# Notification.
Notification

Author Topic: มองไม่เห็นไดร์ ตอนจะโกสทำไงครับ  (Read 16092 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spicy

• VPC Member
    • View Profile
คือ เดิมทำโกสผ่านแฟลชไดร์ได้ไม่มีปัญหาและจะเซฟเก็บไว้ในไดร์ O แต่หลังจากนั้นได้ทำการแบ่งไดร์ O ให้เล็กลงและสร้างไดร์ใหม่ขึ้นมา แต่พอโกสใหม่จะมองไม่เห็น ไดร์ O ที่จะไว้เก็บกับไดร์ใหม่เลย เป็นเพราะอะไรครับ ไดร์O ที่ก็ยังเหลือตั้ง 30 กว่ากิ๊ก

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ท่านใช้โกสต์เวอร์ชันอะไรครับ แล้วก่อนหน้าที่จะทำแบ็คอัพโกสต์ ตัวโปรแกรมมองเห็นไดรว์นี้มั้ย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

เวอร์ชั่นจำได้ไม่แน่นอน น่าจะ7,8,9
ก่อนหน้านี้ก็ใช้โกสมาปีกว่าๆ ก็ปกติดี ไม่มีปัญหาอะไร (มองเห็นไดร์O และเซฟได้)
ดูจาก my com ก็เห็นทุกไดร์
แต่อาการที่ว่ามองไม่เห็นไดร์ที่จะใช้เป็นที่เก็บ เริ่มหลัง จากไปแบ่งไดร์ O ออก แล้วสร้างเป็นไดร์ใหม่ขึ้นมา
พอเข้าไปโกส จะเลือกที่เซฟ ก็มองไม่เห็นทั้งไดร์ O และไดร์ที่สร้างใหม่เลย ส่วนไดร์อื่นๆที่ไม่ได้ไปทำอะไรยังเห็นเป็นปกติอยู่ครับ

ที่ว่า "ก่อนหน้าที่จะทำแบ็คอัพโกสต์ ตัวโปรแกรมมองเห็นไดรว์นี้มั้ย" อันนี้หมายถึงตอนไหนครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เวอร์ชั่นจำได้ไม่แน่นอน น่าจะ7,8,9
ก่อนหน้านี้ก็ใช้โกสมาปีกว่าๆ ก็ปกติดี ไม่มีปัญหาอะไร (มองเห็นไดร์O และเซฟได้)
ดูจาก my com ก็เห็นทุกไดร์
แต่อาการที่ว่ามองไม่เห็นไดร์ที่จะใช้เป็นที่เก็บ เริ่มหลัง จากไปแบ่งไดร์ O ออก แล้วสร้างเป็นไดร์ใหม่ขึ้นมา
พอเข้าไปโกส จะเลือกที่เซฟ ก็มองไม่เห็นทั้งไดร์ O และไดร์ที่สร้างใหม่เลย ส่วนไดร์อื่นๆที่ไม่ได้ไปทำอะไรยังเห็นเป็นปกติอยู่ครับ

ที่ว่า "ก่อนหน้าที่จะทำแบ็คอัพโกสต์ ตัวโปรแกรมมองเห็นไดรว์นี้มั้ย" อันนี้หมายถึงตอนไหนครับ

หมายถึงก่อนที่จะโกสต์น่ะครับ แล้วไดรว์ที่มองไม่เห็น ในวินโดวส์มองเห็นหรือสามารถเข้าใช้งานไดรว์นี้ได้มั้ย และไดรว์เป็นแบบ FAT32 หรือ NTFS ครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอถามต่อดังนี้ครับ
1.ได้แบ่ง Partition ของ HDD ลูกที่ 0 ไว้อย่างไร/มีขนาดเท่าไหร่? ครับ เช่น
- C: = ?
- D: = ?
- E: = ?
2. ในเครื่องมี HDD กี่ลูกครับ
เพราะอ่านดูจากอาการแล้ว เหมือนกับว่า HDD ลูกที่ 0 มีเพียง Partition เดียว คือ C: พอเข้าไปอยู่ในโปรแกรม Norton Ghost ก็เลยมองไม่เห็น HDD ลูกที่ 0 เพราะระบบจะไม่ให้เลือก [emo14]   

