# Notification.
Notification

Author Topic: อยากให้แนะนำ การ์ดจอ กับ พัดลม และไวรัส  (Read 4416 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ozaneverdie

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
อยากให้แนะนำ การ์ดจอ กับ พัดลม ครับ

ถ้าผม มีงบ ในการซื้อการ์ดจอ 3000-5000 และ มีงบซื้อพัดลม ไว้ใส่ในเคส 2000 อยากให้แนะนำให้ผมหน่อยครับ ว่า ผมควรจะซื้อแบบ ไหน รุ่นใดดี

แนะนำ ถ้า มีภาพประกอบด้วย ก็จะขอบคุณยิ่งครับ

ขอถามอีกเรื่อง น่ะครับ เหมือน ไดร์ D ผมจะติด ไวรัสเป็นไฟล์ชื่อAUTORUN.INF ดูให้ทีครับ ลบ ก็ ลบไม่ได้เคย มีท่านนึงแนะนำให้ ใช้ Fix com V.3.0 แต่ก็ลบไม่ได้ช่วยดูให้หน่อยขอบคุณมากครับ

ถ้า ดูไม่ชัด ตามลิ๊งนี้ไปเลยครับ
http://upload.bluegy.com/show.php?fc371a7cec149d7bc77e10cffe338764.bmp

• Email
ช่วย เสนอแนะ แนว ทาง หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
จริงๆท่านต้องให้สเปคเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้ก่อนน่ะครับ ว่ามีองค์ประกอบของอะไรบ้างเช่น
CPU:
Ram:
Mainboard:
Harddisk:
Power Supply:

จะได้แนะนำการ์ดจอและพัดลมได้ถูก

ถ้าเป็นการ์ดจอแบบ PCI-Express ในงบระหว่าง 3,000 - 5,000 บาท
ก็จะมี
Sapphire HD4850 512MB DDR3 = 3,590 บาท
Sapphire HD5750 1GB DDR5 = 3,590 บาท

ในส่วนของพัดลม ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นฮีตซิงค์ซีพียู+พัดลมก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าท่านใช้ซีพียูของ AMD หรือ Intel และเป็น Socket อะไร

และไวรัส Autorun.inf ลองให้ NOD32 Registry Recovery-V1.1 เปิดการทำงานฟังก์ชันที่ไวรัสปิดไว้ แล้วสั่งสแกนด้วยโปรแกรม Antivirus อีกครั้งครับ

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
Sapphire HD5750 1GB DDR5

บอกให้ว่า ราคากับความแรง น่าคบมากๆครับรุ่นนี้

• Email
lntel(R)Core(TM)2 Quad CPU Q6600 @2.40GHz2.40GHz,2.00 GB of RAM GeForce 9300 GE Memory Size:512 MB

สเปกคอมเครื่องผมครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมข้อย้ายมาไว้ที่ ฮาร์ดแวร์ นะครับ  [emo02]

การ์ดจอที่นี่ > http://www.thanni.com/index.php?main_page=product_info&cPath=477&products_id=5574

เมื่อเปลี่ยนการ์ดจอแล้ว ถ้าหม้อไฟไม่ดีก็ต้องเปลี่ยนด้วยครับ

หม้อไฟที่นี่ > http://www.thanni.com/index.php?main_page=product_info&cPath=76&products_id=5208

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
แก้ autorun ใช้  USB Disk Security v5.2.0.10

ครับ...  คลิกขวาที่ตัวโปรแกรม  เลือก disable  ครับ...

