# Notification.
Notification

Author Topic: จะเอา hdd แบบ ide ไปใช้กับคอมรุ่นใหม่ ที่เป็นพอร์ต SATA ทำไงครับ  (Read 28686 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline uinternet

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
เีสัียดาย ครับ เพิ่งซื้อมาได้ไม่นาน แต่จะเอาไปใช้ยังไงดีครับ
1.มีสายแปลง HDD IDE เป็น SATA III หรือไม่ครับ(ถ้ามีก้เอาไปใช้กับ เมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ ได้เลยใช้หรือไม่ครับ)
2.เมนบอร์ดรุ่นใหม่ ปี2012ขึ้นไป จะยังมี port IDE หรือไม่(หากมีก็ใช้ ได้เลยไม่ต้องใช้สายแปลง ใช่หรือไม่ครับ)
3.หรือมีสายแปลงให้เป็นแบบ USB หรือไม่ครับ
4.หรือมีวิธีอื่นนอกเหนือจากนี้หรือไม่ครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline ismaell

• Webmaster
เมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆสมัยนี้ ได้ตัดส่วนของ IDE แทบจะทั้งหมดแล้วครับ จะยังมีเหลืออยู่ไม่กี่รุ่นที่ยังคง IDE เอาไว้อยู่ครับ ถ้าเป็นบอร์ดของ Intel เอาที่เป็นซ็อคเก็ตใหม่สุดคือ 1155 เท่าที่นึกออกก็จะมี 2 รุ่นนี้ (แต่น่าจะหาซื้อของมือ 1 ได้ยากแล้วครับ)

ASUS P8H67-M
http://www.asus.com/Motherboards/Intel_Socket_1155/P8H67M/#specifications

ASUS P8H67-V
http://www.asus.com/Motherboards/Intel_Socket_1155/P8H67V/#specifications

ถ้าเป็นของ AMD ก็จะเป็นรุ่นนี้ครับ

AsRock 880 GM-LE FX

http://www.asrock.com/mb/AMD/880GM-LE%20FX/?cat=Specifications

ส่วนการจะเอา HDD แบบ IDE ไปใช้กับบอร์ด SATA รุ่นใหม่ๆ มีหลายวิธี เลือกเอาตามสะดวกเลยครับ

1.ใช้หัวแปลง IDE to Sata / Sata to IDE (ตามภาพ)

ข้อควรระวัง: การเสียบกับ HDD แบบ  IDE เพื่อนำไปใช้กับเมนบอร์ดที่มีแต่พอร์ต SATA จำเป็นต้อง Set Jumper บน HDD IDE ให้อยู่ในตำแหน่ง "Master" หรือ  "Cable Select" ด้วยครับ  ห้ามใช้ในตำแแหน่ง Slave เพราะจะทำให้เครื่องมองไม่เห็น Hardisk และไม่ควรใช้ HDD ลูกนี้ เป็นลูกหลักในการลงวินโดวส์ เพราะอาจจะมีปัญหาบู๊ตไม่ขึ้นได้ครับ ควรเอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว

2.ทำให้เป็น External Hardisk ไปเลย มีหลายวิธีด้วยกัน

2.1 ใช้สายแปลงฮาร์ดดิสก์ IDE เป็น USB เสียบกับพอร์ต USB ของเครื่องคอมฯ

2.2 ใส่เข้ากับ Box ที่รองรับกับ IDE เป็น  External Hardisk แบบถาวรไปเลยครับ

2.3 เสียบเข้ากับ HDD Docking ที่รองรับ IDE ก็ได้อีกแบบครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ยังมีอีกวิธีครับผม ใช้ PCI IDE card น่ะครับ