ปล. กรุณาอธิบายมาให้ละเอียด ๆ หน่อยนะครับ อีกหลาย ๆ ท่านจะได้เข้ามาช่วย ๆ กันได้นะครับ [emo04]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline hunu

• VPC Member.
  • **
  • ร่อนเร่ แรมรอน เรื่อยเรื่อย
ทำไมของผม เวลาใช้ USB boot เข้าเพื่อโกส จะเห็น USB เป็น ดิสน์ 1 ฮาร์ดดิสน์ เป็นดิสน์ 2 เอ่อ แล้ว HDD ลูกที่ 0 ของผมไม่เคยเห็นเลย 
หากใช้ CD Rom boot จะเห็น ฮาร์ดดิสน์เป็น 1 หากแบ่ง เป็น สามไดร์ก็จะได้ 1-1  1-2  1-3 แล้วก็จะมี c ที่เป็น แผ่น boot และ ซีดีรอม (ก็มองเห็นเป็นไดร์ เหมือนกัน)

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
โดยปรกติแล้วการทำงานของคอมพิวเตอร์มันเป็นตรรกกะ

ถ้าบูตด้วย USB ก็จะเห็น USB เป็นดิสค์ตัวแรกของระบบ
แต่ถ้าบูตด้วย CD-rom จะเห็น HDD เป็นตัวแรกของระบบ
นั่นก็เพราะว่า USB ไม่ได้เชื่อมต่ออยู่ในระบบเดียวกับ CD-rom หรือ HDD นั่นเอง
แต่ว่า HDD, CD-rom นั้น เชื่อมต่ออยู่ในระบบเดียวกัน
แต่ถ้าสังเกตอีกนิด
การเชื่อมต่อแบบ SATA จะเป็นชุดหลักของระบบ และตามด้วย IDE
แต่ถ้ามี USB มาขั้นแล้วล่ะก็ USB จะอยู่ในอันดับแรกของการเชื่อมต่อ

แต่ว่าหลักการนี้ก็ใช้ได้กับเมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ หรือที่มีการปรับแต่งค่าของ SATA configuration
ก็คือ...
ถ้าเป็น SATA as IDE mode ก็จะทำงานแบบข้างต้น
คือให้ USB ขึ้นเป็นหลัก ถ้ามีการเชื่อมต่อ USB มาก่อน
ถ้าเป็น SATA as AHCI mode
ก็จะปรับตัว USB อยู่ในตำแหน่งถัดไป
ถ้าเป็น SATA as Raid mode
ก็จะคล้าย ๆ AHCI mode แต่ว่าในบางครั้ง ก็จะขึ้นอยู่กับตัวโปรแกรมด้วย

ยกตัวอย่าง
HDD1 = 1.1 1.2 1.3
HDD2 = 2.1 2.2
HDD3 = 3.1 3.2 3.3

การเรียงพาร์ติชั่นของ HDD ในตัวโปรแกรม ghost image จะเป็นการเรียงในรูปแบบความเป็นจริง
ถ้าใครเคยใช้งานลีนุกซ์มาแล้ว จะทราบดี (ไม่ขออธิบาย เดี๋ยวยาวเป็นหน้า)
แต่ถ้าตั้งค่าการเชื่อมต่อในรูปแบบ Sata as AHCI mode ในวินโดวส์ก็จะเห็นแบบนี้เช่นกัน
รูปแบบจะเป็นดังนี้
1-1 1-2 1-3 2-1 2-2 3-1 3-2 3-3