• Email
ขอบคุณมากสำหรับ ทุกความช่วยเหลือ คำแนะนำครับ [emo04]

• Email
ผมยังไม่สามารถ ฆ่า ตัวไวรัส AUTORUN.INF ได้เลยครับ ลบ ก็ ลบไม่ได้ใช้มาหลาย โปรแกรมแล้วน่ะครับ
ใครมีวิธี ช่วยเหลือ อีกไหมครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าท่านไม่เข้ามาแล้วออกจากที่นี่ไปที่อื่น หรือเปิดเครื่องเข้าเว็บนี้แล้วปิดเครื่องไป ถ้าล็อกอินรอโต้ตอบกระทู้กัน ป่านนี้ไวรัสอาจจะหายไปแล้วน่ะครับ

ผมก็อยากช่วยนะ และช่วยด้วยใจเต็มที่ด้วย และไม่คิดเงินอะไรเลย เพราะต้องถามว่ามีอาการอย่างไรบ้าง จะได้ช่วยหาข้อแนะนำและวิธีการให้ เพราะถ้าเป็นวันหยุดอย่างวันจันทร์นี่ผมจะออนไลน์ในเว็บตั้งแต่ช่วงสายๆประมาณ 10 โมงไปจนถึงประมาณตี 3 ของเช้าวันอังคารเลย และวันอังคารจนถึงวันอาทิตย์ก็จะออนไลน์ในเว็บตั้งแต่เวลาประมาณ 3 ทุ่มจนถึงตี 3

แต่ท่านล็อกอินและมาโพสต์แล้วออกจากเว็บ อันนี้ผมก็ไม่รู้จะให้ความช่วยเหลือยังไง เหมือนกับท่านล็อกอินแล้วมาโพสต์ช่วง 2 ทุ่มวันนี้ แล้วผมล็อกอินโพสต์ตอบ 3 ทุ่ม ท่านมาโพสต์อีกที 2 ทุ่มของอีกวัน ก็ไม่ได้รู้เรื่องไม่ได้คำตอบกันหรอกครับ เหมือนไม่ได้ตั้งใจที่จะเข้ามาขอความช่วยเหลือ

อีกตัวอย่างบางท่านตั้งกระทู้ถาม เวลาผ่านไปไม่ถึง 10 นาทีก็โพสต์ซ้ำ บอกว่าเร่งรีบ อยากให้ช่วย อยากได้คำตอบเร็วๆ พอโพสต์คำตอบกลับ เจ้าของกระทู้ก็หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ ผมไม่ได้หวังคำขอบคุณหรือเงินทองอะไรหรอกครับ แค่อยากรู้ว่าคำตอบที่โพสต์ไปสามารถใช้ได้กับปัญหาที่ท่านเจ้าของกระทู้ประสบพบเจอหรือไม่ จริงๆกระทู้ตัวอย่างกระทู้นี้บางครั้งผมไม่อยากจะตอบเพราะอยากให้ท่านอื่นได้มีส่วนร่วมบ้าง ก็จะรอสักครึ่งชม. หรือ 1 ชม. ถ้าไม่มีคนตอบผมถึงจะตอบให้

ขอโทษล่วงหน้าด้วยนะครับ ถ้าผมพูดอะไรผิดไป

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ถึงแม้จะเห็นว่าลบ autorun.inf ออกจาไดว์ได้จริง ๆ ก็ตาม
แต่ว่าในความเป็นจริงแล้ว โทรจันตัวนี้ ก็ยังมีไฟล์ที่สั่งทำงานอยู่เบื้องหลัง ถึงสองตัวขึ้นไป
เพียงแต่ว่ามันมีความฉลาดพอที่จะใช้ชื่อไฟล์ที่ดูผ่าน ๆ แล้วเหมือนไฟล์ระบบ
เช่น svchost.exe ซึ่งไฟล์นี้ต้องสั่งจาก user name ชื่อ system, network service, local service เท่านั้น
หากโดนสั่งงานผ่านชื่อผู้ใช้ ก็เป็นอันว่าผิดปรกติ
หรืออีกตัวหนึ่งคือ services.exe ก็ต้องสั่งงานจาก user name ที่ชื่อ system เท่านั้น
การลบโทรจัน ในแนวแบบนี้ ถ้าให้อธิบายวิธีการผ่านทางตัวหนังสือ ยังไงก็ไม่มีวันจบ
หรือแม้แต่การสอนตัวต่อตัว แบบที่มีเครื่องอยู่ตรงหน้า ก็เช่นกัน

