เกี่ยวกับการเสียบสาย Power Supply กับเมนบอร์ด

Started by tao_naphat, 23 November 2009, 14:51:17

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

tao_naphat

อยากทราบเกี่ยวกับการเสียบสาย Power Supply กับเมนบอร์ด  [emo10]
พอดี Power Supply ตัวเก่าของผมมันเป็นแบบติดเคสมาน่ะครับแต่พอเปลี่ยน Power Supply ตัวใหม่แล้วช่างเค้าบอกว่าบอร์ดรุ่นของผมมันสามารถใช้ไฟแบบ 8 พินได้ ผมใช้บอร์ดของ ASUS รุ่น P5QL-E ครับคืออันเก่ามันเสียบแค่ 4 พินน่ะครับแล้วมันก็มียางปิดอีก 4 ช่องพินไว้คืออยากทราบว่าบอร์รุ่นของผมนี่มันสามารถใช้เสียบแบบ 8 พินได้มั้ยครับ  [emo10]

MILD_PLUS

ได้ครับ..แล้วตอนนี้ช่างเค้าเสียบสายแบบใหน? ให้ละครับ แต่ตัว PSU บางรุ่น/ยี่ห้อ จะเป็นหัวชนิด 4+4 พิน มาให้ก็มี นั้นก็เพราะว่าจะได้ใช้ได้กับบอร์ดรุ่นเก่าหน่อย อย่างของผม ASUS P5P800S P4-3.2GHz ใช้ไฟแต่หัว 4 พิน อีกหัวพับเก็บไว้ครับ แต่ถ้าเป็น PSU รุ่นใหม่ ๆ จะเป็นหัว 8 พิน มาให้หัวเดียวเลยซะส่วนมากครับ [emo02]

microsoft

8-pin (ATX 12v. x 2) ของ PSU ส่วนใหญ่จะให้มาเป็นอย่างนี้

กับเมนบอร์ดที่รองรับ 8-pin ของ PSU ที่ปกติจะถูกปิดไว้ 4-pin ป้องกันผู้ใช้งานที่มี PSU แบบ 4-pin (ATX 12v.) มาเสียบ แล้วเกิดเสียบผิดช่อง

แต่ถ้า PSU ของท่านรองรับก็เสียบแบบ 8-pin ได้เลยครับ

tao_naphat

ผมใช้บอร์ดของ ASUS รุ่น P5QL-E ครับ มันรองรับ 8 พินรึป่าวครับ [emo11]
แล้วดูยังไงถึงจะรู้ว่าต้องใช้กี่พินล่ะครับ [emo15]

microsoft

รองรับครับท่าน จากรูปที่ผมลงไว้ก็คือ P5QL-E

และในกรอบสีแดงก็แกะเอาพลาสติกที่ปิดไว้ออกได้ครับ

RookiE'

PSU ผมก็เป็นแบบ 4+4 พิน ครับ แต่บอร์ดผมใช้แค่ 4 พิน
อีกหัวก็เลยพับเก็บไว้เหมือนท่าน MILD_PLUS ครับ  [emo02]

tao_naphat

คุณ microsoft ครับ ที่อยากรู้คือเสียบแบบ 8 พินแล้วไฟที่จ่ายมันจะไม่เยอะไปใช่มั้ยครับ  [emo10]

microsoft

ไม่เยอะครับ เพราะถ้า PSU มีคอนเนคเตอร์ ATX 12v. แบบ 4-pin มาให้ 2 ชุด แสดงว่า PSU สามารถใช้งานร่วมกับบอร์ดตัวนี้ได้ไม่มีปัญหาครับ

MILD_PLUS

ถ้ายังไม่เคยเห็นว่าหม้อไฟรุ่นใหม่ ๆ ดี ๆ ราคาแพง มีสายไฟหลัก ๆ มาให้เป็นอย่างไร? ผมนำภาพหม้อไฟตัวใหม่ล่าสุดของผมมาให้ดูครับ [emo01]

fantasy ಠ-ಠ

ที่บ้านใช้ P5Q ก็ใส่ 8 pin เช่นกัน
และ PSU Gview Gold 550W มีขั้ว 8 pin

ทีแรกก็กะว่าจะต่อแค่ 4 pin
แต่เท่าที่อ่านจากคู่มือเมนบอร์ดแล้ว
ได้ความว่า ถ้าจ่ายไฟให้บอร์ดได้เต็มที่ ก็จะดีกว่า
เพราะว่าทำให้เมนบอร์ดใช้งานได้เสถียรมากขึ้น

เหมือนคราว ATX 24 pin แต่ถ้าใช้ PSU 20 pin ก็พอได้อยู่ แต่ก็ไม่ดีพอ
และหากว่าใช้หัวแปลง 20 -> 24 pin มันก็เหมือนกับว่ายังใช้ไฟแค่ 20 pin อยู่เหมือนเดิม

Go Up