# Notification.
Notification

Author Topic: เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ทีนี้win7ให้activate ใหม่  (Read 5790 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nuudam

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
สืบเนื่องจาก เมนบอร์ดผมเจ้ง asus p8h77 m-le ส่งร้านเคลม  แต่ไม่อยากรอเลยไปหาบอร์ดใหม่มา ทีนี้เอาของgigabyte ใส่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร  สักพักwin7มันขึ้นว่าให้activate เนี่ยแหละ ทำตามขั้นตอนไม่ได้ เลยโทรหาไมโครซอฟต์ ตามเบอร์ที่ให้  ใส่เลขเป็นชุดๆ  แล้วบอกมีปัญหา  ให้คุยกับ จนท.  แจ้งเลข ชุดๆให้เค้าไป  แล้วก็บอกเค้าว่าเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ของเดิมเสีย  เค้าถามว่าเปลี่ยนเนื่องจากการรับประกันหรือไม่ ผมบอกเปล่าซื้อมาใส่เอง

เค้าบอกว่า win7ของผมเป็นแบบoem (กล่องขาวๆ)  จะไม่สามารถเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่คือต่างยี่ห้อต่างรุ่น  ถ้ารุ่นเดิมยี่ห้อเดิมแต่คนละตัวกัน ไม่มีปัญหา

ผมพลาดอะไรไปไหม  น่าจะบอกเค้าว่า ร้านเคลมมาให้เป็นรุ่นนี้น่าจะได้ใช่ไหมครับ  เพราะเค้าถามย้ำอยู่ว่าเปลี่ยนจากการรับประกันใช่หรือไม่  ไอ้ผมก็โง่พาซื่อ บอกว่าซื้อมาใส่ใหม่เอง อิอิ

ตอนนี้ที่เปิดคอมระบบเตือนว่าให้ activate ภายใน2วัน
อยากทราบว่าจะทำอย่างไรดี  
ถ้าผมจะใช้เมนบอร์ดgigabyteตัวนี้แทน เพราะตัวที่เคลมไม่รู้ว่าจะมาสภาพยังไง
crack ได้ไหมครับ  หรือว่าโทรหาoperatorให้เค้ายกเลิกkeyของเราแล้วค่อยเอามาactivateใหม่อีกรอบ
เขาจะยอมไหม

ปล.ผมใช้win7 home premium ตัว64 bit ครับ

Offline Annop

คนจะใช้ของแท้ก็มีปัญหา Microsoft นี่ไม่รู้จักวิธีขายของเลยนะ
น่าจะรักษาลูกค้า ทำแบบนี้คนก็ใช้ของเถือนกันหมด

ขออภัย เข้ามาบ่น ไม่ได้ช่วยเหลือท่านเลย

• *
    • Email
หรือว่าจะต้องหาcrackมาลง  ซะล่ะมั้ง  เสียตังค์ซื้อwin7เปล่าๆกันพอดีเฮ้อ........

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ท่านใช้งานในบ้านเป็นส่วนตัว หรือใช้ในสำนักงาน หรือใช้ในเชิงพาณิชย์ครับ ถ้าใช้ส่วนตัวภายในบ้าน และทางโน้นเขาไม่สามารถให้ความช่วยเหลือใดๆได้ ก็เอาของเถื่อนมาใช้เลย แต่ต้องเก็บกล่องเดิมเอาไว้ด้วยก็ดีนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
ใช้ส่วนตัวอ่ะครับ  สงสัยจะได้crackจริงๆ  มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ  chewมันใช้ได้กับตัว64bitไหมครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
วินโดวส์ของแท้ ไม่แน่ใจว่าพวกแครกพวกนี้จะช่วยได้หรือเปล่าน่ะสิครับ เพราะเคยทำให้ลูกค้า โดยใช้ 7loader มันไม่ได้ผล ส่วน chew ผมยังไม่เคยลอง  [emo10]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ใช้ส่วนตัวอ่ะครับ  สงสัยจะได้crackจริงๆ  มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ  chewมันใช้ได้กับตัว64bitไหมครับ

แผ่นแท้ก็ใช้แครกได้ครับ

โปรแกรมวินโดวส์มีอยู่สองแบบนะครับ

OEM License หรือ Origianl Equipment Manufacturer
แบบนี้จะติดตั้งมากับเครื่องนั้น ๆ โดยเฉพาะ ไม่สามารถเปลี่ยนเครื่อง หรือปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ได้
และจะมีราคาถูกกว่าแบบ FPP
ในกรณีของท่าน เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนเป็นเมนบอร์ดรุ่นเดิม หรือเปลี่ยนรุ่นใหม่
หรือแม้แต่การเปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นส่วนใดชิ้นส่วนหนึ่งในเครื่อง ก็ไม่สามารถทำได้ครับ
และถ้าต้องเปลี่ยน ก็จะขึ้นอยู่กับบริษัทของเครื่องคอมฯตัวนั้น ๆ ที่อนุมัติการเปลี่ยนให้เท่านั้น
พูดง่าย ๆ ก็คือ โปรแกรมวินโดวส์จะติดอยู่กับเครื่องนี้เครื่องเดียว
เมื่อเครื่องหมดประกัน หรือมีเหตุที่จะต้องทำการเปลี่ยนอุปกรณ์เอง ก็ไม่สามารถใช้งานวินโดวส์ได้อีกต่อไป

