# Notification.
Notification

Author Topic: เกี่ยวกับพัดลม CPU ครับ  (Read 16200 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tao_naphat

• VPC Member
  • เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
    • View Profile
[emo15] คือผมลองถอดพัดลม CPU ออกมาอีกทีแล้วทำการติดเข้าไปใหม่อีกครั้งตามที่ท่าน microsoft  กับ ท่าน MILD_PLUS แนะนำมาสรุปแล้วผมติดล็อกไม่เข้าล็อกตัวนึงจริงๆด้วยครับ  [emo10]
แล้วพอแก้ไขเสร็จผมก็เข้าไปดูในหัวข้อ Hardeware Monitor แล้วเป็นแบบนี้อะครับ
CPU Temperature [42 ํC / 110.5 ํF ]
MB Temperature [35 ํC / 95.5 ํF ]
แต่ทำไมพัลม CPU Fun Speed 2481 RPM เองน่ะครับแบบนี้ถือว่าปกติรึป่าวครับ  [emo14]
แล้วมาตรฐานของรอบพัดลม CPU ควรอยู่ที่ประมาณกี่รอบครับ
รบกวนอีกนิดนะครับคือพอจะมีพวกโปรแกรมที่สามารถเช็คพวกความร้อนกับรอบพัดลม CPU แบบที่เราไม่ต้องเข้าไปดูใน Hardeware Monitor รึป่าวครับถ้าพอจะมีรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ  [emo19]
ปล.ถ้าพัดลม CPU ไม่ทำงานจะไม่สามารถเปิดคอมได้ใช่มั้ยครับ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
Re: เกี่ยวกับพัดลม CPU ครับ
« Reply #1 on: 16 November 2009, 05:34:51 »
http://www.almico.com/sfdownload.php

โปรแกรม Speedfan ใช้งานง่ายเป็น ฟรีแวร์ด้วยครับ
ส่วนเรื่อง รอบการหมุนของพัดลม จะมีให้ตั้งค่าได้ใน ไบออส ด้วย
ส่วนคำถามอื่น รอผู้ที่รู้มาตอบให้นะครับ

ป.ล. อย่ากังวลมากเรื่องความร้อน ถ้ายังอยู่ในเกณปกติ
ผมเปิดคอมพ์ไว้ตลอด 24 ชั่วโมง ไม่มีปิด Restart บ้างเมื่อคอมพ์ทำงาน ช้า
คอมพ์ไม่อยู่ในห้องแอร์ด้วย มันไม่เสียง่ายๆ หรอกครับ ถ้ามีสิ่งที่ผิดปกติเกี่ยวกับ
ความร้อน มันจะมีการป้องกันตัวเอง โดยการปิดตัวเองโดยอัตโนมัติ ซึ่งคอมพ์ก็ยัง
ไม่เสีย แล้วเราก็มาหาสาเหตุ อีกทีว่าเกิดจากอะไร ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #2 on: 16 November 2009, 18:38:35 »
[emo15] คือผมลองถอดพัดลม CPU ออกมาอีกทีแล้วทำการติดเข้าไปใหม่อีกครั้งตามที่ท่าน microsoft  กับ ท่าน MILD_PLUS แนะนำมาสรุปแล้วผมติดล็อกไม่เข้าล็อกตัวนึงจริงๆด้วยครับ  [emo10]
แล้วพอแก้ไขเสร็จผมก็เข้าไปดูในหัวข้อ Hardeware Monitor แล้วเป็นแบบนี้อะครับ
CPU Temperature [42 ํC / 110.5 ํF ]
MB Temperature [35 ํC / 95.5 ํF ]
แต่ทำไมพัลม CPU Fun Speed 2481 RPM เองน่ะครับแบบนี้ถือว่าปกติรึป่าวครับ  [emo14]
แล้วมาตรฐานของรอบพัดลม CPU ควรอยู่ที่ประมาณกี่รอบครับ
รบกวนอีกนิดนะครับคือพอจะมีพวกโปรแกรมที่สามารถเช็คพวกความร้อนกับรอบพัดลม CPU แบบที่เราไม่ต้องเข้าไปดูใน Hardeware Monitor รึป่าวครับถ้าพอจะมีรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ  [emo19]
ปล.ถ้าพัดลม CPU ไม่ทำงานจะไม่สามารถเปิดคอมได้ใช่มั้ยครับ

