# Notification.
Notification

Author Topic: อาการแบบนี้ผิดปกติรึป่าวครับ  (Read 5933 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tao_naphat

• VPC Member
  • เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
    • View Profile
รบกวนหน่อยครับ คืออยากทราบว่าเวลาที่เราบูทเครื่องเสร็จแล้วพอคลิ๊กเข้าตรง My Com แล้วบางทีมันขึ้นเป็นหน้าว่างๆแล้วเป็นรูปเหมือนสแกนหาไดส์แล้วถึงจะขึ้นได ส์ C ไดส์ D ขึ้นมาน่ะครับ อาการแบบนี้มันผิดปกติรึป่าวครับ [emo17] หรือเป็นเรื่องปกติ
มีใครเคยเป็นบ้างมั้ย แล้วมันเกิดจากอะไรครับควรแก้ยังไง [emo11] รบกวนผู้รู้หน่อยครับ [emo19]
ปล.ผมใช้ Windows XP SP3 ครับ แบบว่ามันเพิ่งจะเป็นน่ะครับ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ปกติครับ บางครั้งมันก็เป็นเอง อย่าวิตกมากไปครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
ปกติครับ บางครั้งมันก็เป็นเอง อย่าวิตกมากไปครับ

คือใช้มาตั้งหลายเดือนแล้วน่ัะครับ มันเพิ่งจะมาเป็นเมื่อวานนี้เองก็เลยสงสัยน่ะครับ  [emo10]
คุณ YOOHOO ก็เคยเป็นใช่มั้ยครับ [emo06]

Offline YOOHOO

• Global Moderator
เป็นครับ บางครั้ง
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
หลังจากที่บูทเสร็จลองทิ้งเวลาไว้สัก 5-10 วินาทีนะครับ(บางทีอาจนานกว่านั้นสำหรับเครื่องที่ลงTrojan Remover หากเราตั้งสแกนไว้้) ก่อนที่จะดับเบิ้ลคลิกโฟลเดอร์ใดๆ ให้เราคลิกขวาที่กน้าเดสทอปว่างแล้วทำการ Refresh ก่อนหนึ่งครั้ง จะช่วยได้ครับ
ผมทำแบบนี้ประจำช่วยได้ครับ [emo02]

คือผมใช้แค่ NOD32 v.4 กับ Spyware Doctor น่ะครับแล้วก็ไม่ได้ตั้งสแกนออโต้ตอนเข้าวินโด้ด้วยครับและก็ Refresh 3 ครั้งก่อนคลิ๊กด้วยครับ [emo10]
ปล.ที่คลิ๊ก Refresh 3 ครั้งเพราะมันติดน่ะครับ [emo08]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมเองไม่เคยเป็นนะครับ ผมเอง'ก็ใช้ ESET smart security 4 + Spyware Doctor

แล้วชอบ Refresh 3-4 ครั้งเหมือนท่านนะแหล่ะ (ติดเหมือนกันครับ)

บางครั้งพอบูสเครื่องเข้าเสร็จแล้ว เกือบทุกครั้งหากดับเบิ้ลคลิกที่ตรง My Computer (ตรงที่อื่นก็ด้วย)
ก็มีอาการหน่วงเหมือนกันครับ เป็นปกตินะสำหรับเครื่องผม....

เดี๋ยวยังไงรอท่านต่อไปนะ  [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ว่าจะมาตอบคำถามตั้งแต่ตอนบ่าย ๆ แต่ก็ง่วงซะก่อน [emo10]

