# Notification.
Notification

Author Topic: อยู่ดีๆFile System ของ External HDD (WD) 1TB กลายเป็นFile System : RAW  (Read 13008 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mintkung

• VPC Member
    • View Profile
อยู่ดีๆFile System ของ External HDD (WD) 1TB กลายเป็นFile System : RAW 
พอกดDoubleClickที่Drive มันก็ขึ้นว่าต้องFormatก่อน  ผมเลยลองเข้าไปที่Disk Managementปรากฏว่าที่ไฟล์ระบบ(File System)ของDrive(HDD)ที่มีปัญหามันไม่ใช่ NTFS อย่างเดิมแต่กลายเป็นRAW ก็ไม่รู้จะทำยังไง เลยตัดสินใจกดสั่งFormat
อยากทราบว่าทำไมมันถึงกลายเป็น RAWได้ครับ [emo12]
ความรู้น้อย จึงต้องเข้ามาเสริมรอยหยักในสมอง
หวังว่าทุกท่านจะเห็นใจ  ไม่หล่อแต่มีพลัง

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อาจเป็นปัญหาที่ตัว HDD เอง หรือเป็นที่พอร์ต USB ของตัวเครื่องก็ได้ครับ ถ้าเจออาการดังกล่าวอีก อยากให้ลองสลับพอร์ตเสียบ หรือสลับเครื่องดูก่อนว่าจะหายจาก Raw ไปเป็นปกติหรือไม่  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าแก้ไม่หาย คงต้องพึ่งโปรแกรมกู้ข้อมูลแล้วล่ะครับ
แต่ก็ต้องมี HDD ว่างประมาณ 1TB หรือมากกว่าตัวที่จะกู้ข้อมูลนะครับ

ลองค้นหาโปรแกรม R-Studio มาติดตั้งและกู้ข้อมูล
จากนั้นก็ลบพาร์ติชั่น และสร้างขึ้นมาใหม่ แล้วก็ย้ายข้อมูลกลับ

และถ้าหากเกิดอาการแบบนี้ขึ้นมาอีก คงต้องไปหาสาเหตุที่เกี่ยวข้อง เช่น
USB เมนบอร์ดมีปัญหาหรือไม่
PSU (หม้อไฟ) จ่ายไฟให้กับเมนบอร์ดเพียงพอหรือไม่
หม้อแปลงของ HDD Ext จ่ายไฟไม่พอหรือไม่
(เพราะท่านไม่ได้บอกมาว่า HDD Ext เป็นแบบ 3.5" หรือ 2.5")

สำหรับโปรแกรม R-Studio นั้น ท่าน ans58670 แนะนำผมมา
เพราะเมื่อประมาณกลางปีที่แล้ว HDD Server 1TB ของผม ข้อมูลหายหมดเกลี้ยงเลย
เพราะจานข้อมูลภายในหมุนติดขัด แต่โชคยังดีที่ต่อเข้าคอมฯแล้ววินโดวส์ยังมองเห็น HDD
ตอนนั้นผมใช้เวลากู้ไฟล์ประมาณสองสามวัน และย้ายข้อมูลลง HDD ตัวใหม่อีกสองวันกว่า [emo18]
แต่ก็มีข้อมูลบางส่วนที่เสียหายไปด้วย [emo12]

ถ้าแก้ไม่หาย คงต้องพึ่งโปรแกรมกู้ข้อมูลแล้วล่ะครับ
แต่ก็ต้องมี HDD ว่างประมาณ 1TB หรือมากกว่าตัวที่จะกู้ข้อมูลนะครับ

ลองค้นหาโปรแกรม R-Studio มาติดตั้งและกู้ข้อมูล
จากนั้นก็ลบพาร์ติชั่น และสร้างขึ้นมาใหม่ แล้วก็ย้ายข้อมูลกลับ

