Similar topics (1)

แนะนำด้วยครับ เกี่ยวกับ i5 กับ Z77 และ H77

Started by Roman43, 13 December 2012, 09:24:01

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

Roman43

กำลังจะประกอบคอมครับ กำลังศึกษาอยู่
สงสัยเกี่ยวกับ core i5 กับชิบเซ็ต Z77 และ H77 ครับ

ถ้าเป็นระหว่างเซ็ตนี้ i5-3570 สมมุติ m/b เป็น Gigabyte H77M-D3H
กับเซ็ตนี้ i5-3570k สมมุติ m/b เป็น Gigabyte Z77M-D3H

ข้อแตกต่างยังมีอะไรอีกบ้างครับ นอกจากการ OC กับออนบอร์ด HD4000 และ HD2500

คือกำลังจะตัดสินใจเลือกอยู่ครับ ถ้าการใช้งานของผม เล่นเกม โหลดบิท
และอนาคตจะ ซื้อการ์ดจอแรง ๆ อย่าง GTX 670 เพื่อมาเล่นเกมส์ที่ต้องใช้สเป็คโหด ๆ สักหน่อย
ส่วนการ OC น่าจะไม่เน้นครับ (แต่อันนี้ก็ไม่แน่ครับ ถ้ามีเวลาศึกษาก็อยากลองเหมือนกัน)

และอีกคำถามคือ นอกจากข้อแตกต่างแล้ว ผมน่าจะเลือกเซ็ตไหนน่าจะเหมาะครับ
เซ็ต i5-3570 กับ m/b H77M จะพอไหวไหมกับพวกเกมส์สเป็คโหด ๆ เมื่อเทียบกับเซ็ต Z77
คือกลัวว่าถ้าเอาเซ็ตที่ OC ไม่ได้ จะตันก่อน อยากใช้ยาว ๆ สักหน่อยครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม

ismaell

i5 แรงพอสำหรับทุกเกมส์แล้วครับ ถึงแม้จะไม่ OC ก็ตาม
สำหรับความแตกต่างระหว่าง H77 กับ Z77 ก็ตามนั้นครับ ถ้าไม่ OC ก็ H77 ถ้า OC ก็ Z77
ส่วนจะเลือกแบบไหน มันก็แล้วแต่ท่านครับ ถ้าชอบปรับแต่ง และมีงบเหลือเฟือ ก็จัดชุด i5-3570K กับ บอร์ด Z77 ไป
แต่ถ้าไม่อยากทำอะไรเพิ่ม ก็จัด i5-3570 กับบอร์ด H77 ก็พอครับ

ปล. i5 กับ GTX 670 สำหรับเกมส์ถือว่า เทพสุดแล้ว ยังไงก็ไม่ตันครับ   [emo04]

Roman43

รบกวนถามเพิ่มครับ พอดีว่าผมก็ได้ข้อความรู้จากอีกเว็บหนึ่งไว้ด้วย
ขออณุญาตนำข้อความที่เขาให้ไว้มาแปะนะครับ (แต่ไม่รู้ท่านนั้นจะเคืองหรือเปล่า  [emo13])

"ผมคิดว่า i5-3570k กับ Gigabyte Z77M-D3H น่าจะอยู่ได้นานกว่านะครับ
อนาคตใช้การ์ดจอแรงๆ ก็คงเป็น PCI-E 3.0 หมดแล้ว
CPU,MB ชุดนี้ก็น่าจะโอเคนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
รอท่านอื่นๆมา แนะนำอีกทีนะครับ"

เรื่องของการ์ดจอผมยังศึกษามาไม่มากพอครับ เลยยังสงสัยอยู่
ในที่นี้ หมายความว่า อนาคตถ้าได้จัดการ์ดจอแรง ๆ ที่อาจจะออกมาใหม่ เซ็ต Z77 จะสามารถ OC ได้ เพื่อให้ใช้งานกับการ์ดจอได้เต็มประสิทธิภาพใช่หรือเปล่าครับ

ismaell

เมนบอร์ดชิพเซตของ Ivy ทุกรุ่น  ทั้ง Z77, H77, B75 ต่างก็รองรับ PCI-E 3.0 ด้วยกันทั้งนั้นครับ 

ส่วนเรื่องการ OC นั้น  Z77 มันรองรับการ OC ซีพียู ซึ่งก็คือ การเพิ่มความเร็วในการทำงานเกี่ยวข้องกับรอบสัญญาณนาฬิกา ทำให้การทำงานของซีพียูมีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น จะส่งผลเห็นได้ชัด ในงานที่ต้องการใช้ประสิทธิภาพของซีพียูสูงๆ เช่น การเรนเดอร์งานกราฟฟิก 3 D เป็นต้น
ส่วนผลต่อการเล่นเกมส์ มันก็อาจจะดีกว่าการไม่ OC เล็กน้อย เพราะเมื่อเรา OC ซีพียูให้แรงขึ้น  มันก็จะประมวลผลส่งมาถึงการ์ดจอได้ดียิ่งขึ้น ทำให้การเล่นเกมส์ได้เฟรมเรทเพิ่มขึ้นเล็กน้อย
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมจะบอกว่าการเล่นเกมส์สเปคสูงๆ มันจะเน้นที่ความสามารถของการ์ดจอเป็นหลักมากกว่าครับ
ยกตัวอย่าง i7-3770K ต่อให้ท่าน OC ไปถึง 5.0 GHz แต่ถ้าจับคู่กับการ์ดจอ GT 640 ยังไงมันก็เล่นเกมส์สู้ i5 กับการ์ดจอ GTX 670 ไม่ได้

ส่วนข้อความจากเว็บอื่นที่ท่านคัดลอกมา ผมไม่เถียงว่า Z77 กับ i5-3570K ดีกว่า แต่ผมกำลังจะบอกว่า ซีพียู i5 จะ OC หรือไม่ OC มันก็อยู่ได้นานเท่าๆกันในการเล่นเกมส์ เพราะยังไงมันเหลือเฟือสำหรับเกมส์สมัยใหม่อีกนานทั้งคู่ แบบว่าปรับสุดหมดก็ยังลื่น
ฉะนั้น ถ้างบเยอะ ก็เลือกชุดที่ OC ได้ไปครับ แต่ถ้างบไม่พอ ก็ไม่ต้อง OC มันก็เท่านั้นเอง  (ไปเน้นที่การ์ดจอแรงๆดีกว่าครับ)  [emo02]

Roman43

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ทั้งความรู้และข้อมูล ทำให้เคลียร์เลยครับกับที่สงสัยอยู่  [emo01]

Go Up