ปัญหาโทรจัน autorun.inf นั้น จริง ๆ แล้วก็มีโปรแกรมช่วยแก้ไขอยู่มากมาย หลากหลายโปรแกรม
แต่ว่า การติดโทรจันประเภทนี้ ก็ต้องใช้โปรแกรมที่ถูกตัวกับโทรจันนี้ด้วย
แต่แนะนำว่า ควรทำการลบโทรจัน โดยใช้ Windows PE บูตวินโดวส์ แล้วสั่งโปรแกรมลบโทรจัน ให้ทำงาน
จะดีกว่าการที่บูตวินโดวส์ขึ้นมาแล้วใช้โปรแกรมสั่งลบ
เพราะว่าการบูตวินโดวส์ตามปรกติ ก็คือการสั่งโทรจันให้ทำงาน แล้วมาใช้โปรแกรมลบ ยังไงก็ลบไม่ได้หรอกครับ
เหมือนกับคนที่เป็นไข้อยู่แล้ว ให้ลองไปอยู่ในห้องที่มีคนเป็นไข้เยอะ ๆ แล้วฉีดยาในเวลานั้น มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

แผ่น Windows PE คงต้องลองหาดูตามเวบบิท
หรือไม่ก็หาแผ่น Hiren 10 ที่มี windows mini ให้ใช้ก็ได้
เพราะว่าในแผ่นจะมีโปรแกรมแก้โทรจันให้ได้ใช้อยู่บ้าง

ปล๑. การลบโทรจันประเภทนี้ หรือโทรจันตัวอื่น ๆ คงต้องอาศัยประสบการณ์ และการจำไฟล์ของวินโดวส์ให้ได้แบบขึ้นใจ
ซึ่งไฟล์ในตัววินโดวส์เองก็มีอยู่เป็นหลักหมื่น
และตัวผมเองก็เพิ่งจำได้แค่ไม่กี่พันตัวเท่านั้นเอง
เอาง่าย ๆ ว่า ควรจำไฟล์หลัก ๆ ของระบบไว้บ้าง ว่าชื่ออะไร อยู่ที่โฟล์เดอร์ไหน

ปล๒. อย่างที่ท่าน microsoft ว่าไว้ การถามตอบกระทู้ในเวบ ก็มีคนหลากหลายประเภท และในนั้นก็มีคนทำงานอยู่เป็นจำนวนมาก
ฉะนั้น เวลาของแต่ละท่าน ก็ไม่ตรงกัน หากว่าจะรอคำตอบภายในห้านาที สิบนาที
หรืออาจจะมากกว่านั้น ในเวลาทำงาน ก็คงเป็นไปไม่ได้
อย่างตัวผมเอง อาจจะเห็นว่าออนไลน์อยู่ตลอดเวลา แต่จริง ๆ แล้ว ไม่ได้อยู่ตลอดเวลา
เพราะว่าเครื่องนี้มีคนอื่นมาใช้งานด้วย เพียงแต่ว่าคนที่มาใช้เครื่อง ไม่ได้ใช้ชื่อผมเพื่อมาตอบคำถาม
หรืออาจจะมีบ้าง แต่ก็ไม่บ่อยนัก

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Hiren's BootCD v. 9.7 ขึ้นไปก็มี Mimi Win ให้ใช้แล้ว และจะหาง่ายกว่า Windows PE มากครับ [emo01]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
Hiren's BootCD v. 9.7 ขึ้นไปก็มี Mimi Win ให้ใช้แล้ว และจะหาง่ายกว่า Windows PE มากครับ [emo01]

อัพรุ่นบ่อยจนลืมน่ะท่าน [emo10]
จำได้ประมาณว่า v.9 เท่าไรไม่แน่ใจ แต่เกือบ ๆ v.10 ก็เลยข้ามไป v.10 เลย [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27