# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามครับ เกี่ยวกับ ADSL Modem ครับ  (Read 3390 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Roman43

• VPC Member
  • **
    • View Profile
ตอนนี้ที่บ้านใช้เน็ตรายเดือน 10M ของ 3BB ครับ
มี ADSL modem router (<< ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหมครับ) ที่แถมมาให้ตอนขอใช้บริการครับ ยี่ห้อ huawei ครับ

แต่ตอนนี้ต้องการ ADSL modem router ใหม่ ที่มี port สาย Lan อย่างน้อย 2 port ครับ
หาข้อมูลทางอากู๋ไม่เจอเลยครับ (สงสัยใส่ Key word ไม่ถูกหรือเปล่า) เลยมาขอคำแนะนำในนี้หน่อยครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ การใช้งาน มีโหลดบิต โหลดธรรมดา เล่นเกมส์ออนไลน์ และเข้าเน็ต ครับ
แนะนำตัวที่ทน ๆ สัญญาณนิ่ง ๆ หน่อยครับ ไม่ได้ใช้ wireless ครับ ขอเป็น Lan อย่างเดียวพอ
ส่วนราคายังไม่ได้ตั้งงบไว้ครับ ช่วยเสนอมาดูก่อนครับ

ขอบคุณครับผม  [emo19]

(ปล.เรื่องสัญญาณตกไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าเกี่ยวกับโมเดมไหม หรือเป็นที่คนใช่เยอะก็ไม่รู้ แต่ที่บ้านเป็นบ่อยครับ ตัว huawei เน็ตค้าง โหลดไม่ขึ้นครับ จับที่ตัวโมเดมดู พบว่าร้อนมากครับ)

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
แม้จะไม่ได้ใช้งานไวเลสไร้สาย แต่ก็ต้องใช้แบบ all-in-1 ครับ สำหรับโมเด็ม adsl router หรือ all-in-1 ที่มีแค่พอร์ตแลน 2 ช่องจะไม่มีครับ จะมีเป็น 4 ช่องเลย ถ้าใช้งานทั่วไปก็ลองดูเป็น D-Link ตัวนี้ก็ได้ แล้วก็ค่อยเข้าไปปิดฟังก์ชั่น wireless ในขั้นตอนคอนฟิกอีกที เพราะเราต้องเอา username/password สำหรับล็อกอินกับ ISP ใส่เข้าไปด้วย เหมือนที่ใช้กับโมเด็มตัวเก่า
https://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/8731/16/index.html
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล  [emo01]
น่าเสียดายนะครับ สินค้าเดี๋ยวนี้ฟังก์ชั่นที่เราไม่ได้ใช้ก็จำเป็นต้องจัดมาด้วย คิดสะว่าเขาแถมมาให้แล้วกัน [emo14]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คิดเสียว่าอนาคตเราอาจจะได้ใช้ครับ ของแบบนี้ซื้อแล้วได้ใช้ระยะยาว  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
คิดเสียว่าอนาคตเราอาจจะได้ใช้ครับ ของแบบนี้ซื้อแล้วได้ใช้ระยะยาว  [emo04]
ครับผม ขอบคุณครับ  [emo04]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ADSL modem router ราคาถูกสุดก็แปดร้อยถึงหนึ่งพันบาท
ADSL modem wireless router ราคาถูกสุดก็แปดร้อยถึงหนึ่งพันบาท

ถ้าคิดว่าอนาคตไม่ได้ใช้ไวเลสจริง ๆ ก็หาซื้อแบบไม่มีไวเลสได้ครับ
แต่สำหรับผู้ใช้ตามบ้าน พอถึงเวลานั้น ก็จะมานั่งคิดเสียดายว่าทำไมไม่ซื้อแบบมีไวเลสมาตั้งแต่แรก
ไม่อย่างนั้นก็คงไม่ต้องมาเสียเงินซ้ำซ้อนแบบนี้

แต่สำหรับผู้ใช้ระดับกลางขึ้นไป ก็คงไปหาซื้อ Access Point (AP) มาต่อพ่วงเพิ่มเติม
เพราะมันส่งสัญญาณไวเลสได้ดีกว่า แต่ก็ต้องมีความรู้มากว่าผู้ใช้ระดับต้น ๆ
ไม่อย่างนั้นคงต้องนั่งเอาสองมือกุมขมับแล้วมองอุปกรณ์ตาปริบ ๆ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
สนับสนุนอีกเสียงครับ เลือกที่มี Wireless ไว้เลยดีกว่า ราคาต่างกัน +/- 200บาท เผื่อเรามี Notebook, Taplet, Smartphone และ ฯลฯ อื่นๆที่รองรับ เราจะอยู่ตรงไหนภายในบ้านก็สามารถใช้งานได้ครับ  [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ADSL modem router ราคาถูกสุดก็แปดร้อยถึงหนึ่งพันบาท
ADSL modem wireless router ราคาถูกสุดก็แปดร้อยถึงหนึ่งพันบาท

ถ้าคิดว่าอนาคตไม่ได้ใช้ไวเลสจริง ๆ ก็หาซื้อแบบไม่มีไวเลสได้ครับ
แต่สำหรับผู้ใช้ตามบ้าน พอถึงเวลานั้น ก็จะมานั่งคิดเสียดายว่าทำไมไม่ซื้อแบบมีไวเลสมาตั้งแต่แรก
ไม่อย่างนั้นก็คงไม่ต้องมาเสียเงินซ้ำซ้อนแบบนี้

แต่สำหรับผู้ใช้ระดับกลางขึ้นไป ก็คงไปหาซื้อ Access Point (AP) มาต่อพ่วงเพิ่มเติม
เพราะมันส่งสัญญาณไวเลสได้ดีกว่า แต่ก็ต้องมีความรู้มากว่าผู้ใช้ระดับต้น ๆ
ไม่อย่างนั้นคงต้องนั่งเอาสองมือกุมขมับแล้วมองอุปกรณ์ตาปริบ ๆ
ขอบคุณสำหรับความรู้และข้อมูลเพิ่มเติมครับ แล้วก็ให้อุทาหรณ์มาด้วย  [emo08]
สนับสนุนอีกเสียงครับ เลือกที่มี Wireless ไว้เลยดีกว่า ราคาต่างกัน +/- 200บาท เผื่อเรามี Notebook, Taplet, Smartphone และ ฯลฯ อื่นๆที่รองรับ เราจะอยู่ตรงไหนภายในบ้านก็สามารถใช้งานได้ครับ  [emo01]
ครับผม ขอบคุณครับ  [emo01]
ได้เสียงสนับสนุนอีกหนึ่งเสียง คงได้จัดแบบไม่ต้องลังเล  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27