มันเป็นอาการปรกติของวินโดวส์เอ็กซ์พี หรือรุ่นก่อนหน้า
เพราะว่า ตัวระบบเองต้องทำการตรวจสอบ HDD
โดยการส่งข้อมูลไปยังเมนบอร์ด เพื่อขอข้อมูลอุปกรณ์
ถ้าหากได้เคยศึกษาการทำงานของระบบ
จะรู้ได้ว่า ตั้งแต่ Windows XP ลงไป ยังต้องใช้การตรวจสอบ Transfer Mode
ทุกครั้งที่บูตเข้าวินโดวส์
แต่ว่าวินโดวส์หลังจากนั้น Vista, Seven, 2008 Server ก็แทบจะไม่ได้ใช้การตรวจสอบแบบนี้
และก็เพราะว่าวินโดวส์รุ่นหลัง ๆ ใช้ HDD Sata เป็นส่วนใหญ่ และรูปแบบการเชื่อมต่อ HDD เป็น AHCI เป็นส่วนใหญ่
หรือแม้แต่ XP ก็ตาม ที่ได้ลงวินโดวส์อย่างถูกต้อง โดยมีการติดตั้งไดว์เวอร์ AHCI
ก็จะไม่เจอปัญหาเวลาบูตเข้าวินโดวส์ แล้วต้องรอให้ระบบค้นหา HDD และไดว์ทั้งหมด
แต่ถ้ายังเป็นแผ่นวินโดวส์โมฯ ส่วนใหญ่ ไม่ได้ใส่ไดว์เวอร์ AHCI มาให้
ซึ่งจะเป็นการเชื่อมต่อแบบ SATA mode as IDE (เปลี่ยนได้จากในไบออส)
ก็จะเจอปัญหาแบบนี้ต่อไปเรื่อย ๆ
และหากว่าหม้อไฟจ่ายไฟให้ไม่พอ ก็อาจจะทำให้ HDD เสียไปก่อนเวลาอีกต่างหาก
เพราะว่าในระหว่างที่ระบบตรวจสอบไดว์ทั้งหมด ตัว HDD ก็ต้องการไฟจากหม้อไฟในระดับหนึ่ง
ทำให้ HDD ต้องทำงานเต็มที่ในการส่งข้อมูลเพื่อแจ้งว่ามีไดว์อยู่จำนวนเท่าไร
แต่หากว่าเป็น SATA mode as AHCI (เปลี่ยนได้จากในไบออส)
ก็จะไม่มีการตรวจสอบนี้ ในระหว่างที่บูตเข้าระบบ
คล้ายกับว่าตัวระบบเองวินโดวส์เองนั้น ได้จำค่าต่าง ๆ เอาไว้แล้ว
คือได้บันทึกค่าไว้ว่า มี HDD จำนวนกี่ลูก และมีไดว์อยู่จำนวนเท่าไร
จึงไม่จำเป็นต้องให้ HDD ดึงไฟจากหม้อไฟมากเกินความจำเป็น
แต่จะมีผลก็ต่อเมื่อได้เปิดเข้าไดว์ไปแล้ว และเข้าสู่โฟล์เดอร์ที่มีไฟล์ไว้จำนวนมาก ๆ
ช่วงนั้นจะทำให้ HDD ต้องดึงไฟจากหม้อไฟจำนวนหนึ่ง เพื่อรายงานข้อมูลในโฟล์เดอร์นั้น ๆ
แต่ก็แทบจะไม่รู้สึกว่า ระบบนั้นหน่วงหรือว่าอืดเกินไป

แต่ทางที่ดีแล้ว หากว่ายังใช้คอมพิวเตอร์ และ XP, Vista ในรูปแบบ SATA mode as IDE
ก็ควรที่จะคำนึงถึงหม้อไฟ ว่ามันจ่ายไฟให้เครื่องได้ดีพอหรือไม่
ถ้าสักวันหนึ่ง ระบบอ่านไดว์นานผิดปรกติ ก็เตรียมทุบกระปุกซื้อหม้อไฟลูกใหม่ได้เลย
หรือถ้าแย่กว่านั้น ก็คงต้องซื้อ HDD ลูกใหม่มาแทนที่ลูกเก่าด้วยเช่นกัน

วิธีที่จะรู้ว่าวินโดวส์ที่ใช้อยู่เป็น mode IDE หรือ AHCI
ให้สังเกตเวลาที่บูตเข้าระบบ แล้วเปิด My Computer ในทันที
หากว่าในหน้า My Computer ยังไม่ขึ้นไดว์ทั้งหมดในคราวเดียว
หรือว่าต้องรอสองถึงสามวินาที หรือมากกว่านั้น ในการแสดงข้อมูลไดว์ทั้งหมดขึ้นมาใน My Computer
ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเป็น IDE mode
แต่ก็ใช่ว่าในการแสดงผลไดว์ทั้งหมดขึ้นมาทันทีนั้น เป็น AHCI mode ทั้งหมด
อาจจะเป็น IDE mode ก็เป็นได้ เพียงแต่ว่า หม้อไฟ และ HDD หรือตัวระบบ อาจจะยังทำงานได้ดีอยู่
เพราะในหลาย ๆ ครั้งแล้ว การทำงานในรูปแบบ IDE mode ก็สามารถแสดงผลได้ทันที เหมือนกับ AHCI mode เช่นกัน