และถ้าหากเกิดอาการแบบนี้ขึ้นมาอีก คงต้องไปหาสาเหตุที่เกี่ยวข้อง เช่น
USB เมนบอร์ดมีปัญหาหรือไม่
PSU (หม้อไฟ) จ่ายไฟให้กับเมนบอร์ดเพียงพอหรือไม่
หม้อแปลงของ HDD Ext จ่ายไฟไม่พอหรือไม่
(เพราะท่านไม่ได้บอกมาว่า HDD Ext เป็นแบบ 3.5" หรือ 2.5")
ที่สายเสียบเขียนว่า USB 3.0 compatible with USB 2.0 ครับ
ส่วนสาเหตคือเกิดจากจากไฟไม่พอใช่มั๊ยครับ
แต่ผมฟอรเมตไปแหละครับ ดีนะที่เก็บข้อมูลยังไม่เยอะ [emo12]
ความรู้น้อย จึงต้องเข้ามาเสริมรอยหยักในสมอง
หวังว่าทุกท่านจะเห็นใจ  ไม่หล่อแต่มีพลัง

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ประโยคที่บอกว่า USB 3.0 compatible with USB 2.0
มันเป็นแค่คำอธิบายว่า สามารถใช้งานกับ USB รุ่นเก่าได้ (USB 2.0) แค่นั้นเองแหล่ะครับ
แต่ดูจากรายละเอียดที่ให้มา ผมคิดว่าปัญหาหลักน่าจะเป็นที่ไฟไม่พอนั่นแหล่ะครับ
เพราะผมเคยเจอข้อความประมาณว่า "usb recognized" ซึ่งก็คือ การรับส่งข้อมูลใช้งานไม่ได้
ก็หมายถึง การจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์เกิดปัญหา หรืออาจจะเป็นที่ว่า usb ในช่องหรือชุดนั้น ๆ อาจจะมีปัญหาเช่นกัน

ทางที่ดี ถ้าหากใช้งานไปแล้วยังเกิดปัญหาแนวนี้ขึ้นมาอีก ก็ลองเอา HDD Ext. ไปเคลมนะครับ
และแจ้งไปว่า หม้อแปลงจ่ายไฟไม่พอ (ถ้าหากเป็น HDD Ext. 3.5")
แต่ถ้าเป็นแบบ 2.5" ล่ะก็ ให้ทำตำหนิ หรือจำเอาไว้ว่า อย่าไปใช้ usb ในช่องนั้นอีก
ที่สำคัญ ถ้าหากเป็นไปได้ อุปกรณ์ HDD Ext. เหล่านี้ ควรต่อผ่าน usb ที่ด้านหลังของเครื่อง
ไม่ควรต่อที่ช่อง usb เสริมด้านหน้าของเครื่องนะครับ
เพราะเคสบางรุ่น ใช้สายไฟ หรือมีวงจรที่จ่ายไฟไม่ดีพอ อาจจะทำให้อุปกรณ์ต่อพ่วงเสียหายไปด้วย

คอมฯที่บ้านผม ช่อง usb ด้านหน้า ผมเอาไว้ต่ออุปกรณ์จำพวก แฮนดี้ไดวฟ์ หรือไม่ก็เอาไว้ชาร์จหูฟังบลูทูธ
และซื้อ usb hub แบบที่มีหม้อแปลงจ่ายไฟเพิ่ม มาต่อพ่วงจากช่อง usb ด้านหลัง
เวลาต่ออุปกรณ์ HDD Ext. ก็ต่อผ่าน usb hub เหล่านี้ ทำให้มั่นใจได้ว่า อุปกรณ์ได้รับไฟเพียงพอ

USB Hub ที่ผมใช้ ก็มี Belkin, Logitech ซึ่งมีหม้อแปลงแถมมาให้ด้วย
และอีกตัวหนึ่ง ซื้อจากแผงขายอุปกรณ์ทั่วไป แต่ก็หาหม้อแปลงมาต่อเพิ่มเข้าไปด้วย
ถ้าหากจะซื้อ usb hub ทั่วไป แนะนำให้หาซื้อหม้อแปลงที่จ่ายไฟประมาณ 5V/2A (หรือ 2-3A)
มาใช้งาน เพราะไฟจาก usb ในคอมฯทั่วไป จะจ่ายกระแสได้แค่ 5V/0.5A
ซึ่งไม่เพียงพอกับอุปกรณ์จำพวก HDD Ext. น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27