# Notification.
Notification

Author Topic: อยากถาม การบูท ของ เมนบอร์ด Asus P4 5533-x หน่อยครับ -*-  (Read 6575 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline yimbangor

• VPC Member
  • **
    • View Profile
คือ เห็นหลายท่านบอก กด F8 ก็ไปบูท ก็ให้เลื่อน ว่าจะบุทไร CD หรือ แฟชไดร

แต่ผมกด มันก็เป็น พวก Safe Mode อะครับผม   ไม่รู้จะเข้าตรงไหน

และผมจะลงวินโดผ่าน แฟชไดรครับผม  ของGigabyte ถ้าเป็นแฟชไดร มันจะบอกว่า USB-HDD อันนี้ คือลงด้วยแฟชไดรใช่ปะครับ ?

แล้วของ รุ่นผม มันจะเข้าตรงไหนอะครับผม มันไม่มีบอก TT'

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับๆๆ ผม ^^   [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
สำหรับบอร์ดยี่ห้อ Asus จะใช้ปุ่ม F8 น่ะแหละครับ โดยเมื่อกดปุ่มเปิดเครื่องปุ๊บ ก็ให้กดปุ่ม F8 ย้ำๆเอาไว้ทันที จนกว่าจะขึ้นเมนูบูตขึ้นมา หรืออีกปุ่ม ก็คือ F5 บางบอร์ดก็รองรับครับ

• **
เอิ่ม แต่ของผมไม่มีนะครับ  กด .(Del) เอา

F5 มันเป็น พวก เซฟโหมดพวกนี้อะครับ  บูทไม่มี

• **

อันนี้ เป็นหน้าตา ตอนกด ปุ่ม .(Del) ครับผมๆๆ ต้องทำยังไงถึงจะบูทจาก แฟชไดร์ครับผม ??

• **
ช่วยตอบหน่อยคราฟฟ ช่วยหน่อยยะครับๆ TT'

ใจเย็นๆครับ เห็นใครออนไลน์อยู่ แต่เขาก็ใช่ว่าจะว่างเฝ้าบอร์ดอยู่ตลอดเวลา ผมก็เพิ่งว่างนี่แหละ และเดี๋ยวก็ต้องปรับปรุงเว็บบอร์ดนี้ต่อครับ กว่าจะได้นอนก็ตี 2 โน่น และกว่าจะอัพเดตโค้ดต่างๆเสร็จก็เกือบอาทิตย์ครับ (นี่งานอดิเรก) ส่วนงานหลักก็ต้องรับผิดชอบด้วยครับ เจอบ่อยเลยคนเร่งรีบนี่

ส่วนเมนบอร์ดบางทีถ้ากด F8 แล้วไม่โชว์เมนูบูตขึ้นมา มันก็อาจจะไม่รองรับฟังก์ชั่นดังกล่าว ก็ต้องเลือกปรับผ่านไบออสเอาครับ โดยเฉพาะรุ่นบอร์ดที่ให้มาก็เป็นไปได้ว่ามันไม่รองรับฟังก์ชั่นนี้ก็เป็นได้

• **
ใจเย็นๆครับ เห็นใครออนไลน์อยู่ แต่เขาก็ใช่ว่าจะว่างเฝ้าบอร์ดอยู่ตลอดเวลา ผมก็เพิ่งว่างนี่แหละ และเดี๋ยวก็ต้องปรับปรุงเว็บบอร์ดนี้ต่อครับ กว่าจะได้นอนก็ตี 2 โน่น และกว่าจะอัพเดตโค้ดต่างๆเสร็จก็เกือบอาทิตย์ครับ (นี่งานอดิเรก) ส่วนงานหลักก็ต้องรับผิดชอบด้วยครับ เจอบ่อยเลยคนเร่งรีบนี่

ส่วนเมนบอร์ดบางทีถ้ากด F8 แล้วไม่โชว์เมนูบูตขึ้นมา มันก็อาจจะไม่รองรับฟังก์ชั่นดังกล่าว ก็ต้องเลือกปรับผ่านไบออสเอาครับ โดยเฉพาะรุ่นบอร์ดที่ให้มาก็เป็นไปได้ว่ามันไม่รองรับฟังก์ชั่นนี้ก็เป็นได้

