# Notification.
Notification

Author Topic: WMP11 ชื่อไฟล์ไม่เป็นภาษาไทยค่ะ  (Read 3325 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zintia

• VPC Member
    • View Profile
โปรแกรม Window media player 11 ชื่อไฟล์ไม่เป็นภาษาไทยค่ะ ต้องแก้ไขยังไงคะ

ใช้ Window XP SP3 ค่ะ เครื่องเพิ่งซื้อได้ไม่นานค่ะ ช่างลงโปรแกรมมาให้

ตรง Control panel > Regional and Language เป็นภาษาไทยหมดแล้วค่ะ

Offline ismaell

• Webmaster
ลองไปที่ Library ดูช่องซ้ายมือเลือก Songs

กดเลือกไฟล์เพลงทุกไฟล์ แล้วลบมันออก

จากนั้นลองดูภาษาที่เครื่องอีกทีว่าเป็น Thai หมดหรือเปล่า โดยเฉพาะตรง  non-Unicode (ตรงแท็บ Advanced) ถ้าไม่ใช่ Thai ก็ลองเปลี่ยนเป็น Thai เสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่องครับ

ลองดูตามนี้ก่อนครับ  [emo02]

ขอบคุณมากค่ะ ที่ Library > songs ไม่มีไฟล์เพลงอยู่ค่ะ
ตรง  non-Unicode เป็นภาษา Thai อยู่แล้วค่ะ ต้องทำยังไงต่อคะ
ปล. ทำยังไงให้ข้อความที่โพสต์มันสลับกับรูปภาพแบบข้างบนคะ อันนี้รูปภาพมันมารวมกันค่ะ

Offline ismaell

• Webmaster
ปกติถ้าตั้งค่าระบบให้ใช้งานภาษาไทยได้ มันก็น่าจะอ่านภาษาไทยได้นะครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด 
ลองตรวจสอบตามลิ้งค์นี้ดูครับ ว่าเครื่องของคุณ zintia ได้ตั้งค่าตามนี้หรือไม่

http://www.varietypc.net/main/archives/629

ดูที่หัวข้อ การตั้งค่าภาษาไทยให้ใช้งานได้ (ดูตั้งแต่ข้อ 1 เป็นต้นไปเลยครับ )

ปล. ทำยังไงให้ข้อความที่โพสต์มันสลับกับรูปภาพแบบข้างบนคะ อันนี้รูปภาพมันมารวมกันค่ะ

ลองศึกษาตามนี้ครับ  [emo02]

วิธี Post รูปบน Webboard (ผ่านเวปฝากรูป)

ไปดูการตั้งค่าภาษาไทยแล้วค่ะ ในเครื่องตั้งไว้เหมือนทุกอย่าง

ยกเว้นตามรูปค่ะมันมีภาษาจีน ญี่ปุ่น เกาหลีเพิ่มมาด้วยค่ะ

ต้องลบออกไหมคะ แต่ไม่อยากลบออกเพราะเครื่องมันใช้งานได้ปกติ

ยกเว้น WMP11 ที่ไม่เป็นภาษาไทย โปรแกรมอื่น เช่น winamp GOM

ชื่อไฟล์มันก็เป็นภาษาไทยปกติค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเองก็อยากจะช่วยตอบเรื่องนี้ แต่เนื่องด้วยผมไม่ค่อยจะสามารถเรื่องโปรแกรมทางด้านบันเทิงมากนัก แต่ในเครื่องของผมก็ลงโปรแกรม PowerDVD10 และใช้ Windows 7 Professional 64Bit

และถ้าจะให้ผมแนะนำ ก็จะแนะนำว่า เราควรจะลดรุ่นลงมาหน่อย เช่นลงเป็น PowerDVD9 ประมาณนี้ครับ

ปล. โปรแกรมบางอย่าง อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้รุ่นสูงที่สุดก็ได้ครับ [emo12]

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ขอบคุณมากค่ะ แต่โปรแกรม PowerDVD10 ชื่อไฟล์มันก็เป็นภาษาไทยค่ะ

เป็นเฉพาะ WMP11 เท่านั้นที่ชื่อไฟล์ไม่เป็นภาษาไทยค่ะ

• Webmaster
ขอบคุณมากค่ะ แต่โปรแกรม PowerDVD10 ชื่อไฟล์มันก็เป็นภาษาไทยค่ะ

เป็นเฉพาะ WMP11 เท่านั้นที่ชื่อไฟล์ไม่เป็นภาษาไทยค่ะ

ถ้าอย่างนั้นก็ใช้ PowerDVD10 ดีกว่าครับ (เดาว่าระบบของเราอาจจะไม่รองรับก็ได้ครับ)

ปล. ที่ผมลง PowerDVD10 ไว้ที่เครื่อง ก็เพื่อศึกษาการทำงานของมันเท่านั้น แต่ผมยังไม่เคยใช้เปิดหนังดูเลยแม้แต่ครั้งเดียว เมื่ออาทิตย์ก่อนลูกชายเอาหนังแผ่นแบทแมนภาค3 มาให้ดู (กลัวพ่อจะตกยุค) ผมยังเปิดดูด้วยโปรแกรม WMP เลยครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ขอบคุณคุณ ismaell และคุณ MILD_PLUS ค่ะที่มาช่วยตอบ

