# Notification.
Notification

Author Topic: จะติดตั้งวินโดวส์ 8 ให้ปราศจาก License Key ได้อย่างไร (ฉบับแก้ไข)  (Read 20665 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
ไม่แน่ใจว่ามีใครรู้หรือยัง แต่ที่นี่ยังไม่มีก็เลยขอถือโอกาสเอาลงไว้นะครับ เพราะเทรนด์วินโดวส์ตัวนี้กับ ณ เวลานี้ค่อนข้างจะมาแรง แล้วเดี๋ยวผมจะพยายามอัดทริควินโดวส์ 8 ให้ตลอดเลย หากพอมีเวลาว่างอย่างเช่นวันนี้ (คงจะเล่นวินโดวส์ตัวนี้แบบเต็มตัวเร็วๆนี้ด้วยครับ)

โดยหน้าจอดังกล่าวคงจะเป็นอุปสรรคอย่างมากสำหรับเพื่อนๆที่เพิ่งเปลี่ยนมาใช้วินโดวส์ 8 และไม่ได้ใช้ของแท้ ดังนั้นในครั้งต่อไป หากอยากติดตั้งวินโดวส์ 8 ให้ปราศจากหน้าจอดังกล่าว เราก็ต้องแก้ไขดัดแปลงไฟล์บางตัวในไฟล์อิมเมจ .ISO กันเสียหน่อย (จะใช้ได้ในกรณีที่ดาวน์โหลดไฟล์อิมเมจหรือก็อบเครื่องเพื่อนมาเท่านั้น หากอยู่ในแผ่น CD/DVD ก็ต้องทำให้เป็นไฟล์อิมเมจกันเสียก่อนด้วยครับ)

และไฟล์ที่เราต้องแก้ไขกันก็คือ ei.cfg ซึ่งจะอยู่ในโฟลเดอร์ Sources แต่สำหรับ Windows 8 Pro จะไม่มีไฟล์ ei.cfg เราต้องเพิ่มเข้าไปเอง

เครื่องมือที่จำเป็นต้องใช้ก็มีดังนี้
- Windows 8 เป็นอิมเมจไฟล์ .ISO (ขั้นตอนการทดสอบ ผมใช้ Windows 8 Pro)
- WinRAR หรือ Winzip เพื่อใช้ในการขยายหรือแตกไฟล์ .ISO
- Windows ADK หรือ Windows Assignment and Development Kit (ADK) หรือ ที่นี่ ในขั้นตอนของการดาวน์โหลด จะมีตัวเลือกที่จำเป็นต้องใช้ ก็ให้ติ๊กถูกเฉพาะหัวข้อ Deployment Tools หัวข้อเดียวก็ได้ แล้วทำการติดตั้งให้เรียบร้อย

ปล. ผมทดสอบบนระบบ Windows 7 และจำลองการติดตั้ง Windows 8 บน VMWare นะครับ

เมื่อได้เครื่องมือทั้ง 3 ส่วนมาครบแล้ว ก็ให้แตกไฟล์อิมเมจ Windows 8 ซึ่งเป็นไฟล์ .ISO ด้วย WinRAR/Winzip มาในโฟลเดอร์ใหม่ โดยโฟลเดอร์ใหม่ที่แตกมาให้เก็บไว้ในรูทไดเรกทอรี่หลักของไดรฟ์ C หรือไดรฟ์ไหนก็ได้ตามสะดวกครับ

แล้วทำการเปิดโฟลเดอร์ที่เราแตกไฟล์อิมเมจออกมา ก็เข้าไปที่โฟลเดอร์ Sources -> ei.cfg ก็ให้หาบรรทัดดังนี้

[EditionID]
{Edition ID}
[Channel]
{Channel Type}
[VL]
{Volume License}

แล้วแก้ไขให้เป็นดังตัวอย่างด้านล่าง แล้วทำการ save ไฟล์เดิม

[EditionID]
Professional
[Channel]
Retail
[VL]
1

แต่หากในโฟลเดอร์ที่เราแตกออกมาจากไฟล์อิมเมจไม่มีไฟล์ ei.cfg จะพบได้บน Windows 8 Pro เราก็ต้องเพิ่มไฟล์ ei.cfg เข้าไปเองครับ โดยการสร้าง Text File จากโปรแกรม Notepad ขึ้นมาใหม่ (สำหรับเครื่องของบางท่าน บนระบบอาจจะไม่โชว์นามสกุลของไฟล์ ก็ต้องสั่งโชว์นามสกุลของไฟล์ใน Folder Options ด้วยนะครับ แล้วกำหนดชื่อ-นามสกุลให้เป็น ei.cfg

แล้วเอาชุดข้อความ (ตัวหนังสือสีแดง) ด้านบนไปวาง พร้อมกับ save ไว้ในโฟลเดอร์ Sources เหมือนเดิม

ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย สำหรับขั้นตอนการดัดแปลง แล้วเราก็ต่อกันที่ จะทำยังไงให้โฟลเดอร์ที่เราแตกออกมาด้วย WinRAR/Winzip แล้วทำการแก้ไขไฟล์ดังกล่าวแล้ว ให้มันสามารถบูตได้ล่ะ??

