เข้า Bios แล้วค้างครับ

Started by FM09, 03 January 2013, 21:03:20

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

FM09

CPU : CORE I5 3570K   3.40 GHz. 
M/B : GIGABYTE Z77X-UD3H..
RAM : 4GB DDR3/1600 Kingston Hyper-X.
HDD : 500 GB SATA-III WD5000AAKX (Blue)...
VGA : GTX650 'GigaByte' Over Clock 2GB DDR5
ODD : DVD-RW LG 24X SATA..
PSU : PS (FULL) 550W. Tsunami Black Strom
FAN CPU X6 'CoolerMas
คีย์บอร์ดไม่ใช่ USB

ตามสเปคนี่ครับ เวลาเข้าไบออสทีรัย ค้างทุกที แล้วกดไรไม่ได้เลยครับ

ismaell

เป็นเฉพาะตอนเข้า Bios ใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่ ผมเดาว่าปัญหาน่าจะเป็นที่ตัวบอร์ด อาจจะชิพ Bios เสียก็เป็นได้ครับ
ถ้าเครื่องเพิ่งซื้อมาใหม่ ลองยกกลับไปที่ร้าน ให้ทางร้านตรวจเช็คดู เผื่อจะสามารถเปลี่ยนตัวใหม่ได้ครับ  [emo02]

FM09

เฉพาะตอนเข้า ไบออส ครับ เด่วต้องยกไปร้านแระ ซื้อมายังไม่ถึง 10 วันเลย เซ็ง

FM09

พอดี ผมยกไปให้ให้ช่าง ดู แต่ก้อเข้า ไบออสได้ปกติครับ (คีย์บอร์ด ของช่างเป็นหัวกลม แล้วเป็นตัวที่ใช้ลงวินโดวให้เครื่องผม) ผมเลยให้ช่างเค้า เอาคียบอร์ด รุ่นเดียวกัน ยี่ห้อ เดียวกันที่ช่างใช้ มาเสียบดู มันก้อไม่ได้ ครับ แต่มา เปลี่ยน เป็น พอร์ต USB ได้ เฉย แต่ ก้อเป็นๆ หายๆ รบกวนขอวิธีแก้หน่อยครับ

ismaell

ส่งเคลมไปเลยครับ อาการแบบนี้ มันแสดงถึงความผิดปกติ เพราะถ้าปกติดี มันต้องใช้งานได้อย่างราบรื่นไม่มีปัญหาอะไรครับ  [emo20]

FM09

พี่ครับ รบกวนอีกนิด คือว่า เครื่องผมอยู่ดีๆ ก้อเข้าไปบออสได้เฉยเลย  ผมเลย ทำการแฟลสไบออส เป็น F19e เมมบอร์ด Z77-UD3H อันเก่า มันเป็น F18  ก่อนหน้า นั้น ไม่สามารถเข้าไบออสได้เลย แต่เข้า วินโดว์ได้ปกติ แต่พอมาอัพเป็น f19e ก้อเข้าได้ไม่มีปัญหา ลองเข้าไบออส มาได้ 7 วันแระ เข้าได้ปกติ OC ได้ไม่มีปัญหา  มันเป็นเพราะ เวอร์ชั่นไบออสรึป่าวครับพี่

microsoft

มีความเป็นไปได้ว่าไบออสอาจจะผิดเพี้ยนมาจากโรงงานก็ได้ครับ หรืออาจเป็นที่ความไม่เข้ากันของฮาร์ดแวร์บางตัว ก็เลยมีไบออสเวอร์ชั่นใหม่ออกมาให้อัพเดต  [emo04]

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles