# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวนสอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับสเปคคอม  (Read 4806 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline flintstone

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ตามนี้เลยครับ

CPU: I5 3570K 3.4GHz .......................... =7,390  (Advice)
M/B: ASUS P8Z77-V LX......................=3,350 (Advice)
Ram: 8 GB DDR3/1600 KINGSTON Hyper-X (4GBx2)....= 1,390  (Advice)
HDD: 500 GB. SATA-III Seagate ..............= 1,950 (Advice)
VGA: ASUS GF ENGTX550TIDC/DI 1GB GDDR5...........= 4290,   
ODD: ODD: DVD RW LG 24x SATA ................................ = 620 (JIB)
PSU: RaidMax RX-600AF 600W 5Y.80Plus Bronze........= 1,710 (Advice)
Case: ZALMAN Z11 Plus.......................................= 1,950
Monitor: LED 18.5" AOC E950SWN ........................= 2,600 (Advice)

25250

งบ30000
งบที่เหลือจะไว้ซื้อ เมาส์+คีบอร์ด+UPSกับปริ๊นเตอร์หรือไม่ก็จะเพิ่มขนาดจอหน่อยครับ
แค่นี้เล่นเกมส์โหดๆ  ลื่นหัวแตกหรือเปล่าครับ หรือต้องเพิ่มการ์ดจออีก

อนาคตถ้าอยากอัพเกรดการ์ดจอ เปลี่ยนเป็นรุ่นสูงๆ GTX 680 หรือ HD 7950 ได้สบายๆ หรือเปล่าครับ  โดยเปลื่ยน แค่การ์ดจอ หรือว่าต้องเปลื่ยนซัพพลายด้วยครับ

อีกอย่างครับ  อย่างเมนบอร์ดรุ่นนี้  ดีพอหรือยังครับ อยากเผื่ออนาคตไว้ Over clock (ผมเลือกบอร์ดและCPUถูกต้องแล้วใช่มั้ยครับหรือว่าVGAเบาไปครับ)

หากจะลดรุ่นและราคาลงมาหน่อย มีตัวไหนน่าสนใจกว่ามั้ยครับ

อยากทราบราคาและรุ่นของ UPS ที่รองรับ PSU ที่จะแนะนำด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

Offline ismaell

• Webmaster
แค่นี้เล่นเกมส์โหดๆ  ลื่นหัวแตกหรือเปล่าครับ หรือต้องเพิ่มการ์ดจออีก
ถ้าจะเล่นเกมส์โหดๆ การ์ดจอที่จัดมา ยังถือว่าต่ำไปหน่อย ถ้าจะเล่นเกมส์แบบโหดๆลื่นๆ ต้องเพิ่มการ์ดจอเป็นรุ่นที่สูงกว่านี้ ถ้าไม่อยากเพิ่มงบท่านก็ต้องไปลดที่ส่วนอื่นเช่น CPU กับ เมนบอร์ด แล้วเปลี่ยนการ์ดจอเป็นรุ่น GTX 660 หรือ HD 7850 เป็นอย่างต่ำครับ
หรือถ้าไม่อยากไปลดอะไร ก็ลองเปลี่ยนการ์ดจอเป็น HD 7770 ดีกว่า แรงกว่า GTX 550Ti เล่นเกมส์ได้ดีกว่า แถมราคายังถูกกว่าอีกด้วย
1GB (V) PCIe ATi 7770 'SAPPHIRE' Over Clock HDMI   ราคา  4,080  บาท
http://thesystem.co.th/products/previews.php?code=A0048492

อนาคตถ้าอยากอัพเกรดการ์ดจอ เปลี่ยนเป็นรุ่นสูงๆ GTX 680 หรือ HD 7950 ได้สบายๆ หรือเปล่าครับ  โดยเปลื่ยน แค่การ์ดจอ หรือว่าต้องเปลื่ยนซัพพลายด้วยครับ
PSU ค่อนข้างจะปริ่มไปหน่อย ถ้าไปถึง GTX 680 เพราะตัว RaidMax ที่จัดมา เป็นแบบ 2 ราง
ถ้าจะไปถึง GTX 680 แนะนำ PSU 600W ขึ้นไป ที่ภาคจ่ายไฟแบบรางเดียว 12V ให้กระแสและวัตต์สูงๆ จะดีกว่าครับ
เช่นตัวนี้  XFX PRO 650W รับรองแจ่มและอยู่ได้นานเลยครับ

อีกอย่างครับ  อย่างเมนบอร์ดรุ่นนี้  ดีพอหรือยังครับ อยากเผื่ออนาคตไว้ Over clock (ผมเลือกบอร์ดและCPUถูกต้องแล้วใช่มั้ยครับหรือว่าVGAเบาไปครับ)
หากจะลดรุ่นและราคาลงมาหน่อย มีตัวไหนน่าสนใจกว่ามั้ยครับ
ถ้าจะ OverClock ซีพียูกับบอร์ดรองรับได้อยู่ ที่จัดมาก็ถือว่าดีแล้ว ไม่เกียวกับ VGA ครับ

