# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยดูอาการให้หน่อยครับ  (Read 6698 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tao_naphat

• VPC Member
  • เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
    • View Profile
คือเครื่องผมตอนเปิดเครื่องแล้วมันจะมีเสียงเหมือนพัดลมดังออกมา(ดังกว่าปกติ)แป๊ปนึง(เป็นบางครั้ง)น่ะครับแต่พอเข้าหน้าวินโด้แล้วก็หายครับ [emo11]
อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรหรอครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
ก่อนหน้านี้เคยเป็นเหมือนกันครับ แล้วพอดีพัดลมข้างเคสมันเสียก็เลยเปลี่ยนใหม่มันก็หายนะครับแต่เพิ่มมาเป็นอีกนี่แหละครับ งง+
เพราะเพิ่งจะเปิดเครื่องมาเป่าฝุ่นแล้วก็เปลี่ยนพัดลมข้างเคส + แกะพัดลม CPU มาทำความสะอาดใส่ซีรีโคลนใหม่น่ะครับ(เช็คน๊อตว่าไขแน่นแล้วทุกที่่) [emo10]

Offline oou

• Email
ผมว่่าพัดลมน่าจะฝืดๆนะท่าน ลองหยอดน้ำมันหล่อลื่นไปที่แกนพัดลมซะหยด [emo12]สองหยด [emo12] [emo12]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
อาการแบบนี้คล้าย ๆ กับเครื่องเซิพเวอร์นะท่าน
เพราะว่าพวกเซิพเวอร์ส่วนใหญ่
เวลาเปิดเครื่อง พัดลมจะทำงานแบบสุด ๆ คือหมุนด้วยความเร็วรอบเต็ม ๆ
แล้วสักพักก็เงียบไป
ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะว่าตัวเมนบอร์ดทำงานร่วมกับ PSU
ในการสั่งอุปกรณ์ทุกชิ้นให้ทำงานเต็มประสิทธิภาพก่อนการใช้งาน

เครื่องที่บ้านก็เป็นเหมือนของท่านเช่นกัน [emo02]
ฉะนั้นท่านไม่ต้องแปลกใจล่ะมั้ง
แต่ถ้ามันเงียบ ก็น่าจะดีนะเนี่ย
แต่เราก็จะตรวจสอบไม่ได้ ว่าเครื่องได้ทำงานหรือเปล่า [emo02]

ว่าแล้วก็รอท่านอื่น ๆ มาช่วยตอบต่อไป [emo03]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
และยังมีอีกหลายกรณีครับ เช่น  [emo01]

1. มักจะเกิดกับพัดลมที่มีขนาด 8ซม. ซะเป็นส่วนมาก เพราะรอบจะจัดกว่า พัดลมที่มีขนาด 12ซม. ขึ้นไปครับ

2. และมักจะเกิดกับพัดลมที่ติดอยู่แผงข้างของเคส  ที่ผลิตจากเหล็กชุบสังกะสี (Galvanized Iron/Galvanized Steel) ที่มีขนาดบางมาก ๆ เพื่อให้มีน้ำหนักที่เบา และราคาถูกลง  พอพัดลมเริ่มหมุน ก็เกิดการสั่นตัว (กระพือ) หนีจุดศูนย์ถ่วง พอพัดลมหมุนรอบได้ที่แล้ว การสั่นตัวก็จะน้อยลง เลยทำให้เสียงเบาลงครับ  [emo04]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
มันจะดังแบบว่าเวลาเราปิดเครื่องไว้นานๆแบบปิดเมื่อคืนตอนเช้ามาเปิดมันก็จะดังน่ะครับแต่ถ้าเครื่องร้อนๆอยู่แล้วปิดพักแป๊ปนึงแล้วเปิดใหม่มันจะไม่ดังครับ
แล้วมันมีโอกาสที่จะดังมาจาก Power Supply บ้างรึป่าวครับ [emo12]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
อาการแบบนี้ พัดลมอาจจะมีปัญหา
เพราะว่าเครื่องร้อน แล้วพัดลมไม่ดัง แต่เครื่องเย็น แล้วพัดลมดัง

ยังไงก็ตรวจดูพัดลมในเคสว่าตัวไหนเริ่มมีปัญหาน่ะท่าน

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมก็เคยเป็นครับ พอเปิดเครื่องเสียงมันดังมาก แต่พอเข้าวินโดว์ได้ก็เงียบ เป็นพัดลมขนาด 8 c.m. นะครับ
ก็เลยลองเอาจารบีที่มันไม่เหนียวมากอัดเข้าไป เสียงหายครับ (ตอนนั้นหาน้ำมันไม่ได้อ่ะครับ -_-')
เป็นอยู่ 2 ตัว คือพัดลมหลังเคส และพัดลม PSU (ติดเคส) แต่ตอนนี้เปลี่ยน PSU แล้วครับ...
แต่พอใช้งานไปสักพักใหญ่ๆ มันก็ดังอีก สุดท้ายขี้เกียจแกะเคสบ่อย ก็เลยซื้อเปลี่ยนใหม่เลยครับ