แต่การเรียงพาร์ติชั่นของ HDD ในวินโดวส์ จะเรียงแบบนับพาร์ติชั่นหลัก
ซึ่งเป็นการตั้งค่าแบบ Sata as IDE mode
รูปแบบจะเป็นดังนี้
1-1 2-1 3-1 1-2 2-2 3-2 1-3 3-3

• Webmaster
เรื่องไดร์ฟ 0 จะมีอยู่ใน Bios ของบอร์ดบางรุ่น/ยี่ห้อ มักจะเป็นรุ่นใหม่ ๆ และก็จะเป็น SATA เท่านั้น ให้เราสังเกตุที่ Port ของ SATA ที่อยู่บนเมนบอร์ด เช่นเรามี Port SATA อยู่ 6 Port ถ้าที่เมนบอร์ดระบุตัวเลขของ Port SATA เป็นดังนี้ 0-1-2-3-4-5 HDD ลูกที่ 1 จะเป็น 0 เสมอครับ แต่ถ้าเมนบอร์ดระบุเป็น 1-2-3-4-5-6 อย่างนี้ HDD ลูกที่ 1 ก็จะเป็น 1 ด้วยเช่นกันครับ

สรุปคือ ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ดน่ะครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

คือ แบบนี้ครับ ฮาร์ดดิส มีลูกเดียว 320 GB โดยได้ทำการแบ่งไดร์ ดังนี้
C = 60 GB
L = 80 GB
M = 80 GB
N = 80 GB
ตอนแรกมีแค่ 4 ไดร์นี้ เวลาโกส ก็จะโกสแล้วเซฟไว้ที่ไดร์ N ก็ใช้มาประมาณปีนิดๆ ก็โกสหลายครั้ง เซฟไว้ที่ไดร์ N ได้ไม่มีปัญหา
ทุกไดร์เป็น NTFS
หลังจากนั้น ได้ทำการลดไดร์ N ให้เหลือ 45 GB แล้วกะว่าอีก 35 GB จะไปเพิ่ม ในไดร์ L หรือ M แต่ทำไม่สำเร็จ
เลยสร้างเป็นไดร์ใหม่ขึ้นมา คือ O = 35 GB
ก็ใช้งานได้ปกติ ใช้เซฟงานอยู่ ไฟล์งานที่เซฟไว้ ก็เปิดใช้งานได้
แต่พอหลังจากมีไดร์  O  ขึ้นมา จะทำการโกส และเซฟไว้ที่ไดร์ N เหมือนที่ผ่านมา แต่มองไม่เห็นแล้ว จะเห็น
แค่ ไดร์ C, L, M

• Webmaster
โอ > O ไม่ใช่ 0 > ศูนย์
เห็นการแบ่งของ Partition แล้วก็ดูแปลก ๆ คือชื่อไม่เรียง แต่ไม่เป็นไร เอาเป็นว่าผมเองก็ยังไม่เคยแบ่งเกิน 4 ไดร์ฟใน HDD ลูกเดียว เลยเหมือนกัน ของผมเป็นดังนี้ 320GB (เครื่องของลูกชายใช้)
C: = 50GB ลง XP
D: = 150 ลงเกม
E: = 50 การบ้าน + เบ็ดเตล็ด
F: = เศษประมาณ 45-50GB เก็บไฟล์ Image Ghost เก็บไว้ที่ไดร์ฟเดียวกันทำไว้ 2 Image Ghost โดยการสร้างโฟลเดอร์ขึ้นมารองรับดังนี้ครับ

-Clone XP Original > หมายถึงทำเมื่อลงวินครั้งแรก +โปรแกรมต่าง ๆ จนครบแล้ว Clone เก็บไว้ครับ [emo02]

-Clone XP Revise 28-11-52 > หมายถึงจะหมุนเวียนกันไปทุกเดือน คือจะใหม่อยู่ตลอดเวลาครับ [emo01]

