFS ก่อนค่ะ
เพราะว่า FAT, FAT32 ไม่สามารถรับไฟล์ที่ขนาดใหญ่กว่า 4G ได้ค่ะ

วิธีฟอร์แม็ตก็ลองคลิ้กขวาที่ไดว์ของแฮนดี้ไดว์ แล้วเลือก format
ตรง File system เลือกเป็น NTFS แล้วเลือก Quick Format ด้วยนะคะ
เดี๋ยวจะเสียเวลาฟอร์แม็ตเป็นชั่วโมง

YOOHOO

เมื่อทำ Handy Drive เป็นไฟล์ระบบของ NTFS ได้แล้ว
สามารถนำไฟล์ .mkv ไปใส่ภายใน Handy Drive ได้เลยครับ
ไม่ต้องแปลงไฟล์ (จะแปลงไฟล์ทำไม)ครับ งง

Go Up