# Notification.
Notification

Author Topic: ดูคลิป youtube กระตุกมาก  (Read 31192 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline cakeza10

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
ไม่รู้ว่า เพราะ อะไรนะครับ ช่วงอาทิตย์ก่อนมันก็ดูได้ ปรกติ แต่ว่า youtube เปลี่ยนไปนิดหน่อย(รึว่าผมคิดไปเอง
ที่ตัวนังสือในช่องค้นหาจะตัวใหญ่ขึ้น)

แต่ว่าจะดูคลิปไหน มันก็กระตุกไม่ลืนไหล ขนาดโหลด จนเต็มแล้วก็ยังขัดๆอยู่  ยิ่ง HD นี้ เสียงไปก่อนถาพเลยครับ
เสียอาร์มมาก แล้วก็ .......

จะเห็นว่า แถบ VDO มันจะแตกนะครับ เป็นแบบนี้ ตลอดเลย ลอง ทำความสะอาดเครื่อง สแกนไวรัส เรียงไฟล์
ก็แล้ว ยังไม่หาย  [emo14] [emo14] [emo14] [emo14]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ดูคลิป youtube กระตุกมาก
« Reply #1 on: 09 August 2012, 21:35:38 »
ของผมทดสอบแล้ว ก็ดูได้อย่างปกตินะครับ >
[youtube=600,367]HSo6IwTBMmw[/youtube]

ผมใช้ Windows 7 Pro 64Bit+IE9  ลืมบอกไปว่าเน็ตฯ True 7mb ครับ

ปล. แต่กว่าผมจะทดสอบได้ก็ต้องค้นหาหัวข้อว่าคืออะไร คร่าวหน้านำลิ้งค์ที่มีปัญหามาวางไว้ให้พวกเราทดสอบด้วย ก็จะช่วยให้ตอบคำถามได้เร็วขึ้นครับ (เหมือนอย่างของผม)

เบื้องต้นให้ลองเคลียร์ Cookies, History ดูก่อนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 10 August 2012, 15:10:08 »
ท่านได้ลองทดสอบความเร็วอินเตอร์เน็ตดูบ้างหรือยังครับ ว่ามาเต็มตามที่กำหนดหรือเปล่า

ส่วนความเร็วในการดู youtube แบบปกติกับแบบเต็มหน้าจอ จะแตกต่างกันอยู่แล้ว เพราะหน้าจอการแสดงผลยิ่งใหญ่เท่าไร ก็ต้องดึงความเร็วหรือ transfer มากขึ้นตามไปด้วย  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
« Reply #3 on: 10 August 2012, 16:33:48 »
ที่ไม่ได้เอา ลิงค์ มาทดสอบ เพราะ มันเป็นทุก vdo เลยครับ 
ผมในเน็ต 3ฺBB 7.04 mbps ครับ

• Webmaster
« Reply #4 on: 10 August 2012, 16:46:20 »
ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ

1. Update JAVA ที่นี่ > http://www.java.com/en/

2. Update Flash Player  ที่นี่ > http://www.adobe.com/support/flashplayer/downloads.html

3. ให้ลองเปิดด้วย Google Chrome ดูด้วยครับ (เพราะของผมบางครั้งก็ดูไม่ได้เหมือนกัน แต่พอเอาไปเปิดกับ Google Chrome แล้วดูได้) ลองดูก่อนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
« Reply #5 on: 10 August 2012, 21:30:17 »
ปัญหาก็ Google Chrome เนี่ยแหละครับ
ตัวอื่น ก็เริ่มดีแล้ว เหลือแต่โครม 

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #6 on: 11 August 2012, 01:51:14 »
คงต้องลบ chrome profile ออก แล้วก็เปิด Chrome ขึ้นมาใหม่น่ะครับ
chrome profile จะอยู่ที่นี่...
Code: [Select]
%userprofile%\AppData\Local\Google\Chrome\User Data\Default
ปิดโปรแกรม Google Chrome จากนั้นก็เปิด explorer
หรือกดสองครั้ง (ดับเบิ้ลคลิ้ก) ที่ Computer แล้วพิมพ์ข้อความข้างต้นลงไปตามนี้ แล้วกดปุ่ม Enter

เมื่อเปิดโฟล์เดอร์ chrome profile แล้ว ก็จัดการลบทุกอย่างในโฟล์เดอร์นี้ให้เกลี้ยงครับ
เพื่อให้โปรแกรมมันสร้างโปรไฟล์ตัวใหม่มาให้เรา
และถ้ามีการใช้ Google Account ก็ค่อยทำการ Sign in เข้าไปใหม่ เพื่อโหลดข้อมูลเดิมกลับมาครับ
น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ครับผม