ผมไม่ได้รีบอะครับๆๆ นึกว่าไม่มีใครเห็นแหะๆ ไงก็ขอโทดด้วยนะครับผม  _/\_

แล้วที่ผมเอารูปให้ดูมันต้อง กดเข้าตรงไหนหรอครับ ?  พอจะบอกได้ไหม TT'

วิธีแนบไฟล์ภาพลงกระทู้ ก็กดที่หัวข้อ "ตัวเลือกเพิ่มเติม" แล้วจะมีหัวข้อแนบไฟล์โชว์ขึ้นมาครับ แต่ขนาดของไฟล์แต่ละไฟล์ต้องไม่เกิน 200KB นะครับ

หรือถ้าเอาไฟล์ภาพไปฝากที่เว็บฝากไฟล์ก็ลองดูตามนี้นะครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,1653.0.html

ส่วนการใช้งาน Boot Menu ในไบออสให้ลองเข้าไปที่หัวข้อ Boot แล้วลองเลื่อนแถบสีน้ำเงินไปที่หัวข้อ Removable Device แล้วกดเครื่องหมาย "+" หรือ "-" หรืออาจจะเป็น Page up, Page down (ผมไม่แน่ใจ ท่านต้องลองดู) เพื่อเลือกหัวข้อนี้ขึ้นไปอยู่ด้านบนสุด (ลำดับที่ 1) แล้วเลือกหัวข้อภายในให้เป็น USB FDD

แล้วกด F10 -> Enter 2 ครั้ง แล้วลองเสียบแฟลชไดรฟ์เพื่อบูตดูครับว่าได้ไหม  [emo04]

• **
ส่วนการใช้งาน Boot Menu ในไบออสให้ลองเข้าไปที่หัวข้อ Boot แล้วลองเลื่อนแถบสีน้ำเงินไปที่หัวข้อ Removable Device แล้วกดเครื่องหมาย "+" หรือ "-" หรืออาจจะเป็น Page up, Page down (ผมไม่แน่ใจ ท่านต้องลองดู) เพื่อเลือกหัวข้อนี้ขึ้นไปอยู่ด้านบนสุด (ลำดับที่ 1) แล้วเลือกหัวข้อภายในให้เป็น USB FDD

แล้วกด F10 -> Enter 2 ครั้ง แล้วลองเสียบแฟลชไดรฟ์เพื่อบูตดูครับว่าได้ไหม  [emo04]

อ้าว ตรง Removable Device  มันเข้าแล้วมีให้เลือกอีกหรอครับ  ??

แต่ตรง IDE Hard drive ตอนคลิกมันมีแต่None กับ ชื่อของตัวฮาสดิสนะครับ

ที่หัวข้อ Removable Device พอเรา enter ก็จะมีตัวเลือกให้เลือกดังนี้ครับ

Disabled, Legacy Floppy, LS-120, ZIP, ATAPI MO, USB FDD และ USB ZIP

• **
ที่หัวข้อ Removable Device พอเรา enter ก็จะมีตัวเลือกให้เลือกดังนี้ครับ

Disabled, Legacy Floppy, LS-120, ZIP, ATAPI MO, USB FDD และ USB ZIP

ครับผม จะลองดูนะครับๆๆ ^^

• **
ไม่ได้เลยครับผมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันไปบูท HDD เหมือนเดิมเฉยๆๆๆ

CD-rom ก็ไม่บูทอะคราฟฟฟฟ TT'

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ
บอร์ดนี้รณรงค์การใช้ภาษาไทยนะครับ

สำหรับเมนบอร์ดรุ่นเก่า ส่วนใหญ่จะไม่มีให้กด F8 เพื่อเลือกอุปกรณ์ในการบูตนะครับ

• **
ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ
บอร์ดนี้รณรงค์การใช้ภาษาไทยนะครับ

สำหรับเมนบอร์ดรุ่นเก่า ส่วนใหญ่จะไม่มีให้กด F8 เพื่อเลือกอุปกรณ์ในการบูตนะครับ

ขอโทดครับผม

ใช่ครับ F8มันเป็น Safe Mode อะครับ แล้วก็เข้าไม่ได้ด้วย Safe mode  [emo20]

ไปที่ boot ก็ไม่ได้ครับ TYT'

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27