แต่ยังไงลองแก้ไขดูก่อนดีกว่าครับ เอาน้ำมันมาลองหยอดดู อย่างท่าน oou ว่าแหล่ะครับ ลองดูทีละตัว
เดี๋ยวก็แก้ไขได้ครับ....

[emo02]  [emo02]  [emo02]

• Webmaster
เป็นที่พัดลมแน่นอนครับ เพราะแกนมันเริ่มหลวม เลยเกิดอาการแกว่งตัว (จนรู้สึกสั่นไปทั้งเคสตอนเปิดเครื่อง) พอเครื่องเริ่มร้อน โลหะเริ่มขยายตัวจากความร้อน ก็เลยไม่มีเสียงดังมากขณะที่เรารีสตาร์ตเครื่อง แต่หากเราปิดเครื่องไว้จนอุณหภูมิเย็นลงแล้ว มาเปิดเครื่องตอนเช้า โลหะนั้นเมื่อเย็นตัวลง ก็จะหดตัวและหลวมครับ เลยเกินเสียงดังขึ้นชั่วขณะครับท่าน [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

วันนี้ผมลองแกะฝาเคสออกมาดูแล้วครับ คือพอถอดสายพัดลมข้างเคสออกแล้วเปิดเครื่องปรากฏว่าไม่มีเสียงดังแบบที่บอกครับ [emo10]
ทีนี้ผมก็เลยเสียบสายพัดลมเคสกลับเข้าไปแล้วทำการปิดฝากลับไปแล้วเปิดเครื่องอีกทีทีนี้ก็ไม่ดังครับ [emo01]
แต่พอตกเครื่องกลับไปวางที่โต๊ะพอเปิดเครื่องอีกทีมันดันมีเสียงดังแบบที่บอกอีกแล้วน่ะครับ.............กำ  [emo13]
นี่ก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงแล้วน่ะครับ ผมว่าจะไปซื้อพัดลมมาเปลี่ยนเป็น CoolerMaster หมดเลยทั้ง 3 ตัวเอาแบบ 8 ซม. 1 ตัว 12 ซม. 2 ตัวหน้าหลัง(แต่กำยังหาแบบเป็นสีดำไม่ได้เลยครับ)
แต่เคสผมมันเป็นรุ่นนี้น่ะครับ(ตามรูป)เลยไม่รู้จะถอดหน้ากากตรงข้างหน้าออกมาเปลี่ยนพัดลมยังไง งง+ [emo14]
ไม่กล้าถอดเองน่ะครับไม่กล้าเสี่ยง รบกวนผู้รู้ช่วยมาแนะนำให้หน่อยนะครับ
ปล.สรุปแล้วมันเป็นเพราะพัดลมเคสทั้ง 3 ตัวชัวร์ใช่มั้ยครับ(นี่ก็เพิ่งประกอบมาใช้ได้ 6 เดือนเองนะครับ) [emo10]

นี่ก็กะว่าจะซื้อเคสใหม่ด้วยเลยอยากได้แบบนี้น่ะครับแต่โทรไปถามที่ศูนย์แล้วเค้าบอกว่าไม่มีของน่ะครับ..........เซ็ง [emo11]ต้องรอเค้าเช็คกับทางเซลให้อีกที
ถ้าไงรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำเคสแบบประมาณนี้ให้หน่อยนะครับงบประมาณ 1800 น่ะครับ  [emo10]

• Webmaster
Re: ช่วยดูอาการให้หน่อยครับ
« Reply #10 on: 18 November 2009, 21:48:37 »
โดนเลยครับ เพราะเคสรุ่นนี้ผมใช้อยู่ ระบายความร้อนได้ดี แต่ติดอยู่นิดเดียวที่ ถ้าเราใช้การ์ดจอรุ่นใหญ่ ๆ หน่อย (ของผมใช้รุ่น GTX275) การ์ดจอมันไปชนเอา HDD นะท่าน ของผมต้องใส่ HDD ขึ้นไปอยู่บน ๆ เพราะ 3 ช่องข้างล่าง ใส่ไม่ได้เลย เพราะการ์ดจอมันยาวมากินพื้นที่ไปหมดเลยครับท่าน [emo12]