การตรวจสอบให้แน่ใจ ก็สามารถทำได้โดยเปิดเข้าไปใน ไบออส
แล้วหาตัวเลือกในส่วน Storage Configuration
และดูที่ Configure SATA as IDE, RAID, AHCI

ไม่ขออธิบายวิธีการเข้าไบออสนะครับผม [emo19]

ในการติดตั้ง XP ในรูปแบบ AHCI mode
จำเป็นต้องมีฟล็อปปี้ไดว์ และฟล็อปปี้ดิสค์ เพื่อโหลดไดว์เวอร์ในระหว่างการติดตั้งวินโดวส์
ส่วนแผ่นวินโดวส์โมฯทั่ว ๆ ไปนั้น ส่วนใหญ่ไม่ได้ใส่ไดว์เวอร์ AHCI มาให้
หรือถ้าใส่มา ก็มักจะรวมไดว์เวอร์อื่น ๆ ของ SATA ลงไปด้วย
ทำให้เวลาติดตั้ง วินโดวส์จะไม่โหลดไดว์เวอร์ AHCI ลงในระบบ
แต่จะโหลดแค่ virtual AHCI มาแทน ซึ่งก็คือการจำลอง IDE ในรูปแบบ AHCI
ซึ่งแท้จริงแล้วก็คือ AHCI ในรูปแบบ IDE mode เพื่อที่จะหลอกวินโดวส์ว่า ได้ติดตั้ง AHCI mode ให้แล้ว

ปล๑. ในที่นี้ไม่ได้พูดถึง HDD IDE แต่พูดถึงการทำงานของ SATA ในรูปแบบการส่งข้อมูลแบบ IDE
ปล๒. ข้อมูลอ้างอิงอื่น ๆ
http://en.wikipedia.org/wiki/Advanced_Host_Controller_Interface
http://en.wikipedia.org/wiki/Serial_ATA
http://en.wikipedia.org/wiki/Parallel_ATA

ตอนนี้กำลังหาที่ปล่อยแผ่นวินโดวส์โมฯ ฉบับ XP for Intel AHCI และ XP for AMD AHCI
ซึ่งจะมีแต่ไดว์เวอร์ AHCI อย่างเดียว ไม่ปนอย่างอื่น

หวังว่าข้อมูลนี้คงไม่ทำให้หลาย ๆ ท่านหลับคาคีย์บอร์ดก่อนนะ [emo14]

ของผมใช้ HDD แบบ Sata ครับ [emo10]
ว่าแต่ทำไมมันเพิ่งจะมาเป็นล่ะครับใช้มาตั้งหลายเดือนแล้วครับ แล้วอย่างนี้มันเกี่ยวกับว่าผมเปลี่ยนจากการเสียบไฟของเมนบอร์ดแบบ 4 พินมาเป็น 8 พินด้วยรึป่าวครับ [emo12]
แผ่นวินโด้ที่ผมลงผมใช้ วินโด้ XP SP3 ลงแบบ Sata ได้ด้วย แบบเดิมๆน่ะครับไม่ได้โม (ได้มาจากเวปบิท)  [emo10]
แล้วเจ้าไดว์เวอร์ AHCI ติดตั้งเสริมลงไปทีหลังได้มั้ย ครับแล้วมีลิ้งมั้ยครับ [emo17]
ปล.ผมอ่านแล้วเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง่นะครับ  [emo10] แล้วผมต้องเช็คยังไงต่อครับแล้วต้องดูตรงไหนถึงจะรู้ว่าเรามีไดว์เวอร์ AHCI มั้ย [emo19]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ที่อธิบายไป ก็หมายถึง HDD Sata ทั้งหมดนั่นแหล่ะท่าน
ยังไม่ได้มีประโยคไหนบอกว่าใช้ HDD IDE เลย

รายละเอียดข้อความที่อธิบายไป หมายถึงรูปแบบการใช้งาน
Sata แบบ IDE mode หรือ
Sata แบบ AHCI mode

ทุกวันนี้การติดต่อระหว่าง HDD กับตัวระบบ ก็มีอยู่สามรูปแบบ
IDE mode
AHCI mode
Raid mode

