ผมทำไมโครโฟนใน notebook หายครับ ช่วยที

Started by updomekk, 10 September 2012, 12:59:10

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

updomekk

คือว่าผมเข้าไปใน controlpanel ของ vista ครับ แล้วก็เข้าไปที่เมนู Sound ทีนี้ลองเข้าไปดูเรื่อยๆ ในsub ของ recording ในนั้นมีไมโครโฟนอยู่ ด้วยความมือบอนไปกด disable มัน .... เรียบร้อยครับ หาไม่เจอเลยทีนี้ เอาคืนก็ไม่ได้ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ตอนนี้กลายเป็นเครื่องใบ้ไปเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณทุกท่านครับ

MILD_PLUS

ผมเองไม่ได้ใช้ Vista แต่ให้ลงกดเลือกที่ไมค์ จากนั้นลองกดที่ Set Default ดูว่าจะกลับมาไหม?ครับ

ismaell

เข้าใจว่า icon Microphone ตรงนี้หายไปใช่หรือไม่  [emo15]
ไปที่เดิมแล้วคลิกขวาตรงที่ว่างในกรอบ แล้วคลิกที่ Show Disabled Devices มันก็จะกลับมาแล้วครับ

ต่อไปก็คลิกไปที่ icon Microphone แล้วไปที่ Properties

แล้วคลิกตามภาพครับ  [emo02]

updomekk

อาการที่เกิดขึ้นกับผมเป็นแบบเดียวกันกับ ความเห็นที่สองครับแบบนั้นเลย เดี๋ยวจะลองทำดูเดี๋ยวนี้เลยครับ

updomekk

เรียบร้อยครับ ไมโครโฟนกลับมารายงานตัวเพื่อใช้งานแล้วเรียบร้อย ขอบคุณทุกท่านครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วขอเล่าให้ฟังถึงสาเหตุก็แล้วกันครับ เนื่องจากโน๊ตบุ๊คของพี่สาวผมไมค์ของมันไม่ทำงานเลยโทรมาหาผมเผื่อว่าผมจะช่วยอะไรได้บ้าง ผมเองก็งูๆ ปลาๆ ซะด้วย เอาล่ะลองของเราก่อนก็ได้ ผลก็เป็นอย่างที่เห็นคือต้องขอความช่วยเหลือจากน้าๆ นั่นแหละครับ แล้วอาการที่ไมค์ไม่ตอบสนองนี่จะต้องเช็คที่ไนบ้างครับ เผื่อจะได้แนะนำให้พี่สาวผมแก้ไขในเบื้อต้นได้บ้าง ขอบคุณครับ

Go Up