-เป็นไปได้ไหม?ว่าที่มองไม่เห็นไดร์ฟ O (โอ) เพราะเป็นไดร์ฟที่ 5 และเราใช้ Hiren’s BootCD เป็นเวอร์ชั่นเก่าไป (ผมใช้ 9.7)  แต่ผมยังไม่เคยแบ่งเกิน 4 ไดร์ฟครับ

-จริง ๆ แล้วไม่จำเป็นต้องแบ่งย่อยอีก ให้เก็บไว้ที่ไดร์ฟ N เลยก็ได้ จะกี่ไฟล์ก็ทำได้ ขึ้นอยู่กับขนาดโดยรวมของไดร์ฟ N โดยการสร้างโฟลเดอร์ เหมือนอย่างของผมครับ

ปล. ก็อย่างที่บอก ผมยังไม่เคยแบ่งเกิน 4 ไดร์ฟ อาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมบอกก็ได้  กรุณารอท่านที่เคยแบ่งเกินจาก 4 ไดร์ฟ ใน HDD ลูกเดียวกันมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
คำอธิบายเบื้องต้น
ไดว์ = พาร์ติชั่น
เพราะฉะนั้น ถ้าบอกว่า สามไดว์ ก็เท่ากับ สามพาร์ติชั่น
Logical = Primary Partition
Extend = Secondary Partition (เป็นพาร์ติชั่นที่ตัวโปรแกรมมักจะบังคับใช้ ในการแบ่งพาร์ติชั่นที่สองขึ้นไป)
ดิสค์, ฮาร์ดดิสค์ = HDD

การแบ่งพาร์ติชั่นในดิสค์ เกินกว่าสี่พาร์ติชั่นขึ้นไป
ทำให้พาร์ติชั่นที่่ห้าเริ่มมีปัญหากับระบบการจัดการดิสค์
และถ้าหากแบ่งพาร์ติชั่นเป็น Logical จะแบ่งได้สูงสุดแค่ สี่พาร์ติชั่น
แต่ถ้าแบ่ง Logical = 1 และ Extend = 4 แบบนี้ทำได้
แต่ไม่ว่าจะแบ่งยังไง รวม ๆ กันแล้ว ต้องมี 1 Logical และได้ Extend <= 4 เท่านั้น

คือ แบบนี้ครับ ฮาร์ดดิส มีลูกเดียว 320 GB โดยได้ทำการแบ่งไดร์ ดังนี้
C = 60 GB
L = 80 GB
M = 80 GB
N = 80 GB
ตอนแรกมีแค่ 4 ไดร์นี้ เวลาโกส ก็จะโกสแล้วเซฟไว้ที่ไดร์ N ก็ใช้มาประมาณปีนิดๆ ก็โกสหลายครั้ง เซฟไว้ที่ไดร์ N ได้ไม่มีปัญหา
ทุกไดร์เป็น NTFS
หลังจากนั้น ได้ทำการลดไดร์ N ให้เหลือ 45 GB แล้วกะว่าอีก 35 GB จะไปเพิ่ม ในไดร์ L หรือ M แต่ทำไม่สำเร็จ
เลยสร้างเป็นไดร์ใหม่ขึ้นมา คือ O = 35 GB
ก็ใช้งานได้ปกติ ใช้เซฟงานอยู่ ไฟล์งานที่เซฟไว้ ก็เปิดใช้งานได้
แต่พอหลังจากมีไดร์  O  ขึ้นมา จะทำการโกส และเซฟไว้ที่ไดร์ N เหมือนที่ผ่านมา แต่มองไม่เห็นแล้ว จะเห็น
แค่ ไดร์ C, L, M
ถ้าให้เดาเอาเอง ก็คงเป็นการแบ่ง 1 Logical + 3 Extend ข้างต้น
คือ
C = Log 1
L = Ext 1
M = Ext 2
N = Ext 3