แต่จะอธิบายแค่รูปแบบ IDE mode หรือ AHCI mode

ถ้าจะใช้ AHCI mode โดยที่ยังเป็น IDE mode แนะนำให้ ลงวินโดวส์ใหม่ เท่านั้น
การติดตั้ง AHCI ลงในวินโดวส์ที่ใช้งานอยู่แล้ว ไม่ได้ถือว่าเป็นการเปลี่ยนรูปแบบจาก IDE ไปเป็น AHCI แต่อย่างใด
เพียงแต่เป็นการทำงานได้รูปแบบ virtual AHCI

การตรวจสอบให้แน่ใจ ก็สามารถทำได้โดยเปิดเข้าไปใน ไบออส
แล้วหาตัวเลือกในส่วน Storage Configuration
และดูที่ Configure SATA as IDE, RAID, AHCI

ปล. ท่านที่อ่านแล้วไม่เข้าใจ แนะนำให้อ่านซ้ำ ๆ หลาย ๆ รอบ หาข้อมูลประกอบจากที่อื่น ๆ ด้วยก็ยิ่งดีครับ
ปล. ในที่นี่ไม่ได้บอกว่าถึงการใช้ HDD IDE แต่อย่างใด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ปัญหาคอมฯเครื่องนี้มีปัญหาหลายอย่างมากครับ ... เพราะเท่าที่อ่านจากกระทู้ที่เคยถาม ๆ มา ผมจับใจความได้ว่า ดังนี้ครับ

1. การ์ดจอที่ใช้อยู่เป็น GF9500GT
2. ไปเปลี่ยนเคสใส่ใหม่
3. เปลี่ยนหม้อไฟใหม่

ปล. ผมชอดูสเปคโดยรวม ๆ ทั้งหมดหน่อยครับว่า ตอนนี้ที่ใช้อยู่มีอะไรบ้าง ขอละเอี่ยดเลยนะครับ [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ผมเข้าไปดูตรงที่คุณ fantasy บอกแล้วนะครับของผมมันเป็น Configure SATA as IDE ครับ
แล้วจะดูยังไงว่าแผ่นวินโด้ของเรามันมีเจ้าไดว์เวอร์ AHCI ล่ะครับ แล้วในการติดตั้ง XP ในรูปแบบ AHCI mode จำเป็นต้องมีฟล็อปปี้ไดว์ และฟล็อปปี้ดิสค์ เพื่อโหลดไดว์เวอร์ในระหว่างการติดตั้งวินโดวส์ ด้วยใช่มั้ยครับ (แล้วจะไปหาเจ้าฟล็อปปี้ไดว์ กับฟล็อปปี้ดิสค์ที่ไหนล่ะเนี่ย [emo14])

สเปคนี้น่ะครับ [emo10]
็HDD - Seagate 500 GB
เมนบอร์ด ASUS รุ่น P5QL-E
ฮีทซิงค์ระบายความร้อนอินเทล
พัดลม 12cm x2 หน้า-หลัง
การ์ดจอ GF9500GT
Power Supply - Plenty รุ่น Super Black 2 (500w)
Ram 2 GB - Kingston 2 ตัว
สเปคพอไหวมั้ยครับ
ปล.แล้วอย่างนี้มันเกี่ยวกับว่าผมเปลี่ยนจากการเสียบไฟของเมนบอร์ดแบบ 4 พินมาเป็น 8 พินด้วยรึป่าวครับ [emo12]

• N/A
การที่เมนบอร์ดมีช่องเสียบไฟแบบ 4 pins หรือ 8 pins นั้น ก็ขึ้นอยู่กับว่า
เมนบอร์ดต้องการไฟ และการทำงานที่เสถียรมากน้อยแค่ไหน

จริงอยู่ที่อุปกรณ์รุ่นใหม่ ๆ มักต้องการกำลังไฟที่น้อยลง
แต่ทราบหรือไม่ว่า การที่อุปกรณ์หลาย ๆ ชิ้นกินไฟน้อยลง
แต่การใช้งานในปัจจุบัน ต้องการการต่ออุปกรณ์หลาย ๆ ชิ้นมากขึ้น
ซึ่งก็ไม่ได้ต่างอะไรกับอุปกรณ์รุ่นก่อนหน้า ที่กินไฟมาก ๆ แต่ก็ต่ออุปกรณ์น้อยชิ้นกว่า