ขั้นตอนต่อไปนี้อาจจะยุ่งยากสักหน่อย สำหรับผู้ใช้ที่ต้องการศึกษาแบบมือใหม่นะครับ แต่ถ้าทำตามนี้ คงจะทำกันได้  [emo02]

ก็ให้คลิกเมนูสตาร์ท ที่ search box ให้พิมพ์ Deployment and Imaging Tools Environment ก็จะปรากฏไอคอนที่เราต้องการขึ้นมาครับ ให้คลิกขวาแล้วเลือก Run as administrator (หากยังไม่ได้ดาวน์โหลดและติดตั้ง Windows ADK มาก็จะไม่เจอหัวข้อนี้นะครับ)

ก็จะได้หน้าจอดังรูป แล้วพิมพ์ CD\ เพื่อออกมาที่รูทไดเรกทอรี่หลัก

ตามด้วยคำสั่ง

oscdimg.exe –l<Disc_Label> -m -u2 –b<path_of_bootable_img_file> <path_of_installation_source> <path_with_filename_is_to_be_created>

แต่เราต้องมาทำความเข้าใจกับตัวอักษรย่อในคำสั่งที่ต้องใช้เบื้องต้นกันก่อนนะครับ เดี๋ยวจะงงว่าอะไรมันคืออะไร (แต่แปลเอาเอง  [emo08])

• -l is used to set volume label of DVD
  • -m is used to create bigger image file than 700MB
  • -u2 is used to create UDF file system for DVD
  • -b is used to locate boot image of DVD

โดยคำสั่งที่จะใช้งานจริงๆก็จะได้ดังตัวอย่างนี้

ขออธิบายเพิ่มเติมกับในส่วนที่ขีดเส้นใต้เอาไว้
1 - จะเป็นคำสั่งหลักที่เราต้องเรียกใช้
2 - -lWIN8 (-แอลตัวพิมพ์เล็กWIN8) โฟลเดอร์หลักที่ผมสร้างขึ้นมาใช้ในขั้นตอนก็คือ WIN8
3 - คำสั่งที่ต้องใช้ในกระบวนการบูตกับ etfsboot.com ซึ่งโฟลเดอร์และไฟล์ก็จะอยู่ในไดรฟ์ F:\WIN8\boot\
4 - ไดรฟ์และโฟลเดอร์หลัก
5 - ต้องกำหนดชื่อเป็นไฟล์อิมเมจ .ISO ก่อนที่จะมีการเขียนไฟล์อิมเมจเกิดขึ้น

เสร็จแล้วก็กด Enter เพื่อเริ่มการเขียนเป็นไฟล์อิมเมจ .ISO ก็เพียงแต่รอและรอ (ไม่นานครับ) เราก็จะได้ไฟล์อิมเมจ เพื่อนำไปเขียนลงแผ่น DVD ด้วย IMGBurn หรือจะเอาลงแฟลชไดรฟ์เพื่อนำไปใช้ในครั้งต่อไปได้เลยครับ

จบเสียที ราตรีสวัสดิ์ครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ยังใช้ซอฟต์แวร์ ISO เปิดไม่ได้นะครับ ผมก็ไม่ทันเช็คให้ดีก่อน ว่ามันเปิดกับซอฟต์แวร์ ISO ต่างๆได้มั้ย สรุป ซอฟต์แวร์หลายตัวเปิดไม่ได้เลย (เว็บนอกหลายที่ก็บอกให้เปิดกับ Winzip หรือ WinRAR ได้ แต่ผลคือ ไม่ได้) หรือไฟล์ผมเสียไม่แน่ใจ ตอนนี้ก็กำลังโหลดไฟล์อิมเมจตัวใหม่มา แล้วเดี๋ยวจะเช็คกับซอฟต์แวร์ต่างๆดูใหม่ จะกลับมาแจ้งข่าวให้ใหม่อีกทีครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

แก้ไขให้เรียบร้อยแล้วนะครับผม ผ่านตลอด  [emo04]