• Webmaster
« Reply #7 on: 11 August 2012, 10:52:24 »
แสดงว่าเป็นที่ Chrome ตรงกันข้ามกับของผมที่ชอบเป็นกับ IE9 ในบางไฟล์ หรืออาจจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งคือ เน็ตฯที่เราใช้ไม่ได้ใช้คนเดียว ใช้กันทั้งบ้านและอาจจะมีใครกำลังโหลดบิทอยู่ หรือเราโหลดเองแต่ลืมโดยเฉพาะการตั้งให้โปรแกรมบิทเปิด+โหลดขึ้นมาตอนเราเปิดเครื่องครับ (เปิดมาพร้อมกับวินโดวส์) ให้ลองตรวจสอบเรื่องนี้ดูด้วยครับ ถ้าทำทุกอย่างแล้วไม่ดีขึ้น

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #8 on: 12 August 2012, 00:30:47 »
เรื่องดูคลิปแล้วกระตุกมากหรือน้อยนั้น ก็มีปัจจัยอื่น ๆ เข้ามาเกี่ยวด้วยนะครับ
ที่แน่ ๆ ก็คือสเป็คคอมฯที่ใช้ และโปรแกรมที่ใช้เปิดคลิป (ไม่ต้องคิดไปไกลว่าคลิปอะไรนะครับ) [emo12]

ยกตัวอย่างคร่าว ๆ เครื่องส่วนตัวของผม อายุก็น่าจะสี่ห้าปีแล้ว
CPU Core2 E8400
M/B P5Q
Ram DDR2 8GB (4x2G/800)
VGA NVIDIA GeForce GTS 450 1G DDR5
SSD OCZ Vertex2 60G
Ram Cache 1G (เอาไว้เก็บแคชบราวเซอร์)
HDD WD1003FBYX RE4 1TB (เก็บไฟล์และ Temp)
Lan 1Gb
(รายละเอียด สเป็คปลีกย่อยไม่ต้องไปพูดถึงครับ)

ทดสอบกับ Google Chrome สองรุ่นนะครับ
- Chrome Business Browser
- Chrome Browser (รุ่นที่ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง)

เปิด youtube ไม่เกินห้าคลิป (หน้า) และไม่มีหน้าเวบอื่นใด
อาการปรกติครับ
แต่ปรกติผมเปิดแท็ปไว้ประมาณ ๒๕ - ๔๐ แท็ป
และดู youtube แค่คลิปสองคลิป กระตุกเป็นอย่างมาก
ยกเว้นจะใช้โปรแกรมช่วยลดแรม เช่น Memory Improve Master
ก็จะสามารถดูได้อย่างราบรื่นขึ้น แต่ถ้าเป็น HD 1080 ก็ต้องรอไปอย่างน้อยสิบนาที ให้โหลดคลิปให้หมด
แต่เมื่อกดดู ก็มีกระตุก และหยุดบ้างเป็นช่วง นั่นก็เพราะว่า CPU + VGA ทำงานไม่ทัน
สังเกตจาก CPU Usage จะขึ้นไปแตะที่ 100% ก็จะกระตุกเวลาที่ดูคลิป
และจะราบลื่นไปอีกประมาณสิบยี่สิบวินาที เพราะบัฟเฟอร์ส่งผ่าน CPU + VGA เรียบร้อยแล้ว
ไม่ต้องไปนับถึงแรมหรอกครับ เพราะโดนโปรแกรมเขมือบไปเกือบหมด
เครื่องผมมีแรม 8G โดนแชร์ไปทำ Ram Drive 1G ก็ได้ประมาณ (7G+1G)
แต่พอเปิดแท็ปเกินสิบขึ้นไป แรมลดวูบเหลือไม่ถึง 512MB น้อยที่สุดคือ 0MB ครับ

และเมื่อผมเอา profile เดียวกันนี้ ไปเปิดในโน้ตบุ๊ค
Dell Vostro 3500
Core i5 560M
DDR3 8GB (2x4G/1333)
Geforce 310M 512MB
SSD Crucial M4 512GB
Ram Cache 1G (เอาไว้เก็บแคชบราวเซอร์)
HDD WD Scorpio Black 500GB (เก็บไฟล์ และ Temp)
(รายละเอียด สเป็คปลีกย่อยไม่ต้องไปพูดถึงครับ)

