# Notification.
Notification

Author Topic: มีวิธีการใช้งาน winrar หรือปล่าวครับ หรือไม่ก็ 7zip อะไรประมาณเนี่ยนะครับ  (Read 3824 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline khonpuhai

• VPC Member
    • View Profile
อยากจะส่งไฟล์ทางอีเมล แต่ติดที่ส่งใด้ขนาดไม่ให้เกิน 10.0mb นะครับ  ถ้าหากเราบีบอัดไฟล์ให้เหลือขนาดน้อยลงจะใด้หรือปล่าวครับ

แล้วถ้าใช้ winrar หรือว่า 7zip บีบ ใด้หรือปล่าวครับ แล้วต้องทำยังไงบ้าง  และอยากรู้จักวิธีใช้งานโปรแกรมพวกนี้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ (ไม่รู้จะตรงกับหัวข้อหรือปล่าว)

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
การบีบอัดไฟล์ ไม่ได้อ้างอิงกับตัวโปรแกรมมากนัก

ถ้าบีบอัดไฟล์ที่เป็นข้อความ จะสามารถบีบอัดได้มาก
วิธีการบีบอัดไฟล์ จะทำประมาณนี้...
อธิบายคร่าว ๆ
เช่นไฟล์มีข้อความ
abc abc abcd

ตัวโปรแกรมจะตรวจดูว่ามีตัวอักษรอะไรบ้าง ที่จะรวมไว้เป็นตัวเดียว
ในที่นี้ก็คือ
a = 3
b = 3
c = 3
d = 1
จะสังเกตว่า ก่อนการบีบอัด จะมีตัวอักษรทั้งหมดสิบตัว
แต่หลังจากบีบอัดไฟล์ จะเหลือแค่สี่ตัวเท่านั้น
เพราะว่าตัวที่เหมือนกัน ก็จะรวมไว้ในชุดเดียวกัน

แต่ถ้าบีบอัดไฟล์รูป ส่วนใหญ่จะบีบไม่ได้ เพราะว่าตัวโปรแกรมไม่รู้ว่ามีข้อมูลอันไหนบ้างที่เหมือนกัน
และเช่นเดียวกัน ไฟล์ word ที่มีทั้งตัวอักษร และรูป ก็จะโดนบีบอัดเฉพาะตัวอักษรเท่านั้น

ปัญหาที่ส่งไฟล์ออกไม่ได้ จะขึ้นอยู่กับทั้งทางผู้ส่ง และผุ้รับ
ถ้าเซิพเวอร์ผู้ส่งไฟล์ ส่งออกได้ไม่จำกัด แต่ทางเซิพเวอร์ผู้รับไฟล์ รับได้แค่ 1M
ยังไงก็รับไม่ได้อยู่ดี
ฉะนั้น การส่งไฟล์ทางเมล์ ส่วนใหญ่จึงขึ้นอยู่กับเซิพเวอร์ของทางผู้รับเมล์ มากกว่าทางผู้ส่ง

คล้ายกับว่า เราส่งพัสดุหนักสิบกิโลกรัมไปให้เพื่อน แต่ทางเพื่อนสามารถรับพัสดุได้จำกัดที่ห้ากิโลกรัม ก็จะโดนตีคืนกลับมาหาเรา
หรือกลับกัน ทางเราสามารถส่งพัดสุได้จำกัดที่ห้ากิโลกรัม แต่พัสดุที่มีหนักสิบกิโลกรัม เราก็ส่งไปไม่ได้อยู่ดี

ที่อธิบายมาอาจจะนอกเรื่องอยู่สักหน่อย แต่ก็อยากให้เข้าใจรายละเอียดเหล่านี้ด้วยน่ะครับ

โปรแกรมที่สามารถบีบอัดได้ดีที่สุด เคยเห็นอยู่ในพวกตัวเกมเป็นส่วนใหญ่
ที่บีบอัดไฟล์กิ๊กฯกว่า ๆ เหลือร้อยกว่าเมกฯ อะไรแบบนี้
แต่จำชื่อไม่ได้ น่าจะประมาณพวก pkzip, tar หรืออะไรประมาณนี้

แต่ถ้าเทียบ winzip, winrar, 7zip ก็ตามลำดับเลย
ตัว 7zip จะบีบอัดได้ดีที่สุด แต่ก็แพ้โปรแกรมดอสที่ใช้บีบอัดเกม