รู้ปัญหาที่ทำให้ชื่อไฟล์มันไม่เป็นภาษาไทยแล้วค่ะ

มันเป็นเฉพาะไฟล์ .flv ที่โหลดมาจาก youtubeแล้วเอามาแปลงเป็นนามสกุล .wmv

เพื่อให้เปิดกับโปรแกรม WMP ได้ ไฟล์พวกนี้ชื่อไฟล์มันไม่เป็นภาษาไทยค่ะ

ส่วนไฟล์อื่นที่ไม่ได้แปลงชื่อมันเป็นภาษาไทยปกติค่ะ

และเพิ่งทราบเมื้อกี้นี้ว่า WMP11 มันสามารถเปิดไฟล์ .flv ได้โดยไม่ต้องแปลง

เมื่อก่อนใช้ WMP10 มันเปิดไฟล์.flv ไม่ได้ค่ะเลยต้องแปลง

โปรแกรมอื่นที่เปิดได้ก็มีค่ะแต่พอดีชอบใช้ WMP

• Webmaster
ผมกลับเข้ามาอ่านอีกหนึ่งรอบ...ผมถึงได้รู้ว่าตัวผมเข้าใจผิด คิดว่าเป็นโปรแกรม PowerDVD11 แต่จริงๆแล้วมันคือ Windows Media Player (WMP) ผมจึงได้นำภาพของ PowerDVD10 มาให้ดู (น่าอายจัง) [emo10]

แต่เรื่องตรงนี้...เท่าที่ผมเคยใช้อยู่ทั้ง Windows XP และ Windows 7 และเท่าที่รู้ (เพราะไม่ค่อยได้ใช้มากนัก)

1. Windows XP ที่ติดมากับระบบเป็นมาตรฐานจะเป็น WMP 9 และอัพเกรดได้เป็น  WMP 10 นะครับ (แต่ตัว Windows ต้องเป็นของแท้หรือเปล่า ผมเองก็ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยใช้ของที่ไม่แท้)

2. Windows 7 และเท่าที่รู้ ที่ติดมากับระบบเป็นมาตรฐานจะเป็น WMP 10 และอัพเกรดได้เป็น  WMP 11 นะครับ (แต่ตัว Windows ต้องเป็นของแท้หรือเปล่า ผมเองก็ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยใช้ของที่ไม่แท้)

สรุป...ก็ยินดีด้วยครับ ที่ได้รู้สาเหตุที่แท้จริงแล้วนะครับ [emo01] [emo02]

Offline chanon

• **

แต่เรื่องตรงนี้...เท่าที่ผมเคยใช้อยู่ทั้ง Windows XP และ Windows 7 และเท่าที่รู้ (เพราะไม่ค่อยได้ใช้มากนัก)

1. Windows XP ที่ติดมากับระบบเป็นมาตรฐานจะเป็น WMP 9 และอัพเกรดได้เป็น  WMP 10 นะครับ (แต่ตัว Windows ต้องเป็นของแท้หรือเปล่า ผมเองก็ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยใช้ของที่ไม่แท้)

2. Windows 7 และเท่าที่รู้ ที่ติดมากับระบบเป็นมาตรฐานจะเป็น WMP 10 และอัพเกรดได้เป็น  WMP 11 นะครับ (แต่ตัว Windows ต้องเป็นของแท้หรือเปล่า ผมเองก็ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยใช้ของที่ไม่แท้)

สรุป...ก็ยินดีด้วยครับ ที่ได้รู้สาเหตุที่แท้จริงแล้วนะครับ [emo01] [emo02]

ข้อมูลไม่ถูกนะครับท่าน  [emo16]

Windows Media Player เดิมๆของ XP รุ่นแรกๆ เป็นเวอร์ชั่น 8 นะครับ และสามารถอัพเป็น 9,10 และ 11 ได้  แต่อัพเวอร์ชั่น 12 ไม่ได้
Windows Media Player เดิมๆของ  Vista เป็นเวอร์ชั่น 11 และไม่สามารถอัพเป็น เวอร์ชั่น 12 ได้
Windows Media Player เดิมๆของ  Seven เป็น เวอร์ชั่น 12  นะครับ ไม่ใช่เวอร์ชั่น 10 อย่างที่ท่านตอบมานะครับ  [emo05] [emo05]

http://en.wikipedia.org/wiki/Windows_Media_Player

ปล. windows ไม่แท้ก็อัพได้ แต่ต้องหาวิธีเลี่ยงไม่ให้โดนจับเอาครับ

• Webmaster
คงจะจริงอย่างท่านว่าครับ...เพราะผมข้ามการใช้งานตัว Vista ไป เพราะใช้แต่ XP จากนั้นก็กระโดดมาใช้ Seven เลยครับ [emo01] [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27