# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามครับ ใช้โปรแกรม Windows 7 USB DVD Download Tool แต่ขั้นสุดท้าย <มีรูปให้ดูครับ>  (Read 5931 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Roman43

• VPC Member
  • **
    • View Profile
กำลังทำ ลงวินโดว์ 7 ผ่าน flash drive ครับ
โดยใช้โปรแกรมของวินโดว์คือ Windows 7 USB DVD Download Tool ครับ
แต่ขั้นตอนสุดท้ายขึ้นตามรูปเลยครับ จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรดีครับ

ผมหาข้อมูลมานิดหน่อย เห็นจากเว็บนี้ http://wudt.codeplex.com/workitem/17777
ตามที่เข้าใจเหมือนกับว่า เครื่องผมใช้ xp 32 bit แต่ จะทำ วินโดว์ 7 64 bit ลง flash drive ไม่ได้
และจากรูป ผมจะหา bootsect หรือแก้ไขได้ยังไงครับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับผม

Offline ismaell

• Webmaster
ผมเองไม่เคยทำวิธีนี้ เลยตอบให้ไม่ได้ครับ
แต่จะแนะนำอีกวิธีง่ายๆ โดยใช้โปรแกรม  UltraISO ช่วยจัดการ เพราะผมเองก็ใช้วิธีนี้อยู่  ลองดูตามนี้ครับ  [emo01]

http://www.varietypc.net/main/archives/3596

• **
ขอบคุณ คุณ ismaell ครับ
เมื่อสักครู่ ผมได้ลองทำตามวิธีที่แนะนำแล้วครับ
พอทำเสร็จทุกขั้นตอนแล้ว ไปดูที่ flash drive ปรากฏว่า เป็น 0 ไบต์ และเปิดขึ้นมาก็บอกให้ format ครับ
คือผมสงสัยว่า จะเกี่ยวกับประเภทของ file system หรือเปล่าครับ เพราะตอนที่ผมทำวิธีโดยใช้ Windows 7 USB DVD Download Tool เขาแนะนำว่าให้ฟอแมตเป็น NTFS ก่อนครับ
เลยอยากถามว่า วิธีที่คุณ ismaell  แนะนำมา แฟลชไดรฟ์ ต้องเป็น fat32 หรือเปล่าครับ
ยังไงเดี๋ยวผมลองอีกทีเลยดีกว่า ได้อย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ  [emo16]

แก้ไขครับ ตอนนี้เห็นแฟลชไดรฟ์เป็นตัวลงวินโดว์แล้วครับ
เนื่องจาก วิธีที่จะฟอแมตเป็น NTFS เขาให้ไปติ๊กเป็น Optimize for performance ก่อนถึงจะได้ ตามรูปเลยครับ

ผมเลยเขาไปติ๊กกลับเป็น for quick removal พอไปดูแฟลชไดรฟ์ใหม่ ก็โชว์เป็นตัวลงวินโดว์แล้วครับ
ในตอนแรกผมเกือบไป ฟอแมตตามที่เจ้าวินโดว์บอกซะแล้ว (ตอนที่พยายามเปิดแฟลชไดรฟ์) ไม่งั้นได้เสียเวลาลงใหม่อีก  [emo14] [emo14]
ตรงนี้ ขออณุญาตนำมาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ เผื่อมี error user แบบผมเป็นเหมือนกัน  [emo10]

สอบถามเพิ่มครับจากบทความบอกว่า สามารถลงข้อมูลต่างๆรวมถึงไดร์เวอร์ได้ด้วย แต่ผมไม่แน่ใจเพราะจากรูป (ไดร์ F เป็นแฟลชไดรฟ์นะครับ)

คืออยากถามคุณ ismaell ว่าผมสามารถเอาพวกไดร์เวอร์ไปวางในไฟล์ลงวินโดว์ได้เลย ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ถ้าแฟลชไดรฟ์ ยังมีเนื้อที่เหลืออยู่ ท่านก็สามารถนำข้อมูลทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น ไดรเวอร์ โปรแกรม หรืออะไรก็ได้มาเก็บไว้ในนั้นโดยที่ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้นครับ
ทางที่ดี ถ้าข้อมูลที่จะนำไปเก็บมีจำนวนเยอะ ควรจะสร้างโฟลเดอร์แยกเป็นประเภทเป็นกลุ่มไว้ เพื่อป้องกันการสับสนครับ  [emo03]

• **
ขอบคุณมาก ๆ ครับ  [emo01] [emo01]
ได้คุณ ismaell คอยช่วยเหลือและแนะนำตลอด

อ่อเกือบลืมไป>> ผมไม่รู้จะตอบแทนน้ำใจของคุณ  ismaell ยังไงดี ขอเป็นคำกล่าว
สวัสดีปีใหม่และคำอวยพรแล้วกันนะครับ
ขอให้คุณ  ismaell มีความสุขความเจริญ สุขภาพร่างกายแข็งแรง หล่อ ๆ รวย ๆ ครับผม
ปล. อาจลิเกไปหน่อยแต่จริงใจนะครับ   [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27