หลังจากนั้น ทำการลดขนาด Ext 3 (N) เพื่อที่จะไปเพิ่มให้ Ext 1 (L) หรือ 2 (M)
ซึ่งทำไม่ได้ สาเหตุเพราะ มีคลัสเตอร์ผิดปรกติอยู่อย่างน้อยหนึ่งจุด
เป็นอาการผิดปรกติจากซอพท์แวร์ (เป็นสาเหตุที่เกิดขึ้นได้บ่อย)
วิธีการนี้ อาจจะแก้ปัญหาโดยการ Scan Surface Disk ซึ่งก็คือการสแกนดิสค์แบบละเอียด
สำหรับ 320G อาจจะใช้เวลาเกือบหนึ่งวัน อย่างเร็วที่สุด
แต่วิธีที่ง่ายที่สุด ก็คือ จัดการโคลนดิสค์ลูกนี้ไปอีกลูกหนึ่ง จะทำให้ปัญหาคลัสเตอร์ผิดปรกติ หายไป
แต่ถ้าหากเป็นอาการคลัสเตอร์ผิดปรกติ จากฮาร์ดแวร์ (ตัว HDD เอง) (ปัญหานี้เกิดขึ้นไม่บ่อย)
ปัญหานี้เกิดจากไฟที่จ่ายให้ HDD ไม่เรียบพอ เพราะ PSU ไม่ดีพอ
มีวิธีเดียวคือ โคลนดิสค์จากลูกนี้ไปอีกลูกหนึ่ง (ถ้าทำได้)
หรือคัดลอกไฟล์ไปไว้ที่ดิสค์อีกลูกหนึ่ง (ก็อาจจะมีปัญหากับไฟล์ที่อยู่ในคลัสเตอร์ที่เสีย)
และส่งดิสค์ลูกนี้เคลมโดยด่วน
เพราะเท่าที่เจอมา ปัญหาคลัสเตอร์เสียโดยอุปกรณ์ จะทำให้เกิด Bad Sector ลามไปเรื่อย ๆ และสุดท้าย ดิสค์เสียทั้งลูก

ส่วนปัญหาที่ว่า สร้างพาร์ติชั่นขึ้นใหม่ (Ext 4) แล้วทำให้เวลาที่ใช้โปรแกรมโกส มองไม่เห็น
ก็เป็นเพราะโปรแกรมนั้น ๆ ไม่สามารถมองพาร์ติชั่นที่เกิดใหม่ (Ext 4) ได้
เพราะเกิดจากระบบการแบ่งพาร์ติชั่น (และคลัสเตอร์) ของ HDD นั่นเอง
และบางครั้งก็ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้แบ่งพาร์ติชั่นด้วยเช่นกัน
และอีกสาเหตุที่ทำให้มองไม่เห็น Ext 4 ก็เพราะว่า หลังจากที่ได้ลองขยายพื้นที่ให้กับพาร์ติชั่นอื่น (Ext 1, 2)
แล้วเกิดปัญหา ทำให้ขยายพื้นที่ไม่ได้ นี่ก็เป็นสาเหตุที่ว่า ทำไมโปรแกรมโกสมองไม่เห็นพาร์ติชั่นตัวใหม่

เข้าใจว่าในเครื่อง อาจจะมีดิสค์ หรือออฟติคอลไดว์ หรือตัวอ่านการ์ด ตัวอื่นอีก หรืออาจจะไม่อยากให้ไดว์อยู่ติดกัน ก็เป็นได้
เพราะว่าตั้งแต่ D - K ซึ่งห่างไปถึงแปดไดว์ ดูแล้วก็ผิดสังเกตมาก ๆ

ถึงตอนนี้ คงบอกวิธีแก้ไขได้แค่
๐ หาดิสค์ลูกใหม่ แล้วจัดการโกสดิสค์ทั้งลูก ไปที่ดิสค์ลูกใหม่
๐.๑ ถ้าโกสได้ ก็แสดงว่ามีปัญหา คลัสเตอร์ผิดปรกติโดยโปรแกรม ก็ให้จัดการ Fdisk ดิสค์ลูกเก่า แล้วก็นำไปใช้งานตามปรกติ
๐.๒ ถ้าโกสไม่ได้ ก็แสดงว่ามีปัญหา คลัสเตอร์ผิดปรกติโดยฮาร์ดแวร์ ให้ทำการคัดลอกไฟล์ทั้งหมดไปที่ฮาร์ดดิสค์ลูกใหม่
และจัดการ Fdisk ดิสค์ลูกเก่า และส่งเคลมโดยด่วน

อย่าพยายามแบ่งพาร์ติชั่นมากกว่าสี่ ถ้าทำได้ ให้แบ่งได้มากที่สุดแค่ สามพาร์ติชั่น
การแบ่งพาร์ติชั่นสำหรับ XP, Vista, Seven ควรแบ่งเป็น Logical ดีที่สุด
และแบ่งแค่สามพาร์ติชั่นเท่านั้น
การแบ่งพาร์ติชั่น Logical มากกว่าหนึ่ง จะทำให้ Logical 2 เกิดปัญหา Hidden ก็ให้ทำการ Unhidden เพื่อให้ใช้งานได้
ไม่ต้องไปสนใจคำเตือนของโปรแกรม เพราะคำเตือนนั้นบอกไว้แค่ว่า...
ถ้าเป็น Windows 98, ME, NT, Dos จะไม่สามารถมองพาร์ติชั่น Logical 2 (และ 3, 4) ได้ เท่านั้น
ซึ่งทุกวันนี้ คงมีไม่กี่คนที่ยังใช้วินโดวส์ หรือดอส รุ่นที่ว่านี้อยู่

ปล๑. เมื่อก่อนก็เคยแบ่งพาร์ติชั่นมากถึง 5 พาร์ติชั่น ก็เลยได้เจอปัญหาเหล่านี้
และทุกวันนี้ก็ใช้แค่ 3 Logical เท่านั้น ไม่เคยใช้ Extend ตั้งแต่ใช้ XP
ปล๒. รอผู้รู้ท่านอื่นมาเพิ่มเติมข้อมูล [emo01]

• Webmaster
ตอบได้ละเอียดดีมากครับ..สำหรับผม ณ เวลานี้...คงยังไม่มีอะไรเพิ่มเติมจากนี้ เพราะเรื่องหลัก ๆ ก็จะเป็นไปอย่างที่ท่านได้กล่าวมาแล้วเกือบจะทั้งหมดครับ [emo01]

ขอบคุณครับ
แล้วแบบนี้ ถ้าเราลบไดร์ โอ ที่สร้างใหม่แล้วนำกลับไปรวม กับ ไดร์ เอ็น ให้เหลือ สามไดร์ เหมือนเดิม ปัญหานี้จะหายไปไหมครับ

• Webmaster
ปัญหานี้คงจะตอบให้ชัดเจนลงไปไม่ได้ (เราต้องลอง) เพราะปัญหาเกิดแล้ว และตอนนี้คือการแก้ปัญหา..ก็ลองลบ O ออก แล้วระบบก็จะนำไปรวมให้ที่ N เองนะครับ [emo04]

ปล. ถ้าเข้ามาถามก่อนที่จะเกิดปัญหา...นั้นคือการป้องกัน และจะดีที่สุดนะครับท่าน [emo02]

• N/A
คิดว่าไม่ได้น่าจะได้นะท่าน
เพราะขนาดสร้างพาร์ติชั่นใหม่ แล้วเอาพื้นที่ส่วนที่เหลือไปแบ่งใส่พาร์ติชั่นอื่น ยังแบ่งไปไม่ได้
แต่ยังไงก็ลองดูก่อนก็ดีเหมือนกัน

แต่แนะนำว่า ควรหาดิสค์ลูกใหม่ เพื่อโกสข้อมูลทั้งหมดออกไปจะดีกว่า
เพราะยังไม่แน่ชัดว่า ปัญหานี้เป็นปัญหาของโปรแกรม หรือฮาร์ดดิสค์

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27