# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยทีครับ  (Read 6403 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline onedcom

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
ช่วยทีครับ
« on: 19 July 2012, 01:55:13 »
TOSHIBA J60 ****RTC battery low or CMOS checksum is inconsistent**** Press [F1] key to set Date/Time ... แก้ยังไงครับช่วยที

Offline ismaell

• Webmaster
Re: ช่วยทีครับ
« Reply #1 on: 19 July 2012, 09:09:05 »
ลองเอาคีย์บอร์ด  USB มาเสียบ เมื่อมันขึ้นข้อความดังกล่าว ก็กดปุ่ม F1 เพื่อเข้าไปใน Bios ตั้งวันที่และเวลาใหม่ เรียบร้อยแล้วเซฟ ลองออกจาก Bios ถอดคีย์บอร์ดออก แล้วบู๊ตเครื่องใหม่อีกทีครับ  [emo04]

http://www.techsupportforum.com/forums/f108/toshiba-a45-s250-rtc-battery-is-low-or-cmos-checksum-is-inconsistent-395895.html

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #2 on: 19 July 2012, 10:37:22 »
จากอาการที่กล่าวมา ผมคิดว่าเป็นที่ถ่าน RTC (Real Time Clock) หมดแล้วครับ ให้ไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ราคา 60-100บาท แล้วแต่ร้านที่ขายจะเอากำไร มาก-น้อยครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline chanon

• **
« Reply #3 on: 19 July 2012, 20:46:43 »
อันนี้จากประสบการณ์ของผมนะครับ  อาการแบบนี้มักจะเป็นกับโน้ตบุ๊คยี่ห้อโตชิบ้า

จากที่เคยฝึกงานที่ร้านซ่อมคอม เคยมีลูกค้่ายกโน้ตบุ๊คยี่ห้อโตชิบ้ารุ่นใหม่กว่านี้ อาการแบบเดียวกันมาให้ซ่อม
ทีแรกก็เข้าใจว่าเป็นแบตเตอรี่ RTC เสื่อม (ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ เพราะเครื่องยังใหม่) แต่ก็ลองเปลี่ยนใหม่ดู ปรากฏว่า อาการยังเป็นเหมือนเดิม ยิ่งไปกว่านั้น ไม่สามารถใช้งานแป้นคีย์บอร์ดใดๆได้เลย  [emo12]

สอบถามกับลูกค้า ก็ได้ความว่า เครื่องไม่ได้ใช้งานมันเป็นเวลานาน ประมาณ 3 สัปดาห์ พอเปิดเครื่องมาก็เจออาการนี้เลย  สาเหตุไม่แน่ใจว่ามันเกิดจากอะไร แต่ที่แน่ๆก็คือ ไบออสมันเอ๋อ และทำงานไม่สัมพันธ์กับถ่าน RTC ซึ่งเป็นตัวควบคุมไบออสในการเก็บข้อมูลวันและเวลาในตัวเครื่องนั่นเองครับ

ผมก็ลองหาข้อมูลจากอากู๋ ก็ได้วิธีแก้ไขอย่างที่ท่าน ismaell แนะนำมานั่นแหละครับ โดยการนำคีย์บอร์ดเครื่องพีซีที่หัวเป็นแบบ USB มาเสียบ แล้วกดปุ่ม F1 เพื่อไปตั้งค่าวันและเวลาให้มันใหม่ แค่นี้เครื่องก็กลับมาใช้งานได้ตามปกติแล้วครับ  [emo05] [emo05]

• *
    • Email
« Reply #4 on: 19 July 2012, 21:06:29 »
ผมได้ทำการเปลี่ยนคีร์บอร์ดใหม่แล้วครับทั้ง ps2 , USB  กดอะไรไม่ได้แลย เช็คไบออสก็ไม่หมด 3.2V
รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากสำหรับคำตอบทุกคำตอบครับ

• Webmaster
« Reply #5 on: 20 July 2012, 09:31:26 »
ลองทำแบบนี้ดูก่อนว่าจะได้ไหม? นะครับ

1. เปิดฝาหลังออก เอาถ่าน Bios ออก และแบตฯของเครื่องออก (ยังไม่ต้องปิดฝาหลัง)
2. ต่อคีย์บอร์ดนอกไว้
3. เสียบ Adapter ไฟบ้าน
4. เปิดเครื่องเพื่อปรับตั้งเวลาใหม่

