# Notification.
Notification

Author Topic: ถาม เกี่ยวกับ HDD และ Extanal ครับบบ  (Read 7439 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Assasss

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
คือ ผมต้องการ ย้ายข้อมูล จาก Harddisk ของ NB ไปยัง เครื่อง PC น่ะครับ

ติดตรง NB มัน ลาโลกไปแล้ว จากปัญหา M/B แต่ ตัวอื่นๆ ใน ตัวเครื่อง ยังใช้งานได้ ปรกติ

แล้ว ใน เครื่้อง NB เครื่องนั้น มันมีทั้ง เกมส์ ทั้งหนัง ต่างๆ ของผมน่ะ TT"

แต่เครื่องมันเปิดไม่ได้เพราะ เมนนบอร์ด เสีย

แล้วเรื่องมันมีอยู่ว่า ไม่นานมานี้ ผมได้ PC สุดเจ๋งเครื่องใหม่มา ผมเลยมีความต้องการ ที่จะ ดึงข้อมูล เก่าๆ จาก HDD เครื่อง NB นั่น มาใส่ ใน PC เครื่องใหม่อะครับ

แต่มันติดตรงปัญหา เครื่อง NB มันเปิดไม่ได้นี่สิ

ผมเลยมีความคิดว่า จะแงะ ไอ่ HDD ของ NB นั่น ออกมา แล้วเอามา เชื่อม กับ PC นี่ ได้ไหมอะครับ
เคยอ่านๆ มา มันมี Extanal box อะไรนี่ แหละครับ
พอจะมีวิธี ไหมครับ เสียดายไฟล์ ใน HDD มากกกก TT" !

Offline ans58670

• Webmaster
คว่ำ Notebook แล้วหาว่าช่องไหนที่เปิดแล้วเป็นช่องของ Hard Disk หรือไม่ก็ลองเปิดมันทุกช่องเลย (อย่างไรมันก็ลาโลกไปแล้วมิใช่หรือ?)

มันจะมีตัวครอบ Hard Disk อยู่ที่จะต้องถอดออกมาทั้งยวง พอเอาออกมาได้แล้วก็หาสายแปลงต่อตรงจาก Hard Disk เข้า USB Port ของ PC มันก็จะกลายร่างเป็น External HDD แล้วจะทำอะไรก็เชิญ

เป็นการทดสอบทักษะในเชิงช่างไปในตัว [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เมื่อถอด HDD ออกจากเครื่อง Notebook ได้แล้ว ก็ไปหาซื้อกล่อง Smart Drive 2.5" มาใส่แบบถาวรไปเลย เพราะเราต้องเอามาใช้เก็บข้อมูลดีกว่าครับ

ราคาก็ไม่แพง 390บาท พร้อมซองใส่หนังเทียมอย่างดีครับ ที่นี่ > http://okcomth.tarad.com/product-th-0-3659961-SMART+DRIVE+2.5+(USB2.0).html#
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
คว่ำ Notebook แล้วหาว่าช่องไหนที่เปิดแล้วเป็นช่องของ Hard Disk หรือไม่ก็ลองเปิดมันทุกช่องเลย (อย่างไรมันก็ลาโลกไปแล้วมิใช่หรือ?)

มันจะมีตัวครอบ Hard Disk อยู่ที่จะต้องถอดออกมาทั้งยวง พอเอาออกมาได้แล้วก็หาสายแปลงต่อตรงจาก Hard Disk เข้า USB Port ของ PC มันก็จะกลายร่างเป็น External HDD แล้วจะทำอะไรก็เชิญ

เป็นการทดสอบทักษะในเชิงช่างไปในตัว [emo02]

" พอเอาออกมาได้แล้วก็หาสายแปลงต่อตรงจาก "

สายแปลงที่ว่านี่ คือยังไงครับ  [emo13]

แล้วถ้าเรา ซื้อ Extranal มา แล้วเอา Harddisk มาใส่ Extranal แล้วเอา port USB ต่อ กับ Extranal เชื่อมกับ PC นี่ อย่างนี้ สามารถทำได้หรือปล่าว ครับ  [emo14]

เมื่อถอด HDD ออกจากเครื่อง Notebook ได้แล้ว ก็ไปหาซื้อกล่อง Smart Drive 2.5" มาใส่แบบถาวรไปเลย เพราะเราต้องเอามาใช้เก็บข้อมูลดีกว่าครับ

ราคาก็ไม่แพง 390บาท พร้อมซองใส่หนังเทียมอย่างดีครับ ที่นี่ > http://okcomth.tarad.com/product-th-0-3659961-SMART+DRIVE+2.5+(USB2.0).html#

คือ ผมไม่ได้จะเอา HDD NB มาใช้ถาวรครับๆ แค่จะเอาข้อมูลใน HDD นั้น มาเกบใน PC จากนั้นก็จะเอา HDD นั้น ไปใส่ ไว้ใน NB เหมือนเดิม เพราะ เสียแค่ M/B เดี๋ยวไว้จะหา M/B มาใส่ ตามเดิมเอาไว้ใช้งาน ได้อีก แห่ะๆ สำหรับ NB เครื่องนั้น  [emo09] [emo09] [emo09]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
โน้ตบุ๊คส่วนใหญ่มันเป็น เมนบอร์ดยกชุดนะครับ
มันไม่เหมือนเมนบอร์ดเครื่องคอมฯพีซีที่จะหาบอร์ดอะไรมาใส่ก็ได้น่ะ
ถ้าหาเมนบอร์ดมาแทนได้ ก็สุดยอดแล้วครับผม
แต่คงจะเป็นบอร์ดมือสอง และอีกอย่าง บอร์ดแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มันก็ไม่ได้เหมือนกันซะด้วย