-ถ้ายังไม่ชำนาญ ถอดเข้าออกบ่อย ๆ หรือเครื่องพังสัก 1เครื่องก็จะเก่งแน่นอน (เพราะนั่นคือครู) และต่อไปคงจะเปิดร้านรับซ่อมคอมฯได้แน่ ๆ ครับ [emo01]
-ใช้โปรแกรม Everest วัดอุณหภูมิ จะบอกละเอีอดดีครับ
-จากที่ดูโดยรวม ๆแล้ว เครื่องยังปกติดีอยู่ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
« Reply #3 on: 16 November 2009, 20:39:48 »
ถามอีกทีครับ....แต่ทำไมพัดลม CPU Fun Speed 2481 RPM เองนะครับแบบนี้ถือว่าปกติรึป่าวครับ [emo11]
ผู้รู้ช่วยมาคอนเฟิร์มหน่อยนะครับ

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #4 on: 16 November 2009, 20:52:51 »
ความเร็วรอบของพัดลม มันจะหมุนเพิ่มตามความร้อนของ CPU ไม่ใช่เหรอครับ (คอมผม CPU 65 องศา ถึงจะหมุน Full Speed)

ปกติ Bios มันตั้งไว้เป็นแบบ Smart ....(อะไรสักอย่าง จำบ่ได้)

ท่านลองเข้า Bios แล้วตั้งเป็นแบบ Full Speed สิครับ แล้วลองเปิดโปรแกรม

ดูความเร็วรอบสูงสุดดู่อ่ะท่าน  (เครื่องผมเองตอนนี้ยังหมุนแค่ 1815 RPM เองอ่ะครับ)  [emo17]

[emo04]  [emo08]  [emo11]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 16 November 2009, 20:53:57 »
ถามอีกทีครับ....แต่ทำไมพัดลม CPU Fun Speed 2481 RPM เองนะครับแบบนี้ถือว่าปกติรึป่าวครับ [emo11]
ผู้รู้ช่วยมาคอนเฟิร์มหน่อยนะครับ

ปกติครับ...ถ้าท่านเคยใช้ CPU P4 รอบพัดลมจะหมุนอยู่แถว 4,000-4,500 รอบเลยนะครับ เสียงจะดังมาก ๆๆๆ

ปล. CPU รุ่นใหม่ ๆ จะไม่ค่อยร้อนแล้วครับ พัดลมจะหมุนอยู่แถว ๆ 1,800-3,000 รอบ ไม่เกินนี้ครับ (ขึ้นอยู่กับว่าใช้งานหนักแค่ไหน ถ้าเล่นเกม ก็คงแถว ๆ 2,500-3,000 ละครับท่าน)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

« Reply #6 on: 16 November 2009, 21:18:03 »
ขอบคุณนะครับที่เข้ามาช่วยคอนเฟิร์มให้ผม [emo17]
จะได้สบายใจซะที.....ก็คือตอนแรกถอดพัดลม CPU ออกมาทำความสะอาดแล้วหยอดซีรีโคลนเข้าไปใหม่แล้วเข้าไปดูในหัวข้อ Hardeware Monitor  แล้วมันได้ค่า
CPU Temperature [47 ํC / 119.5 ํF ] น่ะครับ
พัดลมก็อยู่ที่ CPU Fun Speed 2785 RPM รอบน่ะครับ แต่พอได้อ่านคำแนะนำในการยึดล็อกขาพัดลม CPC คุณ microsoft บอกว่าถ้าใส่ขาไม่ดีมันจะมีผมกับความร้อนของ CPU  [emo13] ผมเลยแกะออกมาแล้วทำตามที่คุณ microsoft กับคุณ MILD_PLUS แนะนำ(เมื่อคืนตอนตี 2) แล้วก็ติดกลับเข้าไปอย่างดีแล้วพอเข้าไปดูใน Hardeware Monitor อีกทีค่ามันได้
CPU Temperature [42 ํC / 110.5 ํF ] ลดลงจากเดิม
แต่ทำไมพัดลมอยู่ที่ CPU Fun Speed 2481 RPM เองน่ะครับก็เลยสงสัย........ [emo10]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #7 on: 17 November 2009, 00:10:11 »
ความเร็วในการหมุนของใบพัด มันจะแปรผันกับการทำงานของอุปกรณ์ต่าง ๆ บนเมนบอร์ด
ซึ่งเมนบอร์ด และซีพียู รุ่นใหม่ ๆ ไม่ค่อยกินไฟ และไม่ค่อยร้อน
อีกอย่างหนึ่งคือ ด้วยเทคโนโลยีการผลิต และวิวัฒนาการใหม่ ๆ
ทำให้ความเร็วในการหมุนของใบพัด หรือแม้แต่ความเร็วของซีพียู สามารถปรับเปลี่ยนค่าเองได้
ซึ่งถ้าหากเราใช้งานทั่ว ๆ ไป หรือแม้แต่การเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉย ๆ
อุปกรณ์เหล่านี้จะแทบไม่ได้ทำงานอะไรเลย เปรียบเหมือนกับว่า ไม่ได้เปิดคอมพิวเตอร์
แต่หากว่า เล่นเกม ดูหนัง HD ซึ่งมีผลต่อการทำงานของอุปกรณ์ต่าง ๆ ในคอมพิวเตอร์
พัดลม และซีพียู ก็จะเริ่มทำงานจนถึงระดับสูงสุดของอุปกรณ์
หรือแม้แต่ HDD ก็เริ่มกินไฟมากขึ้น และอ่านข้อมูลเร็วขึ้น