การ์ดแบบนี้ เมื่อก่อนผมสั่งจากเมืองนอก เอามาต่อ HDD เพิ่ม
เพราะบอร์ดยุคก่อนมันมี IDE จำกัดแค่ x4 คือ พอร์ทละสองตัวเท่านั้นเอง
ผมก็เลยเอามาเพิ่มอีกหนึ่งใบ กลายเป็น IDE 4 ports = HDD 6 ลูก และ ODD 2 ตัว
แต่พอมาเป็นบอร์ดตัวปัจจุบัน ที่ผมใช้อยู่ Asus P5Q มันมี IDE port เหลือแค่ช่องเดียว
เมื่อต่อการ์ดใบนี้เพิ่ม ก็จะได้ IDE สามช่อง ต่อ IDE Drive ได้หกตัว
และถ้าเป็นบอร์ดปัจจุบัน ที่ไม่มี IDE ให้แล้ว แต่ยังมี PCI port ก็สามารถนำมาต่อได้เช่นกัน

Offline Annop

ผมก็เพิ่งซื้อมาใช้แบบท่าน fantasy ಠ-ಠ แต่ยังไม่ได้ทดสอบเลย
เห็นมันถูกดี เคยเห็นตั้งแต่ 500 บาท ตอนที่ผมซื้อประมาณ 350 บาท
ไม่ต้องสั่งเมืองนอก เดี๋ยวนี้เมืองไทยมีแล้วของ DTECH ครับ มีตามพันธุ์ทิพย์ทั่งไป

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เห็นเขาพูดๆกันว่า PCI to IDE จะมองไม่เห็นใน Bios เลยทำให้สั่งบู๊ตไม่ได้ เท็จจริงอย่างไรท่านที่เคยใช้แล้ว ก็นำมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ (ถ้าเอามาต่อกับพวก DVD คงจะใช้ลงวินโดวส์ไม่ได้)

ข้อมูลจากที่นี่ครับ > http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/147994-PCI-TO-IDE-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-sata-to-IDE-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A1-ok-%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99

และถ้าไม่อยากเดินทาง แหล่งที่จะซื้อก็ที่นี่ครับ > http://www.homenet48.com/index.php?mo=28&id=252406
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ผมเคยใช้แบบเอา Card มาเสียบท้าย Harddisk IDE แล้วมีสายออกมาเป็น SATA ไปเสียบ Mainboard
บางยี่ห้อใช้เป็นตัว Boot ไม่ได้ บางยี่ห้อก็เป็นตัว Boot ได้ไม่แน่นอน แต่ถ้าจะเอา Data หละก็เห็นหมดครับ
ส่วนอันนี้ที่เพิ่งซื้อมา ยังไม่เคยลองเลยครับ เดี๋ยวว่างลองแล้วจะมาบอกต่อครับ

http://www.dtech.co.th/products.php?page=2&type=7&limit=10&status=

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ถ้าเป็นรุ่นถูก ๆ ทั่วไป สั่งบูตไม่ได้ครับ
เหมือนชิพพอร์ท HDD บนเมนบอร์ด ที่สามารถต่อเพิ่มได้อย่างเดียว บูตไม่ได้

แต่ตัวที่ผมสั่งมาจากเมืองนอก (เกือบสิบปีแล้ว) สามารถบูตได้ และทำ Raid ได้ด้วย
ค่าการ์ดเกือบสองพันบาท โดนแจ็คพ็อตภาษีขาเข้าอีกสองสามร้อยบาท [emo18]

การ์ดส่วนใหญ่ที่จะเอามาเพิ่มอุปกรณ์ ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยเอามาใช้ทำตัวบูตหรอกครับ
อย่าง SATA Pci-x ตัวนี้ ผมก็เอามาเพิ่ม HDD SATA3 เข้าไปในเครื่องอีกสองลูก

ตัวนี้ผมก็เจอมาที่ชั้นสี่ด้านหลังของห้างพันธุ์ทิพย์ (ประตูน้ำ)
ราคาสี่ร้อยแปดสิบบาท ต่อเหลือสี่ร้อยห้าสิบบาท (ถ้าจำไม่ผิด)
เพราะผมซื้อมาได้ประมาณสองสามเดือนแล้วล่ะครับ
จำไม่ได้ว่าทำตัวบูตได้หรือเปล่า แต่ตอนบูตเครื่อง มันก็มีแสดงที่หน้าจอที่ตรวจเช็คอุปกรณ์

