# Notification.
Notification

Author Topic: ระวังการไม่เข้ากันของ Mainboard ASRock Z77 EXTREME4 กับ G.SKILL DDR3 8GB SR2  (Read 7349 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Annop

• VPC Member
    • View Profile
ผมเพิ่งประกอบคอมเครื่องใหม่ให้เพื่อน สเปกย่อๆตามนี้

Intel Core I7 3770K..................................11,300 (Compute & More)
ASRock Z77 EXTREME4..............................4,400 (Advice Distributions)
G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600(4GBx2)..........1,950 (Compute & More)

อาการที่พบคือ พอทดสอบ Performance ยังไม่ทันจบก็มักจะ ReBoot หรือ Hang หน้าจอเลอะๆ
หรือลองใช้สักพักก็ ReBoot เหมือนกัน สรุปก็คือ ไม่ผ่านครับ

ลองถอด Memory ออกอันนึง ใช้ได้ดีมาก ทั้ง Test Performance และใข้งาน ไม่เป็นไรเลย
เอา Memory ไปเคลมที่ Compute & More ได้ดีมาก ไม่มีงอแง ให้ชุดใหม่มาเลย
ได้ใหม่มาก็ทดสอบใหม่ เหมือนเดิมครับ ReBoot เหมือนเดิม

เอาใหม่ครับ ลองเอาของเก่าของผมเองเป็น G.SKILL DDR3 4GB รุ่นเก่าไปลองใส่แทน...ใช้ได้ดีครับ ใส่ 2 แผ่นเลย
เอาใหม่อีกครับ ไปที่ Compute & More อีก ผมก็เชื่อว่า Memory เขาไม่เสีย ก็ไปขอความช่วยเหลือว่าจะทำอย่างไรดี
ทาง Compute & More ก็ให้บริการดีมาก ให้เลือกเปลี่ยนหมดเลย จะเอายี่ห้อไหน รุ่นไหน
โดยคุยกันว่า ถ้าเลือกแพงกว่าของเดิมก็จ่ายส่วนต่าง ถ้าถูกกว่าก็ให้เป็นส่วนลดในการซื้อต่อไป
ผมรู้สึกดีมากกับการบริการ แล้วชักไม่แน่ใจที่จะใช้ G.SKILL กับ Mainboard นี้
เปลี่ยนยี่ห้อครับ ลองเอา Corsair มาใช้แทน ผลการทดสอบเมื่อสักครู่นี้เอง...ใช้ได้ครับ

ผมก็มักใช้ G.SKILL มาตลอด ต่อไปก็ยังคงใช้ แต่คงไม่ใช้กับ Mainboard ASRock Z77 EXTREME4
ส่วนร้าน Compute & More ผมก็ซื้อของเขามาตลอด และก็คงซื้อกันต่อไปครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เมนบอร์ดแต่ละรุ่น จะบอกข้อกำหนดของแรมเอาไว้ในคู่มือน่ะครับ
ซึ่งน้อยคนนักที่จะสนใจอ่าน และทำความเข้าใจกับรายละเอียด
แต่กับคนส่วนใหญ่ เอาไว้รองเมาส์ ไม่ก็รองใต้จอ หรือไม่ก็สุม ๆ ไว้ชั่งกิโลขาย

จะว่าไป G.SKILL กับ Corsair มักจะมีปัญหากับบอร์ดบ้าน ๆ เสมอ ๆ
ยิ่งเป็นชุดแรมสองแผง, สามแผง ยิ่งมีปัญหาเลยครับ
แต่บางครั้ง ซื้อแรมเดี่ยวมาทำงานคู่ ก็มีปัญหาเช่นกัน
และอีกอย่าง แรมหนึ่งแถว ก็มีแบบ หนึ่งหน้า และสองหน้า
ยิ่งทำให้วุ่นวาย และงงหนักไปอีก [emo14]