ปล. ผมซื้อมาในราคา 1,000บาท (เคสเปล่า ๆ ) ครับ

• Webmaster
« Reply #11 on: 18 November 2009, 22:09:56 »
เข้ามายืนยันก่อนจะขึ้นนอน ผมคว้ากล้องถ่ายรูป ถ่ายมาให้ดูกันสด ๆ เลยครับ เดียวจะหาว่าผม "มุสา" และที่เห็นในภาพเป็นอย่างนี้ ก็เพราะเมนบอร์ดผมส่งเคลม ยังไม่ได้มาเลยครับท่าน  [emo12]

• N/A
« Reply #12 on: 18 November 2009, 22:10:54 »
เห็นเคสแล้วอยากได้เหมือนกัน
แต่ไม่รู้จะใส่ HDD ได้เยอะมากน้อยแค่ไหน

จริง ๆ เรื่องสีของพัดลม ก็ปล่อย ๆ ไปบ้างก็ได้นะครับ
เราไม่ได้ดูพัดลมเวลาทำงานนี่นา
แต่ถ้าเรื่องไฟในตัวพัดลม อันนี้ก็คงต้องอยู่ที่ความชอบของแต่ละบุคคล

ส่วนตัวแล้ว เมื่อก่อนก็จริงจังกับมันเหมือนกัน เรื่องสีของพัดลม เวลาไปหาซื้อ
แต่คิดมาคิดไป เวลาเราทำงาน เราก็ไม่ได้มานั่งดูพัดลม และพัดลมเคส มันช่วยให้เราทำงานดีขึ้น หรือ ก็เปล่า
ตอนนี้ก็เลยไม่เดือดร้อน เรื่องสีพัดลม จะดำ จะใส หรือสีอื่น ๆ ที่ไม่ออกไปโทนขาว รับได้ทุกตัว

แต่เรื่องไฟพัดลม อันนี้ไม่ชอบสุด ๆ เพราะตอนกลางคืน ไม่ได้ปิดคอมฯ ไฟในเคส ส่องสว่างแทนไฟทางเดินได้เลย
เวลาซื้อก็เลี่ยงไม่ได้ซะด้วย เพราะหาพัดลมแบบไม่มีไฟ ไม่ได้สักตัว
ตอนนี้มีไฟ แสงสี มาจาก PSU, พัดลมเคส, router, switch, รางปลั๊กไฟ, UPS, บลูทูธ, กล่อง HDD Ext. [emo11]
รวม ๆ แล้ว ตอนปิดไฟ ยังมองเห็นทางเดินได้สบาย ๆ [emo12]

« Reply #13 on: 18 November 2009, 22:24:26 »
ว่าแต่คุณ MILD_PLUS ครับคืออยากทราบว่าตัวหน้ากากเคสด้านหน้านี่มันถอดออกมาได้มั้ยครับแล้วถอดยังไงหรอครับจะถอดมาเปลี่ยนพัดลมน่ะครับ [emo10] แล้วก็เคสอีกตัวที่อยากได้เนี่ยที่ไหนพอจะมีขายมั่งล่ะครับถ้ารู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ [emo19]
ว่าแต่เรื่องพัดลมที่ไม่อยากได้แบบมีไฟก็อย่างที่คุณ fantasy บอกแหละครับก็เลยอยากได้แบบที่เป็นสีดำธรรมดาไม่ต้องมีไฟน่ะครับ [emo17]

• N/A
« Reply #14 on: 18 November 2009, 22:43:35 »
ติดเรื่องไฟนี่เอง ไอ้เราก็นึกว่าติดเรื่องสี
เพราะที่อ่าน ๆ มาคิดว่าท่านอยากได้แต่สีดำ ไม่ได้คิดว่าไม่อยากได้ไฟ [emo20]

แต่พัดลมสามสี่ร้อย มันก็มีแบบที่ไม่มีไฟเหมือนกันนะท่าน
เพียงแต่ว่า บางตัวก็มีเป็นสีใส สีเทาเข้ม อะไรประมาณนี้
เพราะเคยซื้อมาสองตัว เป็นสีเทาเข้ม ไม่มีไฟ ตัวละ สามร้อยกว่าบาท จาก HW
แต่ก็ต้องเดินหาหลายร้านสักหน่อย เพราะว่า HW แต่ละร้าน ขายไม่เหมือนกันซะด้วย
ส่วนใหญ่ก็เดินแค่ พันทิบ (ประตูน้ำ), ฟอร์จูน (รัชดา) ส่วนห้างอื่น ๆ ไม่ค่อยรู้ว่ามีอะไรขายบ้าง [emo10]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27