# Notification.
Notification

Author Topic: ขอสอบถามหน่อยครับ  (Read 1304 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mumuuaudaud

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
ขอสอบถามหน่อยครับ
« on: 27 March 2013, 19:20:05 »
อยากสอบถามเกี่ยวกับเจ้าPSU raidmax 700w ยี่ห้อนี่มันโอเครึเปล่าครับ จัดมาใส่กับเครื่องไว้เล่นเกมส์
และถ้าจะหาซื้อUPSซักตัวจะซื้อยี่ห้อไหนดีครับที่ราคาไม่แรงมากแต่คุ้มเกินตัว(ไม่เอาพวกที่ใช้ๆแล้วมีปัญหาเยอะๆนะครับ)

อุปกรณ์ที่กล่าวมาไว้เล่นเกมส์โดยเพาะเลยครับพวกcrysis3 farcry

ปล.ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ

Offline ismaell

• Webmaster
Re: ขอสอบถามหน่อยครับ
« Reply #1 on: 27 March 2013, 20:33:50 »
สเปคเครื่องมีอะไรบ้างครับ
ถ้าเป็นสเปคที่มีการ์ดจอรุ่นระดับสูงๆ ผมว่า มองหายี่ห้ออืนๆที่มันดีกว่านี้ดีกว่าครับ ไม่ใช่ว่า RaidMax ไม่ดีนะครับ มันรองรับได้แค่สเปคที่ไม่สูงมากเท่านั้น ไหนๆ เราก็มีเงินซื้อการ์ดจอแพงๆแล้ว ก็ไม่น่าจะเหลือบ่ากว่าแรงที่จะซื้อ PSU ดีๆนะครับ
PSU ปัจจุบันนี้ ถ้าจะพูดถึงในระดับเทพๆ แล้ว แนะนำ 3 ยี่ห้อครับ Seasonic, Corsair, XFX

UPS สเปคสูงราคาไม่แรง ก็ต้องตัวนี้ครับ  [emo04]
http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=2248

• *
    • Email
« Reply #2 on: 28 March 2013, 20:42:05 »
CPU : Core i5-3470 3.2GHz
M/B :ASUS P8H77-M
RAM : 8 GB DDR-III/1600 KINGSTON Hyper-X (4GBx2)
HDD : 500 GB SATA-III WD5000AAKX(Blue)
VGA : SAPPHIRE HD 7950 3GB OC GDDR5

นี่อะครับ เซทที่พี่ismaellเคยจัดไว้ให้ผมยกเว้นM/B ยังไม่ได้ซื้อเลย ร้านไม่ลงตัวTT

ข้อสอบถามเพิ่มเติมด้วยได้ไหมครับว่า
M/B Gigabyte H77M-D3H  กับ ASUS P8H77-M อันไหนเหมาะกับการเล่นเกมส์และก็ทนมากกว่ากันอะครับ
และก็PSUทางร้านเขาแนะนำ raidmax 700w มาผมเลยอยากรู้ว่าจะมีปัญหาไหมครับถ้าใช้ไปนานๆ  กลัวเกิดการจ่ายไฟไม่พอหรือไม่นิ่งนะครับ
หรือมีPSUที่แนะนำขอเป็นระดับเทพๆ ที่พี่แนะนำค่ายมามีรุ่นไรบ้างหรอครับ
ขอซัก700-750w ของแต่ละค่ายนะครับ  [emo19] [emo19] [emo19]

อีกเรื่องครับ
คือว่าUPSที่แนะนำมา มันจะพอไหมครับสำหรับการสำรองไฟสเปคผมนะครับ
และแข็งแรงทนทานรึเปล่าครับ

ปล.ถ้าทำให้หลายๆท่านไม่ถูกใจต้องขออภัยด้วยนะครับ

• *
    • Email
« Reply #3 on: 29 March 2013, 23:58:00 »
กระทู้ตกครับ

ขออนุญาติดันครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #4 on: 30 March 2013, 00:21:37 »
เมนบอร์ด Gigabyte กับ Asus ความเห็นส่วนตัวผมชอบ Gigabyte มากกว่า เมื่อก่อน Asus ด้วยชื่อเสียงเขาอาจจะมาแรง (เมื่อก่อนผมก็ชอบ Asus) แต่ Gigabyte เขาไม่ค่อยได้รับความนิยม และมีปัญหาบ่อยมากๆ จนหันไปทางไหนเวลาเดินสวนกับใครๆที่จะซื้อเมนบอร์ดไปใช้งานก็มักจะบอก "กิ๊กกาบ๊วย" แต่สมัยใหม่สำหรับ Gigabyte ในเรื่องของเทคโนโลยีและอะไหล่อุปกรณ์ที่ใส่เข้าไป เทียบรุ่นต่อรุ่น ราคาต่อราคา Gigabyte ค่อนข้างจะได้เปรียบ และเทคโนโลยีขั้นสูงจะนำหน้าแล้ว (ขึ้นอยู่กับความชอบและวิจารณญาณของแต่ละท่านด้วย) แต่ปัจจุบันไม่รู้ว่าเป็นแบบนั้นอีกหรือเปล่า เพราะผมก็ออกจากวงจรเทคโนโลยีที่ต้องใช้กับวิชาชีพก่อนหน้ามาสัก 1 ปีเห็นจะได้ ก็เลยไม่ค่อยได้ตามข่าว เพราะไม่ได้คลุกคลีอยู่ตรงนั้น และไม่ค่อยได้ใช้ประกอบวิชาชีพเหมือน ณ เวลานี้