อยากทราบราคาและรุ่นของ UPS ที่รองรับ PSU ที่จะแนะนำด้วยนะครับ
ส่วน UPS แนะนำตัวให้ค่า VA สูงๆ ไม่ควรต่ำกว่า 600VA และให้กำลังไฟ 600 W ขึ้นไปจะกำลังดีครับ  เช่นตัวนี้  
http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=2248

• *
ขอบคุณมากครับ  
แล้วใช้ตัวนี้  แตกต่างกันกับที่ท่านแนะนำมาหรือปล่าวครับ

ASUS ATI HD7770  ตัวไหนดีกว่ากันยังไงครับ กับ1GB (V) PCIe ATi 7770 'SAPPHIRE' Over Clock HDMI

แล้ว XFX PRO 650W  กับตัวนี้  ThermalTake TR2 700w เห็นมี 80 plus bronze  มีกับไม่มีแตกต่างกันยังไงครับ  ไม่รู้เลยจริงๆ

มี CPU Cooling ตัวไหนแนะนำบ้างครับ

แล้วตัว นี้เป้นไงบ้างครับ  Cooler Master V6 GT

ขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ

แล้ว XFX PRO 650W  กับตัวนี้  ThermalTake TR2 700w เห็นมี 80 plus bronze  มีกับไม่มีแตกต่างกันยังไงครับ  ไม่รู้เลยจริงๆ

ขออนุญาตเสริมนิดนึงครับ ทั้ง 2 ตัวมี 80Plus Bronze และวัตต์แท้ทั้งคู่ แต่ ThermalTake TR2 700w จะจ่ายไฟมากกว่าเพราะจำนวนวัตต์ที่มากกว่า และราคาแพงกว่า ประมาน 500 บาท จะเลือกตัวไหนแล้วแต่งบครับ

มี CPU Cooling ตัวไหนแนะนำบ้างครับ

แล้วตัว นี้เป้นไงบ้างครับ  Cooler Master V6 GT

วิเคราะห์จากฮาร์ดแวร์ โดยเฉพาะเมนบอร์ด ถ้าอยากจะ OverClock แบบขำๆไปวัดไปวา 4.20GHz ไฟเลี้ยงต่ำๆ Sink ตัวเดิมๆ คอนเฟิร์มว่าเอาอยู่ อยากจะไปมากกว่านี้ได้ไหม ตอบว่าทำได้ แต่เมนบอร์ดเองคงไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่นัก ไปไกลสุด 4.50GHz เป็นไปได้แน่นอน

Cooler Master V6 GT หากชอบถือว่าสวยดี
Cooler Master EVO 212 หน้าตาหล่อบ้านๆ ราคาถูกกว่าตัวบน 7-900 บาท OverClock ที่ 4.5GHz นั้นสบายเอาอยู่ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับไฟเลี้ยงและตัว CPU เองด้วยว่ากินไฟมากน้อยแค่ไหน โชคร้ายเจอตัวกินไฟเยอะและร้อนนรกแตกด้วยจะเข้าขั้นซวยไป

ข้อมูลผิดผลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

• Webmaster
เพิ่มเติมรายละเอียดให้อีกนิดครับ

ASUS ATI HD7770  ตัวไหนดีกว่ากันยังไงครับ กับ1GB (V) PCIe ATi 7770 'SAPPHIRE' Over Clock HDMI
สำหรับ 2 ตัวเลือกนี้  SAPPHIRE HD 7770  Over Clock จะแรงกว่ากันนิดหน่อย แถมราคาก็ถูกกว่าอีกด้วย แต่ถ้าชอบของ ASUS ก็จัดไปได้ครับ เพราะมันแตกต่างกันไม่มาก

แล้ว XFX PRO 650W  กับตัวนี้  ThermalTake TR2 700w เห็นมี 80 plus bronze  มีกับไม่มีแตกต่างกันยังไงครับ  ไม่รู้เลยจริงๆ
ตามความเห็นด้านบนครับ
Thermaltake TR2 700W ให้จำนวนวัตต์มากกว่า ราคาจึงแพงกว่า (ราคาอ้างอิงจากร้าน Compute&More 3,150 บาท รับประกัน 3 ปี )
แต่ส่วนตัวผม ถ้าจะขยับไปที่ 700W ผมแนะนำ XFX PRO 750W จะดีกว่านะครับ จ่ายไฟได้นิ่ง และให้จำนวนวัตต์ที่สูงกว่า ที่สำคัญราคาถูกกว่า (3,100 บาท) และรับประกัน 5 ปี ซึ่งยาวนานกว่าอีกด้วย

ภาพเปรียบเทียบสเปคของทั้ง 2 ยี่ห้อครับ

ปล. สำหรับปัจจุบันนี้ ถ้าจะเลือก PSU คุณภาพเยี่ยมที่กำลังมาแรง หาซื้อได้ง่าย ให้มองหายี่ห้อต่อไปนี้เลยครับ
Corsair, Seasonic, และยี่ห้อที่ OEM โดย Seasonic ก็คือ ยี่ห้อ XFX นั่นเองครับ   [emo04]