อืม กระจ่างเลยครับทีนี้  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมคงไม่มีอะไรที่จะเพิ่มเติม...เพราะท่าน fantasy ได้อธิบายไว้ละเอีอดหมดแล้วนะครับท่าน สิ่งที่จะเหลืออยู่..ก็คงจะเป็นที่ความสามารถของเราแล้วครับ ว่าจะเข้าใจ และนำไปใช้ได้แค่ไหน?นะครับท่าน  [emo01] [emo02]

ปล. ฝึก ๆ และทำให้บ่อย ๆ ก็จะต้องทำได้ เพราะทุกอย่าง ย่อมที่จะมีครั้งแรกเสมอครับท่าน [emo03]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
มาเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ
ในกรณีที่เราจะอัพโหลดไฟล์ขึ้นไปฝากที่เวป(ไฟล์ที่ใหญ่ๆ)ถ้าหากไฟล์นั้นมีชื่อภาษาไทยการอัพไฟล์จะทำไม่ได้ครับเท่าที่ผมลองส่งขึ้นเวป Plunder ให้แก้ใขชื่อเป็นภาษอังกฤษก่อนนะครับ [emo01]

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ถ้าไฟล์มีขนาดใหญ่กว่าที่กำหนดจะให้ รับหรือส่ง ได้ ให้แบ่งไฟล์นั้นๆขณะบีบอัดไฟล์ก็ได้ ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
มาเพิ่มเติมให้ครับกับ Winrar -> http://www.varietypc.net/main/archives/1476

ช่วงนี้อาจจะเจอกับทุกๆท่านน้อยนิดนึงนะครับ งานเยอะไปหน่อย

[emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ต่ออีกนิดนะครับ ถ้าจะอัฟไฟล์ไปฝากที่เวปต้องทำยังไงครับ  แล้วที่เวปใหนเขารับฝากที่มีขนาดใหญ่ๆ ประมาณ 2-3gb ปล่าวครับ [emo22] [emo22]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ต่ออีกนิดนะครับ ถ้าจะอัฟไฟล์ไปฝากที่เวปต้องทำยังไงครับ  แล้วที่เวปใหนเขารับฝากที่มีขนาดใหญ่ๆ ประมาณ 2-3gb ปล่าวครับ [emo22] [emo22]

มีสูงสุดแค่ร้อยกว่าเมกฯเองท่าน
เอาขนาดนั้น เขียนใส่แผ่น ส่งพัสดุไปดีกว่า

แต่ว่า หาโปรแกรมทำ gmail ให้เป็นที่เก็บไฟล์ ก็คงอัพได้ล่ะมั้ง
แต่ว่าอัพไฟล์เป็นกิ๊กฯ ผ่านพวกนี้ กี่วันเสร็จเนี่ย [emo18]
ขนาดอัพขึ้นโคโล ก็เกือบวันแล้ว

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
การอัพโหลดไฟล์ขึ้นเวปขนาดใหญ่เป็น GB นั้คงต้องใช้บริการโคโล แบบที่ท่าน fantasy ว่านั่นแหละครับ [emo02]
ขนาดไฟล์ที่ผมเคยส่งขึ้นเวปสูงสุด(ไม่ได้ขี่โค [emo06]) 90 MB ยังใช้เวลาร่วมๆครึ่งชั่วโมงน่ะท่าน [emo12]

อืม ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะครับ งั้นผมเปลี่ยนเป็นเขียนลงแผ่นส่งพัสดุดีกว่า [emo02] [emo02]

ทีแรกนึกว่าจะทำง่ายๆ ต้องขอบคุณอีกที่ครับสำหรับคำแนะนำ ใด้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย [emo02] [emo08]

Offline YOOHOO

• Global Moderator
อืม ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะครับ งั้นผมเปลี่ยนเป็นเขียนลงแผ่นส่งพัสดุดีกว่า [emo02] [emo02]

ทีแรกนึกว่าจะทำง่ายๆ ต้องขอบคุณอีกที่ครับสำหรับคำแนะนำ ใด้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย [emo02] [emo08]

