# Notification.
Notification

Author Topic: ขอถามอีกเรื่องครับ เกี่ยวกับปัญาหาเครื่องค้างบ่อยๆครับ  (Read 4545 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wach_za

• VPC Member
  • **
    • View Profile
เครื่องค้างครับ ค้างแบบกดอะไรไม่ได้เลยครับ เมาส์ก็ขยับไม่ได้
เกิดจากอะไร แล้วมีวิธีแก้ยังไงครับ(win 7 นะครับ)
ขอขอบคุณล่วงหน้า สำหับผู้ที่ให้คำตอบทุกท่านเลยนะครับ [emo35]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ไฟล์ของวินโดวส์น่าจะมีปัญหา
วิธีแก้ก็แค่สั่ง repair จากแผ่นติดตั้งเท่านั้นเอง
แต่ไม่รู้จะแก้ปัญหาได้หรือเปล่า

และถ้าแก้ปัญหาไม่ได้เลย คงต้องทำใจ ลงวินโดวส์ใหม่น่ะท่าน

ว่าแล้วก็รอคำตอบของท่านอื่น ๆ [emo02]

Offline oou

• Email
ผมว่าน่าจะโชว์สเปคเครื่องมาด้วยนะครับ เพื่อให้ท่าน microsoft ท่าน MILD_PLUS และท่านอื่นๆอีกมากมายช่วยวิเคราะห์ให้

Offline SCORPION

• VPC Member.
  • **
ผมมาเสวิมสักนิดนะครับ ปัญหานี้ผมก็เคยเจอกับตัวผมเอง เล่น ๆ สักพักเดี่ยวค้างเดี๋ยวค้าง เมาส์ก็ขยับไม่ได้ผมเปิดฝาเครื่องแล้วไปขยับสายฮาร์ดดิสดู
อาการค้างก็ไม่มีแสดงว่าสายฮาร์ดดิสของเครื่องผมหลวม นานนานมันก็หลวมได้เหมือนกัน (เป็นปัญหาของผมที่เคยเจอมา ถ้าไม่ตรงประเด็นผมขอโทษด้วยนะครับ

• **
สเป็กเครื่องครับ(Nootbook Acer ASPIRE 4736G)
-Intel(R) Core(TM)2 Duo processor T6400(2.0 GHz, 800 MHz FSB, 2 MB L2 cache) (Centrino)
-NVIDIA Geforce G105M  512 MB VRAM
-4 GB DDR3 Memory
-320 GB HDD
-802.11a/b/g/Draft-N

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
จากที่ผมได้อ่านจาก 4 กระทู้ที่ถามเข้ามา ของท่าน wach_za เริ่มจาก

1. Winamp ไม่อ่านภาษาไทย
2. AVG Anti Virus เข้าใช้ M ไม่ได้
3. Sleep Mode
ทั้ง 3กระทู้นี้ ยังไม่ได้ปิดกระทู้เลย ไม่ทราบว่าแก้ได้ หรือไม่ได้? ก็ยังไม่ได้ข้อสรุป และหลาย ๆท่านก็ช่วยกันตอบ แต่ท่าน wach_za  ก็เงียบ ได้ไม่ได้ก็ไม่มาบอก/สรุป ก็มาเริ่มกระทู้ที่ 4 ตามด้านล่าง [emo04]

4. เครื่องค้าง?

-เมื่อผมอ่านแล้ว ผมก็ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ เป็นที่ OS มากที่สุดครับ ไม่ได้เป็นที่เครื่อง เพราะเราอาจจะไปลง OS ตัวที่ไม่สมบูรณ์เข้า เลยทำให้มีอาการเอ่อ ๆ ครับ [emo14]

-ผมจะยกตัวอย่างเครื่องของลูกชายคนโตของผม เรียนต่อ ป.โท..ต้องการ N/B เครื่องใหม่ เพื่อการทำงานวิจัย ผมเลยไปซื้อมาให้ใหม่ เป็นของยี่ห้อ Lenovo G450 เอาแค่ระดับกลาง ๆ เมื่อวันที่ 9-11-52 ก็เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เองครับ ราคาซื้อเงินสด โดยชำระผ่านบัตรเครดิต Visa 22,700บาท รวมภาษีแล้ว ผมนำมาลง OS เป็น Windows XP Professional Original SP3 ผ่านฉลุย เพียงแต่หาโหลดไดร์ฟเวอร์ 2-3 ตัวเท่านั้นครับ [emo01]

-ในเบื้องต้น...ผมแนะนำให้ลง OS ใหม่ครับ จะลงเป็น XP แบบผมก็ได้ เพราะปัญหาน้อย และใช้กันมานานแล้ว ส่วน Windows 7 ยังเป็นของใหม่เกินไป โปรแกรมบางตัวอาจจะยังมีปัญหาอยู่ครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
สเป็กเครื่องครับ(Nootbook Acer ASPIRE 4736G)
-Intel(R) Core(TM)2 Duo processor T6400(2.0 GHz, 800 MHz FSB, 2 MB L2 cache) (Centrino)
-NVIDIA Geforce G105M  512 MB VRAM
-320 GB HDD

DDR3 ซะด้วย
อยากได้ [emo04] แต่ขอเป็น Dell ละกัน [emo02]

---
เห็นด้วยกับท่าน MILD_PLUS
หลาย ๆ ท่านที่เคยเปิดกระทู้ถามในเวบแห่งนี้
รบกวนช่วยปิดกระทู้ ด้วยการสรุปผลการใช้งานของท่าน จากคำแนะนำที่หลาย ๆ ท่านที่ให้ไป
กระทู้ที่ไม่มีผลสรุป มันจะไม่ยอมจบ แล้วจะค้าง ๆ คา ๆ แบบที่เวบบอร์ดอื่น ๆ เป็นกันอยู่
---