ลองดูก่อนว่าเป็นอย่างไร ถ้าไม่ได้ก็ให้ทำสลับกัน เช่นใส่แบตฯ ใส่ถ่าน Bios ต้องลองทำสลับกันดูหลายๆวิธีครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
« Reply #6 on: 20 July 2012, 10:58:59 »
ขอบคุณครับเดี่ยวจะลองดูครับ

Offline chanon

• **
« Reply #7 on: 20 July 2012, 12:26:36 »
 จะไม๋เป็นการลำเอียงไปหน่อยหรือครับ ท่าน  microsoft  กระทู้นี้มีคนตอบหลายคนอยู่นะครับ แต่กดขอบคุณเพียงแค่คนเดียว
ทำอย่างนี้ คนที่อุส่าห์มาช่วยตอบก็หมดกำลังใจกันพอดี [emo11]

• *
    • Email
« Reply #8 on: 21 July 2012, 16:40:57 »
ผมลองทำทุหวิธีทางแล้วครับไม่ได้เลยครับสงสัยงานนี้ Rom Bios เสียแน่   ท่านอาจารย์ทั้งหลายครับใครพอมี
IC    LM1876TF
IC    PQ1CG203
IC    STK412-410

รบกวนหน่อยนะครับ ใครมีช่วยแจ้งราคาให้ผมด้วย ที่สมุยหาที่ใหนไม่ได้เลย

• Webmaster
« Reply #9 on: 21 July 2012, 17:43:10 »
จะซ่อม/เปลี่ยนอะไหล่เองเลยหรือครับ น่าจะให้ร้านที่รับซ่อมข้างนอก (ไม่ใช่ศูนย์) ซ่อมให้ดีกว่านะครับ

แต่ถ้าอยากลองและมีความรู้ทางด้านนี้ ก็ลองสั่งอะไหล่แถวบ้านหม้อมาก็ได้ครับ ที่นี่ > http://www.banmoh2u.com/#

และที่นี่ก็มีอีกหลายร้านค้าเลยครับ > http://www.engineer007.com/index.php?page=&mo=3&art=504677&pb=3

เพิ่มให้อีก > http://www.banmohcenter.com/

ปล. เราต้องหาของด้วยวิธีแบบนี้ครับ (ผมเองก็ไม่เคยซื้อนะครับ) ส่งให้ช่างซ่อมให้อย่างเดียว [emo08]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #10 on: 22 July 2012, 13:02:13 »
จะไม๋เป็นการลำเอียงไปหน่อยหรือครับ ท่าน  microsoft  กระทู้นี้มีคนตอบหลายคนอยู่นะครับ แต่กดขอบคุณเพียงแค่คนเดียว
ทำอย่างนี้ คนที่อุส่าห์มาช่วยตอบก็หมดกำลังใจกันพอดี [emo11]

ไม่น่าจะคิดน้อยใจอะไรกันแบบนี้นะครับ ช่วงนี้กับบางเวลา+กับงานหลักที่ผมต้องรับผิดชอบอยู่คนเดียวและแสนหนักอึ้งมันก็เครียดสุดๆอยู่แล้ว บางครั้งอาจจะเห็นว่าผมออนไลน์ในเว็บอยู่ตลอดเวลาก็จริง แต่ผมก็เปิดเข้ามาในกระทู้และอ่านได้แค่ 1-2 กระทู้เท่านั้น ก็เลยกด "ขอบคุณ" ได้นิดหน่อย แต่ถ้ามีเวลามากพอ ผมก็จะพยายามกดให้หมดเท่าที่จะทำได้แหละครับ และไม่เคยคิดให้มีความลำเอียงอยู่ในนิสัยตลอดชีวิตอยู่แล้ว แม้จะเคยทำงานในสถานที่แห่งหนึ่งที่มีแต่ความลำเอียงก็เถอะ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ismaell

• Webmaster
« Reply #11 on: 22 July 2012, 15:33:24 »
ใจเย็นๆครับท่าน microsoft อย่าให้เรื่องบางเรื่อง มาบั่นทอนกำลังใจสิครับ

ในฐานะที่ท่านเป็นผู้ดูแลเว็บแห่งนี้ และจำนวนสามาชิกของที่นี่ก็มีไม่ใช่น้อยๆ นิสัยใจคอของแต่ละคนก็แตกต่างกันออกไป
และอย่าคิดว่าเรื่องเล็กๆน้อยๆบางเรื่อง มันจะไม่ส่งผลกับบางคนนะครับ
เรื่องการกด "ขอบคุณ" ผมขอแสดงความเห็นดังนี้นะครับ จริงอยู่ที่ท่านนั้นไม่ค่อยมีเวลา แต่เมื่อใดที่ท่านกดเข้ามาอ่าน แล้วกด "ขอบคุณ" ไม่ครบทุกความเห็น มันก็อาจจะเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นมาได้