FPP License หรือ Full Package Product License
แบบนี้คือการซื้อมาใช้งานตามบ้าน สามารถติดตั้งได้แค่เครื่องเดียว และสามารถเปลี่ยนอุปกรณ์ได้
แต่ถ้าต้องเปลี่ยนเครื่อง เช่น ซื้อคอมฯมาใหม่ ก็จะต้องทำการลบโปรแกรมวินโดวส์ออกจากเครื่องเก่าก่อน
ถึงจะติดตั้งลงเครื่องใหม่ได้
และจะมีราคาแพงกว่าแบบ OEM

อ่านเพิ่มเติมนะครับ
ข้อแตกต่างระหว่าง Windows7 OEM กับ FPP

ปล๑. ใช้คำว่า นะครับ ไม่ใช่ อ่ะครับ
ปล๒. วินโดวส์ก็เป็นโปรแกรมนะครับ ซึ่งก็คือ โปรแกรมระบบปฏิบัติการ นั่นเอง [emo03]

• *
    • Email

แผ่นแท้ก็ใช้แครกได้ครับ

โปรแกรมวินโดวส์มีอยู่สองแบบนะครับ

OEM License หรือ Origianl Equipment Manufacturer
แบบนี้จะติดตั้งมากับเครื่องนั้น ๆ โดยเฉพาะ ไม่สามารถเปลี่ยนเครื่อง หรือปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ได้
และจะมีราคาถูกกว่าแบบ FPP
ในกรณีของท่าน เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนเป็นเมนบอร์ดรุ่นเดิม หรือเปลี่ยนรุ่นใหม่
หรือแม้แต่การเปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นส่วนใดชิ้นส่วนหนึ่งในเครื่อง ก็ไม่สามารถทำได้ครับ
และถ้าต้องเปลี่ยน ก็จะขึ้นอยู่กับบริษัทของเครื่องคอมฯตัวนั้น ๆ ที่อนุมัติการเปลี่ยนให้เท่านั้น
พูดง่าย ๆ ก็คือ โปรแกรมวินโดวส์จะติดอยู่กับเครื่องนี้เครื่องเดียว
เมื่อเครื่องหมดประกัน หรือมีเหตุที่จะต้องทำการเปลี่ยนอุปกรณ์เอง ก็ไม่สามารถใช้งานวินโดวส์ได้อีกต่อไป

FPP License หรือ Full Package Product License
แบบนี้คือการซื้อมาใช้งานตามบ้าน สามารถติดตั้งได้แค่เครื่องเดียว และสามารถเปลี่ยนอุปกรณ์ได้
แต่ถ้าต้องเปลี่ยนเครื่อง เช่น ซื้อคอมฯมาใหม่ ก็จะต้องทำการลบโปรแกรมวินโดวส์ออกจากเครื่องเก่าก่อน
ถึงจะติดตั้งลงเครื่องใหม่ได้
และจะมีราคาแพงกว่าแบบ OEM

อ่านเพิ่มเติมนะครับ
ข้อแตกต่างระหว่าง Windows7 OEM กับ FPP

ปล๑. ใช้คำว่า นะครับ ไม่ใช่ อ่ะครับ
ปล๒. วินโดวส์ก็เป็นโปรแกรมนะครับ ซึ่งก็คือ โปรแกรมระบบปฏิบัติการ นั่นเอง [emo03]

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบและคำทักท้วงเรื่องภาษา  รู้เลยว่าเวปนี้เน้นภาษาไทยตั้งแต่เริ่มสมัครสมาชิกแล้ว  อาจจะหลงลืมขออภัยครับ  ไม่ได้ทวนข้อความก่อนกดโพสต์

ตอนนี้เวลาใช้งานจะขึ้นมาให้เราไปactivate ผมก็กด cancleไป  และก็ปิดไม่ให้updateแล้วครับ  ยังไม่มีอะไรผิดปกติไปมากกว่านี้ครับ  ยังไม่มี windows is not genuineแต่อย่างใด  แบบนี้ยังไม่ต้องใช้chewใช่ไหมครับ

Offline Annop

เครื่องส่วนตัว น่าจะลองใช้ Chew ดูนะครับ
ไม่มีอะไรเสียแล้วนี่ ใช้ไม่ได้ก็เอาออก จะได้ Update ได้

• *
    • Email
มารายงานความคืบหน้าครับ  วันนี้กลายเป็นจอดำ  และ ขึ้นข้อความ windows is not genuineไปแล้วครับ  เลยจัดการด้วย chewไปซะ
แต่แอนตี้ไวรัสAVG  มันชอบเตือนมัลแวร์

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ต้องสั่งให้แอนตี้ไวรัสไม่แสกนโปรแกรมน่ะครับ ในหัวข้อ exclude อะไรสักอย่างนี่ล่ะครับ
เพื่อว่าครั้งต่อ ๆ ไป เวลาโปรแกรมแสกนไวรัส จะได้ไม่ต้องมาแสกนไฟล์ที่เรายกเว้นเอาไว้

ปล. ต้องขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้นะครับ [emo19]
ช่วงนี้มีปัญหาเกี่ยวกับงานให้ต้องแก้ไขอยู่จุกจิก
และเซิพเวอร์ลีนุกซ์ของลูกค้าก็มารวนเอาช่วงเวลานี้ด้วย
ผมก็เลยต้องทำงานแทบไม่ได้พักผ่อน เพราะต้องมารื้อฟื้นลีนุกซ์อีกต่างหาก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27