ส่วน PSU ที่ทางร้านแนะนำ วัตต์มันดูเหมือนจะน้อยไปหน่อย ถ้าเทียบกับพวกวัตต์แท้รุ่นอื่นๆอย่าง OCZ, Corsair, ฯลฯ และยิ่งใช้ควบคู่กับการ์ดจอ 7950 ด้วยแล้ว ไม่น่าจะไหวนะครับ

และ UPS หากต้องใช้กับสเปคดังกล่าว อยากแนะนำให้เป็นพวก 1000VA หรือ 600w. แท้ๆขึ้นไป เท่าที่คิดได้ตอนนี้ก็จะมีเป็นยี่ห้อ APC จะมีราคาอยู่ประมาณ 4พันกว่าบาทครับ คุณภาพค่อนข้างใช้ได้ทีเดียวเหมือนกัน

ปล. ไม่ต้องคิดมากหากคิดว่าใครไม่ถูกใจ เพื่อนๆที่นี่ที่มาช่วยกันตอบ ส่วนใหญ่ก็จะมีงานการหลักที่ตัวเองต้องรับผิดชอบด้วยกันทั้งนั้นครับ บางวันหรือทุกวัน อาจจะเห็นว่าพวกเราออนไลน์อยู่ก็จริง แต่ตัวก็ไม่ได้อยู่หน้าจอ เพราะต้องทำงานอย่างอื่น ส่วนผมอาจจะไม่ค่อยได้ตอบ ตอบบ้างไม่ตอบบ้าง เพราะต้องรับผิดชอบงานหลักด้วยตนเองเพียงลำพัง ตั้งแต่งานผู้หญิงยันงานผู้ชาย งานทำความสะอาดยันผู้จัดการ ไหนจะครุ่นเครียดกับการเปิดร้านเพียงลำพังทุกวัน และแสนจะน่าเบื่อ และครุ่นเครียดกับหาเนื้อหาข่าวสารมาอัพเดตในเว็บไม่ได้อีก ยิ่งหาข่าวไม่ได้หลายๆวันก็ยิ่งเครียด แต่ต้องพึ่งและทำสมาธิอย่างเดียว เวลามีให้แฟนก็น้อยเหลือเกิน บางทีมานั่งหน้าจอดูหน้าเว็บก็จริง แต่มันไม่มีสมาธิจะพูดหรือพิมพ์ข้อความลงบนเว็บบอร์ด ผมก็ต้องขออภัยจากใจด้วยครับ  [emo02]  [emo04]

Offline ismaell

• Webmaster
« Reply #5 on: 30 March 2013, 11:37:39 »
ขออภัยที่หายหน้าไปนานครับ  [emo19]
เมนบอร์ดระหว่าง ASUS P8H77-M กับ Gigabyte H77M-D3H ถ้าจะพูดกันตามตรงก็แทบไม่แตกต่างกันเลยครับ แต่ ASUS P8H77-M มีออพชั่นที่เหนือกว่านิดหน่อย ตรงที่รองรับบัสแรมได้สูงกว่า และมีเทคโนโลยี Lucid Virtu MVP
สำหรับ PSU จะว่าไปแล้ว RaidMax 700W ก็พอเอาอยู่กับ HD 7950 ครับ ( 500 วัตต์แท้ ก็พอเพียง)
http://www.amd.com/us/products/desktop/graphics/7000/7950/Pages/radeon-7950.aspx#2
แต่ผมแนะนำว่า ถ้าเลือกได้ แนะนำเป็นยี่ห้ออื่นดีกว่า เน้นที่ภาคจ่ายไฟรางเดียวที่ให้ค่าแอมป์เยอะๆ  ซึ่งผมก็แนะนำท่านไว้แล้ว ที่กระทู้นี้
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,7827.0.html

หรือถ้าจะเอาแบบเผื่อๆหน่อย ก็ลองดูรุ่นที่ผมเคยตอบไว้ในกระทู้นี้
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,7861.0.html

ส่วน UPS ตัวที่ผมแนะนำไว้ เหลือๆกับสเปคเครื่องของท่านครับ ซึ่งยี่ห้อนี้ เพื่อนผมใช้อยู่ สเปคถ้าเทียบกับราคาถือว่าคุ้มค่ามากๆ และรู้สึกว่าจะมีบริการ On Site Service อีกด้วยครับ  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27