Offline Limited

• VPC Member.
  • **
  • การทำวันนี้ให้ดีที่สุด,,ชีวิตคุณจะมีความสุข
ใช้ได้ตลอดเลยเหรอครับแล้วจะมีหมดอายุไหมครับสามารถอัพเดทได้เหมือน Windows7 ที่แก้แท้แล้วใช่ไหมครับ

ใช้ได้ตลอดเลยเหรอครับแล้วจะมีหมดอายุไหมครับสามารถอัพเดทได้เหมือน Windows7 ที่แก้แท้แล้วใช่ไหมครับ

ซ่อน Product Key เป็นคนละส่วนกับ activate ครับ เพราะสำหรับเวอร์ชั่น Original ถ้าไม่ตัดส่วนนี้ ก็ install ไม่ได้ ส่วนเวอร์ชั่นโมฯผมไม่ทราบ เพราะไม่ชอบใช้และขี้เกียจตามแก้ปัญหา เดี๋ยวต้องไปเถียงหัวชนฝากับช่างซ่อมอีกว่าฮาร์ดแวร์เสีย  [emo02]

• **
  • การทำวันนี้ให้ดีที่สุด,,ชีวิตคุณจะมีความสุข
ซ่อน Product Key เป็นคนละส่วนกับ activate ครับ เพราะสำหรับเวอร์ชั่น Original ถ้าไม่ตัดส่วนนี้ ก็ install ไม่ได้ ส่วนเวอร์ชั่นโมฯผมไม่ทราบ เพราะไม่ชอบใช้และขี้เกียจตามแก้ปัญหา เดี๋ยวต้องไปเถียงหัวชนฝากับช่างซ่อมอีกว่าฮาร์ดแวร์เสีย 
แล้ว windows 8 Pro สามารถแก้แท้ได้เช่นเดียวกับ Windows 7 รึเปล่าครับ ผมอยากใช้ Windows 8 Pro เหมือนท่าน
microsoft ไม่อยากให้มันหมดอายุ เล่นไปเลื่อยๆเหมือนกับการแก้แท้ของ Windows 7 อัพเดทได้ประมาณนี้ครับ
(ไม่ทราบว่าmicrosoft ซื้อ Windows 8 Pro แท้ มาลงหรือว่าแก้แท้เอาครับ)

Offline ans58670

• Webmaster

เป็นการทำให้ติดตั้ง Windows 8 ได้โดยไม่ถามหา Product Key ที่ใช้ในการติดตั้ง แต่เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วก็ต้อง Activate อยู่ดีนะจ๊ะ

ที่น่าเขกกระโหลกคือ...ข้าพเจ้าเอาหัวไปซุกไว้ที่ไหนมาจึงไม่เห็นหัวข้อนี้เมื่อ 6 เดือนก่อน จึงไม่ได้เสริมเรื่องคำสั่ง oscdimg.exe ให้

เรื่องมันมีอยู่ว่า ปัจจุบันนี้ Motherboard มี Firmware ต่างๆกัน โดยตัวสำคัญที่ Windows ใช้ก็คือ
   1. BIOS
   2. UEFI
   3. Itanium

การจะ Boot CD/DVD จาก Firmware ที่แตกต่างกันก็จะต้องใช้ตัว Boot ที่แตกต่างกัน ซึ่งน่าจะเคยอธิบายเอาไว้แล้วใน NT6x Setup Utility แต่จะเอามาให้ดูใหม่ก็ได้ ดังนี้
   1. BIOS ใช้คำสั่ง
       oscdimg -b<Full Path ไปยัง etfsboot.com ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -h -m -u2 -l<Label ของ Disk> <Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

2. UEFI ใช้คำสั่ง
       oscdimg -b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -pEF -u1 -udfver102 -l<Label ของ Disk> <Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

3. Itanium ใช้คำสั่ง
       oscdimg -b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -h -m -u2 -l<Label ของ Disk> <Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

แต่การจะมานั่งทำ CD/DVD ถึง 3 แผ่นเอาไว้ Boot 3 แบบมันก็เปลืองแผ่นแย่นะสิ จึงมีคำสั่งให้สร้าง ISO Image แบบมี Menu ให้เลือกว่าจะ Boot เพื่อใช้กับ Firmware แบบไหนว่า...เดี๋ยวมาบอก ไปทำธุระก่อน

• **
เป็นการทำให้ติดตั้ง Windows 8 ได้โดยไม่ถามหา Product Key ที่ใช้ในการติดตั้ง แต่เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วก็ต้อง Activate อยู่ดีนะจ๊ะ