ที่ตัว M/B (เมนบอร์ด) สำหรับอินเทล จึงต้องมีการพัฒนาระบบไฟ
จาก 4 เฟส ไปเป็น 8 เฟส 16 เฟส (สังเกตจากตัวอุปกรณ์ Capacitor สี่เหลี่ยมที่อยู่รอบ ๆ ซ็อกเก็ตซีพียู เป็นตัวบอกจำนวนเฟส)
การที่เพิ่มจำนวนเฟสขึ้น ก็หมายถึงความต้องการไฟในตัว M/B มากขึ้น เพราะว่ามีอุปกรณ์ต่อพ่วงมากชิ้นขึ้น

M/B ที่มีช่องไฟ 8 pins บอกถึงความต้องการกำลังไฟมากขึ้น
ถึงแม้ว่าในจะมีแผ่นพลาสติกปิดไว้ให้เหลือแค่ 4 pins
แต่ในการใช้งานแบบเต็มความสามารถ ก็ควรต่อแบบ 8 pins
ถ้ามีงบซื้อ PSU ที่จ่ายไฟ 8 pins ได้

อย่าคิดทำการเพิ่มไฟแบบเสมือน เหมือนคราวที่ M/B เปลี่ยนช่องรับไฟจาก 20 pins มาเป็น 24 pins
โดยการซื้อหัวแปลงตัวจ่ายไฟจาก 20 -> 24 pins มาใช้
ซึ่งจะทำให้อุปกรณ์เสียหายเร็วกว่าปรกติ

แต่ก็ไม่ได้บอกว่า ต้องเปลี่ยนเป็น 8 pins เพื่อการใช้งานที่ดี
เพียงแต่แนะนำว่า ถ้าเป็นไปได้ ก็ควรใช้ 8 pins หากว่า M/B นั้นรองรับ

ข้อดีของการใช้งาน
CPU ทำงานได้ดีขึ้น
M/B จ่ายไฟให้อุปกรณ์ได้เสถียรมากขึ้น
ปัญหา USB จ่ายไฟให้อุปกรณ์ไม่พอ ลดน้อยลง
- แต่ก็ใช่ว่าจะไม่เกิดขึ้น เพราะว่าการเกิดปัญหานี้ ก็ต้องดูจากอุปกรณ์ และการใช้งานเป็นหลัก
เช่น M/B จ่ายไฟไม่คงที่, PSU ไม่ได้มาตรฐาน (นับรวมถึงพวกวัตต์ละบาท เช่น 400W สี่ร้อยบาท)
อุปกรณ์ต่อพ่วง USB แบบไม่มีตัวจ่ายไฟภายนอกมากเกินไป เช่น Handy Drive, Scanner บางรุ่น ที่ไม่มีหม้อแปลงต่างหาก
HDD ทำงานได้เสถียรมากขึ้น การส่งถ่ายข้อมูลไม่ทำให้ระบบนิ่งไปเป็นพัก ๆ
ข้อเสียของการใช้งาน
กินไฟมากกว่าเดิม [emo12] แต่ก็ไม่มากนัก
ไม่ใช่ว่า 4 pin กินไฟ 10W แล้วพอใช้ 8 pin กินไฟ 20W แบบนี้
จริง ๆ แล้วอาจจะกินไฟเพิ่มมาอีกแค่ 1 - 2W เท่านั้น (รอท่านผู้รู้มายืนยัน)

ตอนนี้ที่บ้านก็ใช้อุปกรณ์คร่าว ๆ ดังนี้
CPU C2D 8400
ฮีทซิงค์ระบายความร้อนด้วยสารหล่อเย็น
M/B P5Q ต่อไฟแบบ 8 pins (ตอนนี้ไม่มีขายแล้วมั้ง)
Ram G.Skill 8G/800 CL4 (2Gx4)
VGA Galaxy GF 8500 256M DDR3
HDD AHCI mode 5 ลูก รวม ๆ แล้ว 3TB
DVD-RW Pioneer IDE 2 ตัว
PSU Gview Gold 550W
พัดลม 12cm x3
USB ต่อไว้สิบตัว บวกตัวเพิ่ม usb อีกชุด
ซึ่งต่ออุปกรณ์ HDD Ext. 5 กล่อง (จริง ๆ มีอยู่เจ็ดกล่อง), Webcam, Wireless Joypad, Bluetooth, Handy Drive
Windows XP 64Bits และ Seven 64Bits
ปล. เวลาเปิดใช้งานพร้อมกันหมด บางครั้ง USB แจ้งว่าจ่ายไฟไม่พอ [emo12]