ทดสอบกับ Google Chrome สองรุ่นเช่นกัน
และเปิดแท็ปแบบเดียวกัน
และลองต่ออินเทอร์เน็ตทั้งสองแบบ
- Wireless 300Mb
- Lan 1Gb
ผลที่ได้ก็คือ เมื่อเปิดแท็ปที่ผมใช้ปรกติ ประมาณ ๒๕ - ๔๐ แท็ป
ก็มีกระตุกบ้างเล็กน้อย เพราะโดนดึงแรมไปเกือบหมด แต่ก็ยังไม่ถึงกับเป็น 0MB

ผมจึงคิดว่า สาเหตุมันน่าจะมาจากสเป็คเครื่องเป็นหลัก
และโปรแกรมที่ใช้เปิดเวบเป็นส่วนเสริม เพราะบางรุ่นก็มีบั๊กเกี่ยวกับการประมวลภาพ (Rendering)

สำหรับ Internet Explorer 9 ชอบมีปัญหากับเวบที่ไม่อัพเดทโค้ดให้รองรับ IE9 น่ะครับ
โดยเฉพาะหน้าของเราท์เตอร์ ถ้าไม่จำเป็น อย่าพยายามไปเปิดผ่าน IE9 นะครับ
หรือถ้าหากจะอัพเฟิร์มแวร์ของเราท์เตอร์ แนะนำให้ไปเปิดด้วย Firefox เป็นการดีที่สุดครับผม
เพราะเราท์เตอร์ลูกค้าผมเกือบต้องส่งเคลมไปสองตัวแล้ว เพราะผมดันไปอัพเฟิร์มแวร์ผ่าน IE9 นี่แหล่ะ

ทุกวันนี้ผมก็เริ่มทำใจกับการดูคลิปแล้วครับ
เพราะผมเปิดบราวเซอร์ไว้สามตัว เปิดคอมฯทั้งวันทั้งคืน...
Google Chrome เฉลี่ย 30 แท็ป
Mozilla Firefox เฉลี่ย 20 แท็ป (กลับมาบ้านทีไร ได้เจอมันขึ้นหน้าต่างให้ Restart Firefox ประจำ)
Maxthon 3 เปิด 5 แท็ป
เวลาจะดูคลิป หรือโทรทัศน์ออนไลน์ ต้องยอมปิด Chrome และ Firefox
เพราะจะได้มีแรมเกินกว่า 50% เพื่อจะได้ดูคลิปได้อย่างไม่สะดุดอารมณ์
หรือไม่อย่างนั้น ก็ไปดูผ่านโน้ตบุ๊ค เพราะผมจะได้นั่งทำงานอื่นในคอมฯได้ด้วย

ขออภัยที่ผมร่ายยาวไปนะครับ [emo19]

• **
    • Email
« Reply #9 on: 12 August 2012, 22:07:34 »
แสดงว่าเป็นที่ Chrome ตรงกันข้ามกับของผมที่ชอบเป็นกับ IE9 ในบางไฟล์ หรืออาจจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งคือ เน็ตฯที่เราใช้ไม่ได้ใช้คนเดียว ใช้กันทั้งบ้านและอาจจะมีใครกำลังโหลดบิทอยู่ หรือเราโหลดเองแต่ลืมโดยเฉพาะการตั้งให้โปรแกรมบิทเปิด+โหลดขึ้นมาตอนเราเปิดเครื่องครับ (เปิดมาพร้อมกับวินโดวส์) ให้ลองตรวจสอบเรื่องนี้ดูด้วยครับ ถ้าทำทุกอย่างแล้วไม่ดีขึ้น
ขอบคุณครับ
แต่นั่นเป็นเบื่องต้นของการแก้ไขอยู่แล้วครับ แลัวผมก้ไม่ได้โหลดหรือเปิดโปรแกรมอืนเลยครับ

• **
    • Email
« Reply #10 on: 12 August 2012, 22:21:33 »
เรื่องดูคลิปแล้วกระตุกมากหรือน้อยนั้น ก็มีปัจจัยอื่น ๆ เข้ามาเกี่ยวด้วยนะครับ
ที่แน่ ๆ ก็คือสเป็คคอมฯที่ใช้ และโปรแกรมที่ใช้เปิดคลิป (ไม่ต้องคิดไปไกลว่าคลิปอะไรนะครับ) [emo12]