ตอนทำนะไม่ยาก แต่ตอนที่อัพโหลดไฟล์ไปให้นี่สิ รอนานมากกว่าจะเสร็จ ครับ
อาจจะเป็นวันหรือหลายวัน ถ้าไฟล์ขนาดใหญ่มากๆ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• N/A
เทคโนโลยีไปไกลเกินความเป็นจริง

หลายต่อหลายครั้ง ที่คนเรามักคิดว่า เทคโนโลยี ทำให้เราได้รับความสะดวกสบาย
แต่ลืมคิดไปว่า สิ่งที่มีอยู่ก่อนเทคโนโลยีนั้น มันสะดวกกว่า

ก็เหมือนตัวอย่างนี้น่ะท่าน
เรื่องส่งพัสดุไปรษณืย์ หรือแม้แต่ส่งจดหมาย บางคนก็อาจจะลืมไปแล้ว ว่ามันสะดวก
แต่เพราะเราพึ่งเทคโนโลยีมากเกินความจำเป็น
เราคิดว่าส่งเมล์ ส่งไฟล์ไปทางอินเทอร์เน็ตมันง่ายมาก ๆ
แต่ก็ลืมคิดกลับกันว่า เมื่อก่อนเราก็เคยได้ส่งจดหมาย หรือพัสดุไปรษณีย์ (เด็กรุ่นใหม่คงไม่ค่อยรู้วิธีส่งแล้ว)

ถ้าเราให้คนยุดก่อนอินเทอร์เน็ตมาส่งเมล์ แนบไฟล์ไปกับเวบ พวกเขาก็ต้องบอกว่ามันยาก
แต่กลับกัน ให้พวกเราไปส่งจดหมาย หรือส่งพัสดุไปรษณีย์ พวกเราก็ต้องบอกว่ามันยาก
สิ่งนี้ก็เป็นสิ่งที่เหมือนกันในความต่างของยุคสมัย
แต่ถ้าหากว่าเราสามารถยืนอยู่กึ่งกลางระหว่างยุค เราก็จะได้เปรียบกว่าคนที่ยืนอยู่ ณ ยุคใดยุคหนึ่ง

ตัวผมเองก็มักจะสอนเด็ก ๆ รุ่นใหม่ ให้รู้จักเทคโนโลยีสมัยเก่า ก็พวก การส่งจดหมาย อะไรทำนองนี้
แต่ที่สอน หรืออธิบายไม่ได้อย่างเดียว คือ โทรเลข เพราะว่าไม่มีให้เห็นอีกแล้ว
รหัสมอส ก็เริ่มไม่ค่อยมีใครได้ใช้กันแล้ว แต่ตัวผมก็ยังเรียนรู้ และฝึกหัดอยู่บ่อย ๆ

ขอนอกเรื่องนิดหน่อยนะครับ [emo19]

Offline Skindred

• Skindred
    • MSN Messenger - scorplons_king@hotmail.com
    • คนเพชรบูรณ์
เอางี้ดีป่ะทำเป็น File Bittorrent แล้วส่งไปไห้คนที่เราจะส่ง File ไห้อ่ะโหลด
วิธีนี้เป็นการส่ง File จากเครื่องเราไปที่เครื่องปลายทางโดยตรงเลย ถ้าอัพลงเว็บมันก็มีวันหมดอายุอยู่ดีอ่ะ

อิอิ ผมไม่เคยลองนะคิดอะไรได้ก็พูดไปอ่ะครับ

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
หากท่านสามารถ Uplaod เข้าไปได้จริงๆ
คนที่เอาออก หรือ Download ก็ใช้เวลาพอๆ กับท่านเหมือนกันนะครับ

ก็อย่างที่ท่าน YOOHOO บอกนั่นแหล่ะครับ

ตอนทำนะไม่ยาก แต่ตอนที่อัพโหลดไฟล์ไปให้นี่สิ รอนานมากกว่าจะเสร็จ ครับ
อาจจะเป็นวันหรือหลายวัน ถ้าไฟล์ขนาดใหญ่มากๆ

ตอนทำหน่ะง่ายครับ จะ Upload ไฟล์ก็ไม่ยากเย็นอะไร แต่มันใช้เวลามากกว่าครับ
คือท่านต้อง รอ รอ และ รอ อย่างเดียวเลย  [emo13]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27