ไม่ได้มาว่าหรืออะไรนะท่าน wach_za
แต่แค่แนะนำ เพราะว่าไม่อยากให้เวบนี้เป็นอย่างที่เวบอื่น ๆ ได้เจอปัญหาอยู่
ท่านอื่น ๆ ก็ด้วยครับ ขอความร่วมมือ [emo19] เพื่อสังคม varietypc.net จะได้น่าอยู่

• **
ok ครับท่าน 3กระทู้แรกของผมแก้ได้แล้วครับ ขอรบกวนท่านเจ้าของเว็บลบไปได้เลยครับ
และอีกเรื่องขอรบกวนท่าน MILD_PLUS ขอวินโดวส์ตัวที่ท่ายลงบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม [emo35]

• Webmaster
ok ครับท่าน 3กระทู้แรกของผมแก้ได้แล้วครับ ขอรบกวนท่านเจ้าของเว็บลบไปได้เลยครับ
และอีกเรื่องขอรบกวนท่าน MILD_PLUS ขอวินโดวส์ตัวที่ท่ายลงบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม [emo35]

-เรื่องลบกระทู้นั้น...คงจะไม่ลบนะครับ เพราะยังมีประโยชน์กับท่านอื่น ๆ ที่มีปัญหาเดียวกัน หรือคล้าย ๆ กัน จะได้นำแนวทางนี้ไปแก้ไขครับ ที่ผมได้บอกไปนั้นเพียงเพื่อต้องการให้กลับเข้ามาบอกว่า แก้ได้หรือไม่ได้ และแก้ได้ด้วยวิธีการใดเท่านั้นครับท่าน [emo02]

-เรื่อง OS ให้เข้าไปที่ห้อง ดาวน์โหลด (พิเศษ) ครับ จะมีอยู่ในนั้น ตัวของท่าน microsoft นะครับ [emo01]

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=228.0
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
-NVIDIA Geforce G105M  512 MB VRAM
-320 GB HDD

DDR3 ซะด้วย
อยากได้ [emo04] แต่ขอเป็น Dell ละกัน [emo02]

---
เห็นด้วยกับท่าน MILD_PLUS
หลาย ๆ ท่านที่เคยเปิดกระทู้ถามในเวบแห่งนี้
รบกวนช่วยปิดกระทู้ ด้วยการสรุปผลการใช้งานของท่าน จากคำแนะนำที่หลาย ๆ ท่านที่ให้ไป
กระทู้ที่ไม่มีผลสรุป มันจะไม่ยอมจบ แล้วจะค้าง ๆ คา ๆ แบบที่เวบบอร์ดอื่น ๆ เป็นกันอยู่
---

ไม่ได้มาว่าหรืออะไรนะท่าน wach_za
แต่แค่แนะนำ เพราะว่าไม่อยากให้เวบนี้เป็นอย่างที่เวบอื่น ๆ ได้เจอปัญหาอยู่
ท่านอื่น ๆ ก็ด้วยครับ ขอความร่วมมือ [emo19] เพื่อสังคม varietypc.net จะได้น่าอยู่

นั้นนะซิท่าน เพราะเราควรที่จะเสียสละเวลากลับเข้ามาบอกกล่าวกันบ้าง ให้เหมือนกับตอนที่เรามีปัญหา เรายังเข้ามาถามได้ เราก็ควรที่จะเข้ามาสรุป เพื่อให้ได้ผลลัพธ์ออกมาว่า เป็นอย่างไร?บ้างนะครับ ไม่ได้เป็นการว่าอะไร แต่อยากให้เข้ามาช่วยเหลือสังคมบ้าง เป็นการตอบแทนคุณแผ่นดินเกิด เมื่อเราช่วยเหลือคนอื่น ผลบุญนั้นก็จะกลับมาตอบแทนท่าน ไม่ภพนี้ ก็ภพหน้า หากได้กลับมาเกิดอีกน่ะท่าน [emo02]

ปล. สไตล์การตอบปัญหา หรือ คาแร็กเตอร์ของผม จะเปรียบไปถ้าเป็นนักมวย ก็คือ ไมค์ไทสัน คือหมัดเดียวน็อกครับ (คือรู้เรื่องกันไปเลยในยกแรก ๆ)
ส่วนทางท่าน microsoft จะออกไปทาง พลิ้วไหว ถ้าเปรียบเป็นมวย ก็คือ โพนกิ่งเพชร ครับ แต่หลายท่านคงอาจจะไม่เคยได้เห็น แต่ผมจะเอาที่ใกล้เคียง ในลีลาการชกคล้าย ๆ โพนกิ่งเพชร ก็คือ สามารถ พยัคฆ์อรุณครับ [emo01]

• N/A
ใน youtube น่าจะมี โผน กิ่งเพชร อยู่บ้างนะท่าน
ต้องหาดูสักหน่อย [emo02]

• **
ok ครับท่านกระทู้นี้สามารถแก้ได้แล้วครับ โดยการลงวินโดวส์ใหม่ครับ 55+
ถึงแม้จะเป็นวิธีที่ต้องใช้เวลาและความอดทนมากหน่อยแต่ก็ได้ผลครับ

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
ลองลง windows ใหม่นั่นละครับ...ถ้าไม่หายจริงๆ เล่นแล้วค้างตลอด

ให้ลองตรวจสอบ 2 อย่างสำหรับ NB แรมกับHDD  ครับ.. เจอบ่อยกับปัญหาของ Acer ครับว่าเครื่องตรงส่วนของ HDD ร้อนมาก...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27