รายการอุปกรณ์คร่าว ๆ ตามนี้
ตอนที่ใช้ IDE mode ก็มีปัญหาบ้าง ในตอนที่บูตเครื่อง แล้วต้องรอเวลาให้ระบบค้นหา HDD ทั้งหมด
เพื่อแสดงไดว์ที่มีอยู่

• N/A

ผมเข้าไปดูตรงที่คุณ fantasy บอกแล้วนะครับของผมมันเป็น Configure SATA as IDE ครับ
แล้วจะดูยังไงว่าแผ่นวินโด้ของเรามันมีเจ้าไดว์เวอร์ AHCI ล่ะครับ แล้วในการติดตั้ง XP ในรูปแบบ AHCI mode จำเป็นต้องมีฟล็อปปี้ไดว์ และฟล็อปปี้ดิสค์ เพื่อโหลดไดว์เวอร์ในระหว่างการติดตั้งวินโดวส์ ด้วยใช่มั้ยครับ (แล้วจะไปหาเจ้าฟล็อปปี้ไดว์ กับฟล็อปปี้ดิสค์ที่ไหนล่ะเนี่ย [emo14])

ท่านคงต้องหายืมฟล็อปปี้ไดว์ และแผ่นดิสค์ จากคนรู้จัก
แต่ก็ต้องหาไดว์เวอร์ AHCI มาด้วย
แต่ไม่ต้องตกใจไป เพราะไดว์เวอร์มีให้โหลดในเวบอยู่แล้ว

แผ่นวินโดวส์เอ็กซ์พีแท้ ๆ จากไมโครซอพท์ ไม่มีไดว์เวอร์ AHCI มาให้
แผ่นวินโดวส์โมฯ มีไดว์เวอร์ AHCI + SATA + Raid รวมมาให้
แต่ก็อยากที่บอกไปข้างต้นว่า ตัววินโดวส์เองจะไม่โหลดไดว์เวอร์ AHCI มาให้ในตอนติดตั้ง
ถึงแม้ว่าแผ่นจะมีไดว์เวอร์ AHCI มาให้ (แต่ก็เพราะมันมีไดว์เวอร์ตัวอื่นรวมมาด้วย วินโดวส์จึงไม่เลือ AHCI มาใช้)

ซึ่งนี่คือข้อที่ควรรู้ แต่ก็เป็นข้อผิดพลาดสำหรับนักโมวินโดวส์ ที่ไม่ได้คิดถึงหลักของการทำงานนี้
ถ้าจะทำแผ่นโมฯที่รองรับกับ AHCI หรือ Raid โดยเฉพาะแล้วละก็
ไม่ควรใส่ไดว์เวอร์ปนกันมาทั้งหมด
แต่เพราะว่านักโมฯหลาย ๆ ท่านคิดว่าการรวมไดว์เวอร์หลาย ๆ ตัว
เป็นสิ่งที่ดีกับผู้ใช้ ในเวลาติดตั้งวินโดวส์ เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในเวลาติดตั้ง
แต่ข้อผิดพลาดอีกประการสำหรับนักโมฯก็คือ
ชิบเซ็ตของซีพียูแต่ละค่าย รวมกันในแผ่นเดียวไม่ได้
จะเอาไดว์เวอร์ Intel กับ AMD มารวมกันในแผ่นวินโดวส์แผ่นเดียวกันไม่ได้
ถึงแม้จะติดตั้งใช้งานได้ แต่ก็จะเกิดปัญหาในบางโปรแกรม
บางท่านก็เคยเจอจอฟ้ามาบ่อย ๆ เพราะว่านักโมฯส่วนใหญ่ใช้ Intel
แต่เครื่องที่เจอปัญหาบ่อย ๆ กลับกลายเป็น AMD
หรือกลับกัน
นักโมฯแผ่น ใช้ AMD เป็นหลัก
แต่เครื่องที่เจอปัญหาบ่อย ๆ ก็กลายเป็นเครื่อง Intel

ถ้าเคยศึกษาการทำแผ่นข้ามชิพเซ็ท จะรู้ว่า ต้องถอดชุดไดว์เวอร์ชิพเซ็ททิ้งทั้งหมด
ก่อนที่จะทำแผ่นขึ้นมาใช้

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27