Offline ismaell

• Webmaster
อ ผมไม่ได้จะเอา HDD NB มาใช้ถาวรครับๆ แค่จะเอาข้อมูลใน HDD นั้น มาเกบใน PC จากนั้นก็จะเอา HDD นั้น ไปใส่ ไว้ใน NB เหมือนเดิม เพราะ เสียแค่ M/B เดี๋ยวไว้จะหา M/B มาใส่ ตามเดิมเอาไว้ใช้งาน ได้อีก แห่ะๆ สำหรับ NB เครื่องนั้น

ถ้าต้องการจะถอดออกมาเพื่อย้ายข้อมูลมาเก็บไว้ที่ PC อย่างเดียว ก็ไม่ต้องยุ่งยากอะไรเลยครับ ถ้า HDD ของโน้ตบุ๊คนั้นเป็นแบบ SATA
เราก็ถอดมันออกมา แล้วเอาเชื่อมต่อกับเมนบอร์ดของเครื่อง PC ที่รองรับ SATA ได้ทันทีเลยครับ

แต่ถ้าฮาร์ดดิสก์ของโน้ตบุ๊คเป็นแบบ IDE ก็ต้องหาสายแปลงฮาร์ดดิสก์ IDE เป็น USB (ตามภาพ) มาเสียบกับฮาร์ดดิสก์ จากนั้นก็เสียบกับพอร์ต USB ของเครื่อง PC ได้เลยครับ  [emo04]

• *
    • Email
โน้ตบุ๊คส่วนใหญ่มันเป็น เมนบอร์ดยกชุดนะครับ
มันไม่เหมือนเมนบอร์ดเครื่องคอมฯพีซีที่จะหาบอร์ดอะไรมาใส่ก็ได้น่ะ
ถ้าหาเมนบอร์ดมาแทนได้ ก็สุดยอดแล้วครับผม
แต่คงจะเป็นบอร์ดมือสอง และอีกอย่าง บอร์ดแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มันก็ไม่ได้เหมือนกันซะด้วย

ครับบ ของผมนี่คือ ช่างที่ ศูนย์ Compaq เขา เคยบอกมาตอน ผมเอาเครื่องไปให้เขาซ่อม แล้วเขาก็บอกว่า M/B ของ NB ผม เขามีของ มันประมาณ 5000 กว่าๆ [ น่าจะรวมค่าแรงด้วยประมาณนั้น ] ผมเลยเอามาคิดว่า ซื้อเครื่องใหม่เป็น PC ไปเลยไม่ดีกว่าเหรออ  [emo15]

ผมเลยไปถอย PC เครื่องนี้มานี่แหละครับ

แต่พอ ซื้อมาได้ไม่นาน ก็ รู้สึกเสียดายข้อมูลใน HDD ของ NB และคิดไปคิดมา ดันมา รู้สึกเสียดายชิ้นส่วน NB เลยอยากจะเอาไปให้ ศูนย์เขา ซ่อมให้ ยอมเสียสัก 5000  [emo13] เอาไว้ทำงานแล้วก็ ยกไปไหนมาไหนได้ แหะๆ เรื่องมันก็เป็นอย่างนี้ แหละครับ เพราะตัวที่พัง มันก็แค่ M/B ตัวเดียวนิน๊ออ  [emo12]  [emo19] [emo19]

• *
    • Email
อ ผมไม่ได้จะเอา HDD NB มาใช้ถาวรครับๆ แค่จะเอาข้อมูลใน HDD นั้น มาเกบใน PC จากนั้นก็จะเอา HDD นั้น ไปใส่ ไว้ใน NB เหมือนเดิม เพราะ เสียแค่ M/B เดี๋ยวไว้จะหา M/B มาใส่ ตามเดิมเอาไว้ใช้งาน ได้อีก แห่ะๆ สำหรับ NB เครื่องนั้น

ถ้าต้องการจะถอดออกมาเพื่อย้ายข้อมูลมาเก็บไว้ที่ PC อย่างเดียว ก็ไม่ต้องยุ่งยากอะไรเลยครับ ถ้า HDD ของโน้ตบุ๊คนั้นเป็นแบบ SATA
เราก็ถอดมันออกมา แล้วเอาเชื่อมต่อกับเมนบอร์ดของเครื่อง PC ที่รองรับ SATA ได้ทันทีเลยครับ

แต่ถ้าฮาร์ดดิสก์ของโน้ตบุ๊คเป็นแบบ IDE ก็ต้องหาสายแปลงฮาร์ดดิสก์ IDE เป็น USB (ตามภาพ) มาเสียบกับฮาร์ดดิสก์ จากนั้นก็เสียบกับพอร์ต USB ของเครื่อง PC ได้เลยครับ  [emo04]

นี่แหละคร๊าบบบบ ชัดเจนที่สุด ครับคุณครับ !  [emo10]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เครื่อง Notebook ถ้าได้เปลี่ยนเมนบอร์ด ก็เหมือนได้เปลี่ยนเครื่องใหม่แหละครับ (เพราะค่าใช้จ่าย 50/50 ของมูลค่าเครื่อง)  [emo12] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27