# Notification.
Notification

Author Topic: จะเพิ่มพาร์ติชั่นโดยไม่ลงวินโดวส์ใหม่ได้หรือเปล่าครับ  (Read 3583 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ ผมเพิ่งหัดลงวินโดว์ครับ พอลงเสร็จก็เกิดปัญหาคือลงมาแล้วมีไดร์ เดียว คือไดร์ C เลยอยากให้ช่วยหน่อยครับ ว่ามีทาง เพิ่มไดร์ D,E ได้ไหมครับ มีรูปนะครับ

ปล. ตามภาพจะเห็นว่ามีไดร์เดียวครับ คือจะแบ่ง partition แบบไม่ลงวินโดว์ใหม่ได้หรือไม่ครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
Re: ช่วยทีครับ
« Reply #1 on: 27 July 2012, 03:31:18 »
รบกวนเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ให้เข้ากับเนื้อหาในกระทู้ด้วยนะครับ
จะได้เป็นการช่วยเหลือเพื่อนสมาชิก เพื่อประหยัดเวลาในการค้นหากระทู้ที่ต้องการ

ควรจะตั้งหัวข้อกระทู้เป็นประมาณนี้ เช่น...
จะเพิ่มพาร์ติชั่นโดยไม่ลงวินโดวส์ใหม่ได้หรือเปล่าครับ

สำคัญ : การตั้งชื่อกระทู้ (กรุณาอ่านก่อนที่กระทู้ของคุณจะไม่มีใครสนใจ) <---

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ดูจากในภาพ คงจะเป็น Windows XP ตระกูล Modify ทั้งหลายนะครับ

และดูจากพื้นที่ของ HDD ขนาด 500GB เมื่ออยู่ในระบบจะเหลือประมาณ 465 ทำได้ดังนี้ครับ

1. C: ให้ใส่ขนาด 65,xxx-66,xxxMB โดยประมาณ (จะเท่ากับ 64-65GB)

2. D: ให้ใส่ขนาด 200,xxxMB โดยประมาณ (จะเท่ากับ 200GB)

3. E: ที่เหลือสุดท้ายไม่ต้องใส่ขนาด เพราะมันจะเหลือที่ประมาณ 200GB

สรุปก็คือเราจะได้ดังนี้ครับ

1. C: = 65GB (ที่ลงวินโดว์ส+โปรแกรม)

2. D: = 200GB (โดยประมาณ)

3. E: = 200GB (โดยประมาณ)

วิธีทำที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/723

ปล. มือให้ให้ระมัดระวังเรื่องการเลือกขนาดของ C: ถ้าเลือกเล็กเกินไป ตัววินโดว์สที่ลงไว้อาจจะเสียหาย หรือระบบมันจะไม่ให้ทำ เพราะเป็นการลดขนาดของระบบ แต่โดยทั่วไปแล้วขนาด 50-60GB สำหรับ XP จะไม่มีปัญหาครับ

ปล.2 และอีกอย่างที่ควรทำก่อนที่จะลงวินโดว์สใหม่กับ HHD ลูกใหม่ เราต้องแบ่ง Partition แล้วฟอร์แมตก่อนตามสัดส่วนที่ต้องการครับ (เหมือนเราแบ่งห้อง เช่น ห้องนอน/ห้องรับแขก/ห้องครัว/ห้องนั่งเล่น เป็นต้น)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
ต้องการจะแบ่งพาร์ติชั่นเพิ่มเติมหลังจากการลงวินโดวส์ไปแล้วใช่ไหม

จากในรูปเหมือนตัว HDD มีแค่ไดรฟ์ C ไดรฟ์เดียว  การจะแบ่งพาร์ติชั่นเพิ่มอีก ก็ต้องลดขนาด ไดรฟ์ C ลง แล้วเอาพื้นที่ว่างแพ่งพาร์ติชั่นเพิ่มเติมตามต้องการ
ในการณีนี้ แนะนำโปรแกรม  EaseUS Partition Master Home ดีกว่านะครับ เป็นฟรีแวร์ ข้อมูลไม่หายอีกด้วย โหลดครับที่นี่
http://www.partition-tool.com/landing/home-download.htm

วิธีลดและเพิ่มขนาดพาร์ติชั่นต่างๆ ลองศึกษาจากลิ้งค์นี้ครับ   
http://www.partition-tool.com/easeus-partition-manager/help/resizing-and-moving-partition.htm

ขอบคุณทุกคนมากๆครับ โปรแกรมใช่ง่ายมากครับ ตอนนี้ทำสำเร็จแล้วครับ

ปล.ขอบคุณที่้เตือนเรื่องชื่อหัวข้อครับ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27