ผมจำได้ว่า ชิพแรม Micron ไม่ค่อยมีปัญหากับชาวบ้าน ไม่ว่าจะบอร์ดไฮโซ หรือบอร์ดบ้าน ๆ ก็ตาม
แต่มายุคนี้ ชิพแรมมันมีหลายค่ายเลยครับ บางทีทำเอาผมมึนไปเลย เวลาจัดสเปคให้ลูกค้า
ก็เลยทำกฎตายตัวเอาไว้ใช้เองก็คือ
ถ้าเป็นบอร์ด Asus, Gigabyte, Intel จัดแรมยี่ห้อไหนก็ได้ตามสะดวก
แต่ถ้าเป็นบอร์ดยี่ห้ออื่น ไม่ว่าจะถูกหรือแพง ก็ใช้แรมยี่ห้อ Elixir, Kingston, Kingmax
และถ้าต้องการระบุยี่ห้อแรมโดยเฉพาะ ก็เปิดคู่มือเมนบอร์ดแล้วไล่หารายละเอียดของแรมแต่ละรุ่นไปเลย
เมื่อจัดสเป็คได้ชุดนึง ก็จดรายละเอียดต่าง ๆ เก็บเอาไว้เป็นแนวทางเผื่ออนาคตด้วย
รับรองไม่มีพลาด และไม่เสียเวลาครับผม [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเพิ่งประกอบคอมเครื่องใหม่ให้เพื่อน สเปกย่อๆตามนี้

Intel Core I7 3770K..................................11,300 (Compute & More)
ASRock Z77 EXTREME4..............................4,400 (Advice Distributions)
G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600(4GBx2)..........1,950 (Compute & More)

อาการที่พบคือ พอทดสอบ Performance ยังไม่ทันจบก็มักจะ ReBoot หรือ Hang หน้าจอเลอะๆ
หรือลองใช้สักพักก็ ReBoot เหมือนกัน สรุปก็คือ ไม่ผ่านครับ

ลองถอด Memory ออกอันนึง ใช้ได้ดีมาก ทั้ง Test Performance และใข้งาน ไม่เป็นไรเลย
เอา Memory ไปเคลมที่ Compute & More ได้ดีมาก ไม่มีงอแง ให้ชุดใหม่มาเลย
ได้ใหม่มาก็ทดสอบใหม่ เหมือนเดิมครับ ReBoot เหมือนเดิม

เอาใหม่ครับ ลองเอาของเก่าของผมเองเป็น G.SKILL DDR3 4GB รุ่นเก่าไปลองใส่แทน...ใช้ได้ดีครับ ใส่ 2 แผ่นเลย
เอาใหม่อีกครับ ไปที่ Compute & More อีก ผมก็เชื่อว่า Memory เขาไม่เสีย ก็ไปขอความช่วยเหลือว่าจะทำอย่างไรดี
ทาง Compute & More ก็ให้บริการดีมาก ให้เลือกเปลี่ยนหมดเลย จะเอายี่ห้อไหน รุ่นไหน
โดยคุยกันว่า ถ้าเลือกแพงกว่าของเดิมก็จ่ายส่วนต่าง ถ้าถูกกว่าก็ให้เป็นส่วนลดในการซื้อต่อไป
ผมรู้สึกดีมากกับการบริการ แล้วชักไม่แน่ใจที่จะใช้ G.SKILL กับ Mainboard นี้
เปลี่ยนยี่ห้อครับ ลองเอา Corsair มาใช้แทน ผลการทดสอบเมื่อสักครู่นี้เอง...ใช้ได้ครับ

ผมก็มักใช้ G.SKILL มาตลอด ต่อไปก็ยังคงใช้ แต่คงไม่ใช้กับ Mainboard ASRock Z77 EXTREME4
ส่วนร้าน Compute & More ผมก็ซื้อของเขามาตลอด และก็คงซื้อกันต่อไปครับ

ตรงนี้ได้ประสพการณ์เพิ่มขึ้นอย่างมาก และโดยปกติของผม เมนบอร์ดผมจะไม่เลือกยี่ห้อ ขอให้ถูกใจใช่ได้หมด แต่แรมตั้งแต่หัดประกอบเครื่องมาครั้งแรก จนถึงปัจจุบันใช้แต่ของ Kingston มาตลอดครับ

เหมือนหม้อไฟ ผมจะใช้อยู่ 2-3 ยี่ห้อคือ SilverStone, Enermax และ ThermalTake ทั้งๆที่มียี่ห้อดีๆ อีกมากมายที่คุณภาพเท่าเทียมกัน แต่ผมก็จะไม่เลือกใช้ ถ้ายังหาของยี่ห้อเดิมได้อยู่นะครับ [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27