ที่น่าเขกกระโหลกคือ...ข้าพเจ้าเอาหัวไปซุกไว้ที่ไหนมาจึงไม่เห็นหัวข้อนี้เมื่อ 6 เดือนก่อน จึงไม่ได้เสริมเรื่องคำสั่ง oscdimg.exe ให้

เรื่องมันมีอยู่ว่า ปัจจุบันนี้ Motherboard มี Firmware ต่างๆกัน โดยตัวสำคัญที่ Windows ใช้ก็คือ
   1. BIOS
   2. UEFI
   3. Itanium

การจะ Boot CD/DVD จาก Firmware ที่แตกต่างกันก็จะต้องใช้ตัว Boot ที่แตกต่างกัน ซึ่งน่าจะเคยอธิบายเอาไว้แล้วใน NT6x Setup Utility แต่จะเอามาให้ดูใหม่ก็ได้ ดังนี้
   1. BIOS ใช้คำสั่ง
       oscdimg -b<Full Path ไปยัง etfsboot.com ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -h -m -u2 -l<Label ของ Disk> <Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

2. UEFI ใช้คำสั่ง
       oscdimg -b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -pEF -u1 -udfver102 -l<Label ของ Disk> <Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

3. Itanium ใช้คำสั่ง
       oscdimg -b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -h -m -u2 -l<Label ของ Disk> <Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

แต่การจะมานั่งทำ CD/DVD ถึง 3 แผ่นเอาไว้ Boot 3 แบบมันก็เปลืองแผ่นแย่นะสิ จึงมีคำสั่งให้สร้าง ISO Image แบบมี Menu ให้เลือกว่าจะ Boot เพื่อใช้กับ Firmware แบบไหนว่า...เดี๋ยวมาบอก ไปทำธุระก่อน

ขอบคุณมากครับ แต่มีภาพประกอบด้วยเข้าใจมากเลย ^^' [emo17]

• Webmaster
นี่เป็นคำสั่งสร้าง CD/DVD ISO Image แบบมี Menu ให้เลือก 3 ตัว โดยค่า Default จะเป็นตัวแรกเสมอ...
   Oscdimg -m -o -u2 -udfver102 -bootdata:3#p0,e,b<Full Path ไปยัง etfsboot.com ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง>#pEF,e,b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง>#p0,e,b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -l<Label ของ Disk และต้องไม่มีเว้นวรรค> <Full Path ไปยัง Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO โดยไม่มีเว้นวรรค>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

เอาไปลองดูได้นะจ๊ะโดยในเครื่องหมาย < > คือต้องหามาใส่เองและไม่ต้องใส่เครื่องหมาย < และ > ลงไปเสียเล่า

ว่าจะเอาไปใส่ใน NT6x Setup Utility แต่ก็ไม่ได้ทำสักที ส่วนรูป...ไม่มี [emo02]

• **
นี่เป็นคำสั่งสร้าง CD/DVD ISO Image แบบมี Menu ให้เลือก 3 ตัว โดยค่า Default จะเป็นตัวแรกเสมอ...
   Oscdimg -m -o -u2 -udfver102 -bootdata:3#p0,e,b<Full Path ไปยัง etfsboot.com ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง>#pEF,e,b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง>#p0,e,b<Full Path ไปยัง efisys.bin ที่ปกติจะอยู่ในแผ่นติดตั้ง> -l<Label ของ Disk และต้องไม่มีเว้นวรรค> <Full Path ไปยัง Folder ที่มีข้อมูลที่จะใส่ไว้ใน ISO โดยไม่มีเว้นวรรค>  "<Full Path พร้อม File นามสกุล .iso ที่จะสร้าง>"

เอาไปลองดูได้นะจ๊ะโดยในเครื่องหมาย < > คือต้องหามาใส่เองและไม่ต้องใส่เครื่องหมาย < และ > ลงไปเสียเล่า

ว่าจะเอาไปใส่ใน NT6x Setup Utility แต่ก็ไม่ได้ทำสักที ส่วนรูป...ไม่มี [emo02]

มันเป็นวิธีอะไรครับผมลืมถามเลย [emo13]

ถามแบบโจ่งแจ้งอาจจะได้คำตอบยากหน่อยนะครับ เดี๋ยวมีตัวแทนลิขสิทธิ์ (หมานำจับ) มาเห็น เดี๋ยวก็เป็นเรื่อง(ให้หมาโดนดี)อีก  [emo02]

• Webmaster
อ่านมาตั้งแต่ต้นก็จะรู้ว่าพูดเรื่องอะไร? [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27