# Notification.
Notification

Author Topic: HD Tune Pro 3.5 โปรทดสอบประสิทธิภาพของ HDD  (Read 20413 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bulldozer

• VPC Member
    • View Profile
โปรแกรมเล็กๆแต่มากไปด้วยประสิทธิภาพ  [emo01]

ประโยชน์
+ สามารถเช็คดูได้ว่า HDD ในเครื่องของเรายังทำงานได้เป็นปกติหรือไม่
+ สามารถเช็คดูความร้อนของ HDD ว่าอยู่ในระดับใด
+ สามารถสแกนหาอาการ Error ที่อาจมีในตัวฮาร์ดดิสต์ได้
+ สามารถ Benchmark Read/Write วัดประสิทธิภาพของ HDD ได้ด้วย

ลองเอาไปใช้งานกันดูนะครับ  [emo14]

ล็อกอินก่อนจิ -> [mb]http://www.plunder.com/-download-a0f0317ae5.htm[/mb]

[emo09]  [emo09]
::: ร่วมสร้างสรรค์โลกสวยด้วยหนึ่งสมองสองมือของพวกเรากันดีกว่า :::

::: ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ เพื่อสังคม VPC ที่น่าอยู่ :::

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองดูแล้วครับ ผิดปกติมั้ยเนี่ย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ยังดีเยี่ยมอยู่ครับ  [emo01]

ของผมยังใช้ตัว v 3.0 อยู่เลย ต้องเก็นเอาไปใช้บ้างแล้วครับ  [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณครับ [emo01] แต่ผมดูรายละเอียดไม่เป็นน่ะครับ  [emo14]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline shoryukin

• *
    • Email
ขอบคุณครับ

Offline xbox

• *
ขอบคุณครับ กำลังสงสัยว่า HDD มีปัญหารึป่าว  [emo12]

ขอบคุณครับ [emo01] แต่ผมดูรายละเอียดไม่เป็นน่ะครับ  [emo14]

+ Transfer Rate คือ อัตราการโอนถ่ายข้อมูล เวลาที่ใช้ในการโอนถ่ายข้อมูล
- Minimum: น้อยที่สุด
- Maximum: มากที่สุด ยิ่งมากยิ่งดี
- Average: ค่าเฉลี่ย

+ Access Time คือ เวลาในการเข้าถึงข้อมูล ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี

+ Burst Rate คือ ความเร็ว Speed ที่สามารถส่งข้อมูลได้สูงสุด ณ.เวลาที่โอนถ่ายข้อมูลแบบต่อเนื่องกัน ตัวเลขยิ่งมากยิ่งดี

+ CPU usage พลังงานที่ซีพียูต้องเสียไป ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณท่าน microsoft คร้าบ สำหรับคำแนะนำ  [emo35] (เก็บให้หมด ความรู้ทั้งนั้น  [emo04])
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline NANO_S69

• Email
ผมอยากจะถามว่าทำไม อัตราการโอนถ่ายข้อมูล ถึงน้อยลงๆเรื่อยๆๆครับทำไมมันไม่เท่าเดิม แล้วอาการแบบไหนที่เขาเรียกว่ามันเสียหรือเริ่มจะเสียหรือมีอาการผิดปกติ

Offline gokobo

• *
ขอบคุณครับ

ผมอยากจะถามว่าทำไม อัตราการโอนถ่ายข้อมูล ถึงน้อยลงๆเรื่อยๆๆครับทำไมมันไม่เท่าเดิม แล้วอาการแบบไหนที่เขาเรียกว่ามันเสียหรือเริ่มจะเสียหรือมีอาการผิดปกติ

รบกวนเอาภาพ Benchmark ที่ทดสอบ HDTune มาให้ดูหน่อยครับ

Offline namachi09

• *
    • Email
ขอบคุณมากเลยครับขอลองเอาไปใช้หน่อย อิอิ

รบกวนเอาภาพ Benchmark ที่ทดสอบ HDTune มาให้ดูหน่อยครับ

ถ้า Transfer Rate กับ Burst Rate ลงมาต่ำมากๆ อันนั้นน่ะใกล้จะ..แล้วครับ กราฟปกติของฮาร์ดดิสต์ทั่วไปควรจะอยู่ประมาณนี้ ยกเว้น SSD

โปรแกรมเล็กๆแต่มากไปด้วยประสิทธิภาพ  [emo01]

ประโยชน์
+ สามารถเช็คดูได้ว่า HDD ในเครื่องของเรายังทำงานได้เป็นปกติหรือไม่
+ สามารถเช็คดูความร้อนของ HDD ว่าอยู่ในระดับใด
+ สามารถสแกนหาอาการ Error ที่อาจมีในตัวฮาร์ดดิสต์ได้
+ สามารถ Benchmark Read/Write วัดประสิทธิภาพของ HDD ได้ด้วย

ลองเอาไปใช้งานกันดูนะครับ  [emo14]

ล็อกอินก่อนจิ -> [mb]http://www.plunder.com/-download-a0f0317ae5.htm[/mb]

[emo09]  [emo09]

Offline ozaneverdie

• Email
ของผม เป็นไงบ้างครับ ปกติป่ะ

ของผม เป็นไงบ้างครับ ปกติป่ะ

ถือว่าปกติดีมากครับท่าน ค่า Burst Rate อยู่ในระดับมาตรฐานของฮาร์ดดิสต์รุ่นนี้เลย  [emo01]  [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27