• *
ขอบพระคุณมากครับ   ได้ความรู้เข้าสมองเยอะเลยครับ

มีเมนบอร์ดตัวไหน แนะนำบ้างครับ เผื่ออนาคตอาจจะเปลื่ยนCPUเป็น i7 3770k มันOC ได้เหรือเปล่าครับ

ตัวนี้พอจะใช้ได้หรือเปล่าครับ ASROCK Z77 OC FORMULA(เห็นสีมันสวยดีครับ)  

แล้วจะมีปัญหาเกี่ยวกับ พอร์ตหรือเปล่าครับ

หรือเอาตัวซอฟกว่านี้หน่อยก็ได้ครับ  เห็นราคามันแรงอยู่เหมือนกัน กลัวงบเกิน

หรือไม่ก็จัดหนักไปเลยครับ  จะได้เก็บเงินอีกหน่อย เผื่ออนาคต ไว้จนลูกบวช ฮา

ปล. ถามเยอะหน่อยครับ  ไม่ค่อยรู้ลึกซึ้งเท่าไหร่

• Webmaster
ก่อนอื่นต้องถามก่อนเลยว่า ท่านจะ OC ไปเพื่ออะไร มีความจำเป็นถึงขนาดไหนครับ

ความจริง ASUS P8Z77-V LX มันก็ OC ได้ระดับนึงล่ะครับ  ไปถึง 4.2 GHz แบบสบายๆ ถ้าได้ซิ้งค์ดีๆ ก็อาจจะไปได้ไกลกว่านั้นอีกนิดหน่อย ตามคำตอบที่ท่าน นักเรียนอนุบาล ได้ตอบไว้เลยครับ
อีกอย่างหนึ่ง CPU i5 หรือ i7 Gen3 (Ivy) จะ OC ไม่ได้ไกลเหมือนตัว Gen2 (Sandy) เพราะถ้าจะไปไกลมากๆ นอกจากบอร์ดจะต้องดีแล้ว ระบบระบายความร้อนก็สำคัญครับ  เพราะ Ivy มีปัญหาเรื่องความร้อนที่สูงกว่านั่นเอง
ผมเคยเห็น คน Overclock i5-2500K ซึ่งเป็นรุ่น Gen2 ไปได้ถึง 5.0GHz โดยใช้ซิ้งค์ลม CM 212 EVO เท่านั้นเอง แต่กับ Ivy แล้ว ถ้าจะไปถึงขนาดนั้น ซิ้งค์ลมคงไม่ไหว ต้องใช้ชุดน้ำเท่านั้น ถึงจะไปได้ครับ

ท่านต้องคิดให้ดีว่า การใช้งานของท่านมีความรีบร้อน หรือจำเป็นต้องใช้งานถึงระดับไหน ถ้าจะซื้อ i5-3570K ในตอนนี้ แล้วหวังจะอัพเกรดเป็น i7-3770K ในปีหน้า ผมว่า ท่านเล่น I7-3770K ไปเสียตอนนี้เลยดีกว่า เพราะประมาณปีหน้า Ivy Bridge รุ่นปัจจุบันนี้ มันก็ตกรุ่นแล้ว เพราะทาง Intel กำลังจะออกรุ่นใหม่คือ Haswell (ซ็อคเก็ต 1150) มาแทนที่ครับ

วกกลับมาเรื่องการ OC ถ้าอยากจะให้ไปได้ไกลและเสถียรขึ้นไปอีกแบบประหยัดทรัพย์ แนะนำให้เพิ่มเงินอีกนิด เปลี่ยนบอร์ดเป็นตัวนี้ก็พอ  
Gigabyte Z77X-D3H
http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1956
บอร์ดตัวนี้ จะรองรองการ OC ได้ดีกว่า เพราะมีตัวปรับไฟ V-Core (ไฟเลี้ยง CPU) ขณะที่ ASUS P8Z77-V LX ไม่มีตรงส่วนนี้
ลองดูรีวิวของ Gigabyte Z77X-D3H ที่เว็บเพื่อนบ้านได้ที่นี่ครับ
http://www.vmodtech.com/main/article/gigabyte-z77x-d3h-motherboard-for-intel-ivy-bridge-platform/all/1/

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เข้ามาเสริมในหลักการแห่งความเป็นจริง เพื่อให้แง่คิดดังนี้ครับ...การทำ OC โดยส่วนมาก เป็นการทดสอบความสามารถของอุปกรณ์ต่างๆว่า รองรับ+มีความทนทานได้แค่ไหน? นะครับ (ประสิทธิภาพสูงสุดที่สามารถทำได้)

เช่น จากเดิมๆ 2.0GHz แต่เราทำการ OC ไปจนภึง 3.0-4.0GHz ซึ่งเป็นช่วงเวลาสั่นๆ แบบชั่วครั้งชั่วคราว (ที่นักทดสอบนิยมทำกัน) แต่ในชีวิตจริงประจำวันของเรา ที่เราต้องการเปิดเครื่องใช้งานได้จริงๆโดยประมาณ 8-12ชม. นะครับ (บางเครื่องอาจจะเปิดนานมากกว่านี้)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27