ยกตัวอย่างคร่าว ๆ เครื่องส่วนตัวของผม อายุก็น่าจะสี่ห้าปีแล้ว
CPU Core2 E8400
M/B P5Q
Ram DDR2 8GB (4x2G/800)
VGA NVIDIA GeForce GTS 450 1G DDR5
SSD OCZ Vertex2 60G
HDD WD1003FBYX RE4 1TB (เก็บไฟล์และ Temp)
Lan 1Gb

ทดสอบกับ Google Chrome สองรุ่นนะครับ
- Chrome Business Browser
- Chrome Browser (รุ่นที่ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง)

เปิด youtube ไม่เกินห้าคลิป (หน้า) และไม่มีหน้าเวบอื่นใด
อาการปรกติครับ
แต่ปรกติผมเปิดแท็ปไว้ประมาณ ๒๕ - ๔๐ แท็ป
และดู youtube แค่คลิปสองคลิป กระตุกเป็นอย่างมาก
ยกเว้นจะใช้โปรแกรมช่วยลดแรม เช่น Memory Improve Master
ก็จะสามารถดูได้อย่างราบรื่นขึ้น แต่ถ้าเป็น HD 1080 ก็ต้องรอไปอย่างน้อยสิบนาที ให้โหลดคลิปให้หมด
แต่เมื่อกดดู ก็มีกระตุก และหยุดบ้างเป็นช่วง นั่นก็เพราะว่า CPU + VGA ทำงานไม่ทัน
สังเกตจาก CPU Usage จะขึ้นไปแตะที่ 100% ก็จะกระตุกเวลาที่ดูคลิป
และจะราบลื่นไปอีกประมาณสิบยี่สิบวินาที เพราะบัฟเฟอร์ส่งผ่าน CPU + VGA เรียบร้อยแล้ว
ไม่ต้องไปนับถึงแรมหรอกครับ เพราะโดนโปรแกรมเขมือบไปเกือบหมด
เครื่องผมมีแรม 8G โดนแชร์ไปทำ Ram Drive 1G ก็ได้ประมาณ (7G+1G)
แต่พอเปิดแท็ปเกินสิบขึ้นไป แรมลดวูบเหลือไม่ถึง 512MB น้อยที่สุดคือ 0MB ครับ

และเมื่อผมเอา profile เดียวกันนี้ ไปเปิดในโน้ตบุ๊ค
Dell Vostro 3500
Core i5 560M
DDR3 8GB (2x4G/1333)
Geforce 310M 512MB
SSD Crucial M4 512GB
HDD WD Scorpio Black 500GB (เก็บไฟล์ และ Temp)

ทดสอบกับ Google Chrome สองรุ่นเช่นกัน
และเปิดแท็ปแบบเดียวกัน
และลองต่ออินเทอร์เน็ตทั้งสองแบบ
- Wireless 300Mb
- Lan 1Gb
ผลที่ได้ก็คือ เมื่อเปิดแท็ปที่ผมใช้ปรกติ ประมาณ ๒๕ - ๔๐ แท็ป
ก็มีกระตุกบ้างเล็กน้อย เพราะโดนดึงแรมไปเกือบหมด แต่ก็ยังไม่ถึงกับเป็น 0MB

ผมจึงคิดว่า สาเหตุมันน่าจะมาจากสเป็คเครื่องเป็นหลัก
และโปรแกรมที่ใช้เปิดเวบเป็นส่วนเสริม เพราะบางรุ่นก็มีบั๊กเกี่ยวกับการประมวลภาพ (Rendering)

สำหรับ Internet Explorer 9 ชอบมีปัญหากับเวบที่ไม่อัพเดทโค้ดให้รองรับ IE9 น่ะครับ
โดยเฉพาะหน้าของเราท์เตอร์ ถ้าไม่จำเป็น อย่าพยายามไปเปิดผ่าน IE9 นะครับ
หรือถ้าหากจะอัพเฟิร์มแวร์ของเราท์เตอร์ แนะนำให้ไปเปิดด้วย Firefox เป็นการดีที่สุดครับผม
เพราะเราท์เตอร์ลูกค้าผมเกือบต้องส่งเคลมไปสองตัวแล้ว เพราะผมดันไปอัพเฟิร์มแวร์ผ่าน IE9 นี่แหล่ะ