อย่างเครื่องที่บ้านผมเอง เปิด 7-11 (คำแปล เปิดตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมง [emo05])
C2D 8400 @3.0G
พัดลม 12" x2
ระบายความร้อนด้วยสารหล่อเย็น มีตัวปั๊มในการส่งสารหล่อเย็นผ่านซีพียู

ตอนที่ไม่ได้ใช้งาน CPU @1.0G
พัดลมทุกตัวหมุนที่ความเร็วประมาณ 900rpm บางตัวลดไปถึง 500rpm
แรก ๆ ที่ใช้เครื่องนี้ ระแวงอยู่ตลอดเวลาเลยว่า เครื่องดับหรือเปล่า [emo12]
เพราะมันเงียบมาก ๆ แทบไม่ได้ยินเสียงพัดลมหมุน
หรือแม้แต่ HDD ก็เงียบ แต่อุณหภูมิของ HDD @50-60 องศา [emo12]

แต่ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์รุ่นก่อน ๆ เปิดทำงานก็รู้เลยว่า เสียงมันดัง
วันไหนปิดเครื่อง จะรู้สึกว่านอนได้สงบมาก ๆ [emo11]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #8 on: 17 November 2009, 01:08:25 »
อย่างเครื่องที่บ้านผมเอง เปิด 7-11 (คำแปล เปิดตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมง [emo05])
แบบนี้ ถ้าเดินผ่านเครื่องของท่าน fantasy คงจะได้ยินเสียง "ติ๊งต่อง"  "รับไส้กรอก ซาลาเปาเีพิ่มไหมคะ"แน่เลยนะเนี่ย  [emo08]
แหม่ พูด(พิมพ์)แล้วชักหิว งั้นขออย่างละชุดนะครับท่าน  [emo09]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #9 on: 17 November 2009, 02:53:56 »
แบบนี้ ถ้าเดินผ่านเครื่องของท่าน fantasy คงจะได้ยินเสียง "ติ๊งต่อง"  "รับไส้กรอก ซาลาเปาเพิ่มไหมคะ"แน่เลยนะเนี่ย  [emo08]
แหม่ พูด(พิมพ์)แล้วชักหิว งั้นขออย่างละชุดนะครับท่าน  [emo09]

ทีแรกก็ไม่อยากพิมพ์ 7-11 น่ะท่าน กะจะพิมพ์ 24/7 แต่เดี๋ยวบางคนไม่เข้าใจ [emo08]

เอาซาลาเปา ไส้กรอก วางไว้บน HDD เดี๋ยวมันก็ร้อนขึ้นมาเองน่ะท่าน
แต่ถ้าเมื่อก่อน ก็เอา HDD ไปรีดผ้าให้เรียบได้ด้วย (ถือด้วยมือเปล่าไม่ได้ เพราะมันร้อนมาก ๆ)

อีกสักพักคงไป 7-11 ข้างบ้าน ไปซื้อขนมกิน [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27