ทดสอบแล้วครับ กับ Mainboard P8H67-MPRO มี IDE อยู่แล้ว 1 ช่อง
เดิมผมต่อ Harddisk IDE เป็น Master และมี DVD IDE เป็น Slave
Harddisk IDE 80 GB. ผมลง Windows 8EV ไว้

ทดสอบโดย เสียบ Card แล้วถอดสาย IDE ทั้งชุดเลยมาเสียบที่ช่องสีแดง
เมื่อลอง Boot มันพบว่าเป็นอุปกรณ์ IDE 0 กับ 1 (HDD อยู่ที่ 0)
Boot ต่อไปเลยครับ ขึ้นเป็น Windows 8 ได้แต่ยังไม่สำเร็จ
ขึ้นว่า Preparing Automatic Repair คงกำลังหา Driver แต่ไม่สำเร็จ
แต่ลอง Boot ด้วย DVD ก็ Boot ผ่านดีหมด

ลองถอดสาย IDE มาเสียบที่ช่องสีน้ำเงิน (ด้านหลัง) พบว่าเป็นอุปกรณ์ IDE 2 กับ 3
ลองทดสอบก็เหมือนกัน คือ Windows 8 ก็หา Driver ส่วน DVD ก็ Boot ได้ปรกติ

เอาใหม่ถอดสาย IDE มาเสียบที่เดิมที่ Mainboard ก็ Boot Windows 8 สำเร็จ
ดูใน Device Manager ก็จะเห็น Orther Device เป็น RAID Controller
ทิ้งไว้สักพักยังไม่ทันทำอะไรก็หายไป แล้วไปพบอยู่ใน Storage controllers
มันลง Driver ให้เองเป็น Silicon Image Sil 0680 ATA/133 RAID Controller

เลยลองใหม่ครับ ถอดสาย IDE มาเสียบที่ช่องสีแดงอีกที่
คราวนี้ Boot Windows 8 ได้เลยครับ
ลองถอดสาย IDE มาเสียบที่ช่องสีน้ำเงิน ก็ Boot ได้เหมือนกัน

สรุป IDE Card นี้ ใช้เพิ่มอุปกรณ์ IDE ได้อีก 4 ตัว และ Boot ได้ทุกตัว ผมว่าถูกด้วยนะครับ.. [emo01]

• N/A
เดี๋ยวจะไปถอยการ์ดอย่างที่ท่าน Annop ใช้อยู่ น่าจะคุ้มดี
ผมจะได้ไปชุบชีวิตเจ้า IDE อีกสองสามตัวที่เหลือ
เพราะกล่อง IDE มันรวน ๆ ไปแล้ว จะหาซื้อกล่องใหม่ มันก็ไม่ทนเหมือนรุ่นเก่า [emo12]

งานนี้คงจะมี HDD ติดเครื่องอย่างน้อย ๆ ก็สิบสองตัวล่ะครับ [emo13]
จะได้ไม่ต้องไปแชร์ผ่าน nas ให้เปลืองไฟ แชร์ผ่านคอมฯทีเดียวเลย กินไฟชุดเดียว [emo05]

ว่าแต่ว่า ท่าน uinternet ที่ตั้งกระทู้เอาไว้ หายไปไหนแล้วครับ
ไม่มาตอบอะไรในกระทู้ของท่านเลยนะ [emo15]
เห็นแต่ไปตั้งกระทู้ใหม่ ๆ แล้วก็ทิ้งกระทู้ ไม่ยอมมาตอบหรือแสดงความคิดเห็นเลย
แล้วสมาชิกที่มาให้คำตอบท่านจะคิด, จะรู้สึกอย่างไร

ท่านผู้ตั้งกระทู้หายไปก็ไม่เป็นไรหรอก เราได้ความรู้เพิ่มอีกกันเองก็ได้
ถ้าจะใช้กับ Windows 7 ลง Driver กับแผ่นที่ให้มาด้วยนะครับ
แหม..แต่มันง่ายจัง แค่บอกว่า CD อยู่ Drive ไหนไม่ต้องระบุข้างในเลย มันเจอแล้ว... [emo05] [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27