ทุกวันนี้ผมก็เริ่มทำใจกับการดูคลิปแล้วครับ
เพราะผมเปิดบราวเซอร์ไว้สามตัว เปิดคอมฯทั้งวันทั้งคืน...
Google Chrome เฉลี่ย 30 แท็ป
Mozilla Firefox เฉลี่ย 20 แท็ป (กลับมาบ้านทีไร ได้เจอมันขึ้นหน้าต่างให้ Restart Firefox ประจำ)
Maxthon 3 เปิด 5 แท็ป
เวลาจะดูคลิป หรือโทรทัศน์ออนไลน์ ต้องยอมปิด Chrome และ Firefox
เพราะจะได้มีแรมเกินกว่า 50% เพื่อจะได้ดูคลิปได้อย่างไม่สะดุดอารมณ์
หรือไม่อย่างนั้น ก็ไปดูผ่านโน้ตบุ๊ค เพราะผมจะได้นั่งทำงานอื่นในคอมฯได้ด้วย

ขออภัยที่ผมร่ายยาวไปนะครับ [emo19]
คืิอ หน้าเว็บถ้าปรติเปิดแค่ facebook กับ youtube เท่านั้นครับ
ครับ สเปคผมกากมาก(ขออนุญาตใช้คำนี้)
intel(R) celeron(R) CPU 2.66 GHz
RAM : 2.00GB
Geforce 9400GT 512MB

คือว่า สเปกแค่นี้ทุกครั้งที่ผ่านมาจะมีปัญหากับการเล่นเกมส์เท่านั้น ไม่น่ามีผลกับการดู youtube ได้เลย
ที่ผมหมายถึงไม่ใช้การดูในระดับ HD แต่ แค่ 360p ผมก็อยากเฟี่ยงหน้าจอกระจายแล้ว(กระตูกมาก)
คอมเครื่องนี้ถึงจะเล่นเกมส์ได้ไม่ดีนักแต่ก็ยังเล่น เน็ตทั่วได้ดี แต่ตอนนี้แค่ดูคลิป ก็.......

• **
    • Email
« Reply #11 on: 12 August 2012, 22:31:09 »
คงต้องลบ chrome profile ออก แล้วก็เปิด Chrome ขึ้นมาใหม่น่ะครับ
chrome profile จะอยู่ที่นี่...
%userprofile%\AppData\Local\Google\Chrome\User Data\Default
ปิดโปรแกรม Google Chrome จากนั้นก็เปิด explorer
หรือกดสองครั้ง (ดับเบิ้ลคลิ้ก) ที่ Computer แล้วพิมพ์ข้อความข้างต้นลงไปตามนี้ แล้วกดปุ่ม Enter

เมื่อเปิดโฟล์เดอร์ chrome profile แล้ว ก็จัดการลบทุกอย่างในโฟล์เดอร์นี้ให้เกลี้ยงครับ
เพื่อให้โปรแกรมมันสร้างโปรไฟล์ตัวใหม่มาให้เรา
และถ้ามีการใช้ Google Account ก็ค่อยทำการ Sign in เข้าไปใหม่ เพื่อโหลดข้อมูลเดิมกลับมาครับ
น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ครับผม
เออคือ ผมยังใช้ xp อยู่เลยครับ เข้าตรงไหนครับ

• N/A
« Reply #12 on: 13 August 2012, 01:17:11 »
สำหรับ Windows XP ใช้อันนี้นะครับ

%userprofile%\Local Settings\Application Data\Google\Chrome\User Data\Default
ท่านไม่ได้บอกว่าเป็น Windows XP ผมก็เลยคิดไปเองว่า น่าจะใช้ Windows 7 อยู่แล้ว [emo12]

• **
    • Email
« Reply #13 on: 13 August 2012, 10:36:47 »
สำหรับ Windows XP ใช้อันนี้นะครับ

%userprofile%\Local Settings\Application Data\Google\Chrome\User Data\Default
ท่านไม่ได้บอกว่าเป็น Windows XP ผมก็เลยคิดไปเองว่า น่าจะใช้ Windows 7 อยู่แล้ว [emo12]
คือว่า อยากใช้ 7 นะครับ แค่ สเปคมันไม่ไหว ใช้ไปก็ไม่สะใจยิ่งทำให้แย่อีกมั้ง  [emo05] [emo05] [emo05]

• **
    • Email
« Reply #14 on: 13 August 2012, 10:51:37 »
แก่ไงก็ไม่หาย คงเป็นที่ สเปคแล้วมังครับ
ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ  [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27