# Notification.
Notification

Author Topic: ขอคำแนะนำเรื่อง ประกันครับ  (Read 2875 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline RabbiTMooN

• VPC Member
  • เด็กหน้าใหม่ในโลก IT
    • View Profile
พอดีเมื่อวานได้ m/b ใหม่มือหนึ่ง(ประกัน3ปีเต็ม)มาตัวหนึ่งครับ
ทีนี้ผมนำมาประกอบอะไรเรียบร้อยแล้ว บังเอิญลง Driver เรียบร้อยแล้วด้วย
แต่ติดตรง Driver Lan ซึ่งถ้า m/b ที่ได้มาถ้ามันปกติมันจะลงได้เลย
แต่ของผมมันคงมีอะไรผิดปกติเกี่ยวกับช่อง LAN เป็นแน่แท้
พอลง driver lan แล้วมันขึ้นว่า if deep sleep mode enabled please plug cable
ผมจึงลองคอมเพื่อนไปหาวิธีแก้ใน google ปรากฏว่าเขาบอกว่า LAN พัง ต้องเปลี่ยนใหม่
(บางคนบอกให้ reset bios แล้วปรับ emable lan ใน bios ผมทำแล้วก็ไม่ติด)

ผมจึงถอด m/b ออกมาแล้วใส่กล่องไปเคลมในวันนี้
แล้วพอไปเคลมทางร้านบอกว่า ขาตรง cpu มันงอนิดหน่อยไม่สามารถเคลมได้
ผมจึงอยากขอคำแนะนำว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ หรือต้องทำใจอย่างเดียว

ขอบคุณครับ  [emo19]

Offline Annop

ของผมเคยเคลม Mainboard เขาก็ดูตาม CPU และอื่นๆก็เคลมได้ปรกติ
แต่ถ้าขา Socket CPU งอรู้สึกเป็นข้อบังคับที่เคลมไม่ได้นะครับ
แล้วเราเห็นมันงอจริงหรือเปล่าครับ ตอนซื้อมาใหม่ๆจะเห็นมีตัวกัน Socket CPU อยู่
พอจะใส่ CPU ต้องเอาออก ในคู่มือบอกว่าถ้าถอด CPU ออกต้องใส่ตัวกันนี้เข้าไปแทน
ไม่งั้นอาจเคลมไม่ได้ แล้วท่านไปทำอะไรถึงงอครับ หรืองอมาตั้งแต่ซื้อแล้ว

ถ้าเคลมไม่ได้คงต้องไปหา USB WIFI มาใช้แทนแล้วครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าขาซ็อกเก็ตซีพียูงอ ทางร้านหรือศูนย์เคลมจะถือเป็นผิดเงื่อนไขการรับประกันครับ ไม่สามารถเคลมได้ ครั้งหน้าหากซื้อเมนบอร์ดมาใหม่ อยากให้ตรวจเช็คชิ้นส่วนทั้งหมดให้เรียบร้อยก่อนจ่ายตังค์ครับ เพราะบางทีความผิดอาจจะไม่ได้เกิดจากเรา แต่อาจเป็นที่ทางร้านอาจจะนำไปใช้ แล้วเอากลับมาเก็บลงกล่อง โดยที่มีรอยชำรุดกลับมาด้วย หรืออาจเป็นที่เราใส่ซีพียูผิดด้านเองก็เป็นได้ เกิดได้ทั้ง 2 ฝ่ายครับ  [emo04]

ผมก็ใส่ตามปกตินะครับ
แต่ไม่เป็นไรแล้วครับ เดี๋ยวพี่เขาเอาไปซ่อม+เคลมให้ครับ
แล้วให้ยืม m/b มาใช้ก่อน  [emo02]

Offline Annop

ผมก็ใส่ตามปกตินะครับ
แต่ไม่เป็นไรแล้วครับ เดี๋ยวพี่เขาเอาไปซ่อม+เคลมให้ครับ
แล้วให้ยืม m/b มาใช้ก่อน  [emo02]

โอ้โห...ซื้อที่ไหนครับ มี Mainboard ให้ยืมใช้ระหว่างซ่อมด้วย... [emo01] [emo01]

พี่ที่ บอร์ด มหาลัยนะครับ
เพิ่งรู้จักกันครั้งแรกทำเอาซึ้งน้ำใจมากเลยทีเดียว  [emo05]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เรื่องขาซ็อกเก็ตซีพียูงอ ผมก็เคยโดนมาเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นทางดีคอมฯ
วันนั้นผมเป็นคนเอาไปส่งเคลมด้วยตัวเอง
แล้วทางเจ้าหน้าที่รับเคลม บอกว่าขาซ็อกเก็ตงอ ถือว่าผิดเงื่อนไขประกัน เคลมไม่ได้
ผมก็รับมาดู เพ่งไปเพ่งมาสักพัก ก็จัดการหยิบปากกาส่วนตัวขึ้นมา หมุนปากกา แล้วก็กดเลือกไปที่ดินสอ
จากนั้นก็เสียบหัวดินสอเข้าที่ขาซ็อกเก็ต แล้วงอไปมา เพื่อให้ขาเข้าที่เหมือนเดิม
แล้วก็ส่งให้เจ้าหน้าที่รับเคลม และก็บอกว่า... ทีนี้เคลมได้หรือยังครับผม

พนักงานกับคนที่เอาของมาเคลม หลายคนอ้าปากค้างเลยครับ
เจ้าหน้าที่รับเคลมก็เช่นกัน และก็มองบอร์ดอย่างงง ๆ สักพัก
และก็ตอบว่า... "เคลมได้ครับ เพราะขาไม่งอแล้ว ถือว่าไม่ผิดเงื่อนไข
แต่คราวหน้า ขอร้องว่าอย่ามาทำแบบนี้ในศูนย์อีกนะครับ เดี๋ยวคนอื่นเห็นแล้วจะเอาอย่าง"

เรื่องทำให้เจ้าหน้าที่ หรือพนักงานหน้าแตก ผมชอบเผลอทำอยู่บ่อย ๆ
และหลายบริษัทแล้วด้วย ๕๕๕ ... [emo05]

ปล. บางทีถ้าเรามีไหวพริบสักหน่อย เรื่องผิดเงื่อนไข มันก็ไม่ใช่เรื่องที่แก้ไขไม่ได้น่ะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27