ประการแรก การกด "ขอบคุณ" ของท่าน มันอาจจะกลายเป็นการเพิ่มน้ำหนักให้กับคำตอบนั้นๆ ตามสายตาของผู้ที่เข้ามาอ่าน และสำหรับคนที่ไม่รู้ แต่บางทีมันไม่ใช่คำตอบที่ถูกที่สุดก็ได้ อาจจะมีคำตอบที่ถูกอยู่ในกระทู้นั้นๆ แต่ท่านมองข้ามไป อาจทำให้เพื่อนๆสมาชิกไขว้เขวได้ครับ

ประการที่สอง และสำหรับสมาชิกบางท่าน ถ้าได้มีการตอบกระทู้ไปแล้ว ก็่ย่อมมีการติดตามคำตอบของเขาว่า มีคนสนใจและเชื่อเขาหรือไม่ และนำไปปฏิบัติได้ผลเพียงใด และถ้าคำตอบของเขา ไม่ได้รับการสนใจจากท่านซึ่งเป็น "Admin" เป็นเจ้าของที่นี่ แต่กลับไปสนใจกับคำตอบของคนอื่น เขาผู้นั้นก็อาจเกิดอาการน้อยใจได้ครับ บางครั้งเรื่องแค่นี้ อาจจะสร้างความอ่อนไหวกับบางคนได้นะครับ

ปล. ทุกตัวหนังสือที่ผมได้พิมพ์ออกไป ผมเป็นกลาง ไม่เข้าข้างใครทั้งสิ้นครับ เพราะเว็บบอร์ดที่นี่เป็นเว็บบอร์ดสาธารณะ  และสมาชิกที่นี่ทุกท่าน ก็มาจากหลายๆที่ ร้อยพ่อพันแม่ แตกต่างกันออกไป เราก็ควรที่จะรับฟังและเป็นกลางกับทุกๆท่านให้มากที่สุดครับ
ปล.2 ผมแค่แสดงความเห็นออกมาเท่านั้น อย่าคิดว่าเป็นการสั่งสอนกันเลยนะครับ ถ้าไม่ถูกใจหรือทำให้ขุ่นเคืองก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  [emo19]

• *
    • Email
« Reply #12 on: 22 July 2012, 18:23:13 »
ผมต้องขอโทษจริงๆนะครับ ผมอาจจะลืมกดขอบคุณบ้างแต่โดยความจริงใจแล้วผมอยากขอบคุณกับทุกคำตอบ
ที่ตอบมา มิได้น้อยใจอะไรครับ

ท่านอาจารย์ทั้งหลายครับ ผมรื้อเครื่องมาแล้วและทำการถอดถ่านไบออส ออกแล้วและทำการสลับคีร์บอร์ดแล้วก็ยังไม่สามารถเข้าไปปรับไบออสได้ (ผมยังไม่ได้ประกอบเข้าครับ) ชอบคุณครับ

• Webmaster
« Reply #13 on: 22 July 2012, 19:38:11 »
ผมต้องขอโทษจริงๆนะครับ ผมอาจจะลืมกดขอบคุณบ้างแต่โดยความจริงใจแล้วผมอยากขอบคุณกับทุกคำตอบ
ที่ตอบมา มิได้น้อยใจอะไรครับ

ท่านอาจารย์ทั้งหลายครับ ผมรื้อเครื่องมาแล้วและทำการถอดถ่านไบออส ออกแล้วและทำการสลับคีร์บอร์ดแล้วก็ยังไม่สามารถเข้าไปปรับไบออสได้ (ผมยังไม่ได้ประกอบเข้าครับ) ชอบคุณครับ

ผมว่าอาการนี้มันเป็นเรื่องใหญ่แล้วนะ และเป็นเครื่อง Notebook ด้วย ซึ่งอยากต่อการทดสอบ ถ้าเป็นเครื่อง PC เราก็สามารถทำได้ง่ายๆ เช่น...ลองหาเมนบอร์ดตัวใหม่ที่รุ่นใกล้เคียงกันเพื่อทดสอบ แต่ถ้าเป็นเครื่อง Notebook คงจะส่งให้ช่างข้างนอก หรือศูนย์แล้วละครับ

ปล. ผมเดาว่าเมนบอร์ดมีปัญหาครับ

• *
    • Email
« Reply #14 on: 23 July 2012, 09:22:48 »
ขอบคุณครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27