# Notification.
Notification

Author Topic: ขอสอบถามช่างไฟ เกี่ยวกับตู้โหลดเมนหลักหน่อยครับ  (Read 12992 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
เริ่มจากบ้านที่ผมอยู่ตอนนี้จะเป็นบ้านเช่า ซึ่งเปิดเป็นร้านเกมส์, เน็ต ตอนนี้มีคอมใช้งานอยู่ทั้งหมด 13 เครื่อง (โดยแบ่งเป็น เครื่องให้บริการ 10 เครื่อง, server 2 เครื่อง และเครื่องใช้งานเอง 1 เครื่อง) และมีตู้โหลดอยู่ 2 ชุด โดยชุดแรกจะมีเบรคเกอร์ของบ้านมาให้อยู่ก่อนแล้ว และมีขนาดกำลังไฟ 15A (45) ซึ่งสวิตช์เป็นแบบ 2 ช่องดังรูป

โดยตู้แรกนี้ผมจะจั๊มป์รวมเอาสายไฟทุกจุดมารวมเข้าไปด้วยกันจำนวน 5 ชุด ได้แก่
- ระบบไฟชั้น 1
- ระบบไฟชั้น 2
- เครื่องปรับอากาศขนาด 26K btu
- เครื่องทำน้ำอุ่น
- และต่อไปยังตู้โหลด 2 (มีตัวอย่างดังรูปด้านล่าง)

ซึ่งตู้โหลด 2 นี้ผมต่อให้แยกการทำงานออกเป็นดังนี้

สวิตช์ 1 - เครื่องบันทึก, กล้องวงจรปิด และ UPS
สวิตช์ 2 - คุมคอมทั้งหมด 6 เครื่อง (ฝั่งซ้าย)
สวิตช์ 3 - คุมคอมทั้งหมด 7 เครื่อง (ฝั่งขวา)
สวิตช์ 4 - ไฟโคมหลุมบนเพดาน

แต่ปัญหาก็คือ ผมจะทำการเพิ่มเครื่องให้บริการอีก 9 เครื่อง คิดว่าตู้โหลด 1 และ 2 โดยเฉพาะตู้โหลด 1 น่าจะทำงานหนักหรือร้อนกว่าปกติแน่ๆ หรืออาจจะระเบิด, ไหม้ได้ ก็เลยซื้อตู้โหลด 3 มาใหม่

ก็เลยอยากจะถามว่า ผมควรจะเปลี่ยนเอาตู้โหลด 3 ใส่แทนตู้โหลด 1 ดี หรือจะเอาตู้โหลด 3 มาติดเพิ่ม (ไว้ติดกับตู้โหลด 1) แล้วแยกการทำงานของเครื่องปรับอากาศ, เครื่องทำน้ำอุ่น, เส้นที่ต่อไปตู้โหลด 2 และคอมอีก 9 เครื่องมาไว้ในตู้นี้ มันจะช่วยลดภาระลดโหลดได้ไหม

เพราะหากต้องเปลี่ยนเอาตู้โหลด 1 ออก แล้วเอาตู้โหลด 3 มาใส่แทน ปัญหามันก็จะอยู่ที่สายไฟเมนหลักที่ต่อมาจากหม้อไฟนี่แหละครับ สายเส้นนี้ ผมไม่กล้ายุ่งกับมันเลยจริงๆและค่อนข้างจะคิดหนักเลย

ทุกท่านพอจะเข้าใจหรืองงกันไหมครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมไม่เทพเรื่องไฟ...แต่พอมีความรู้บ้าง ขอแนะนำดังนี้ครับ

1. ไฟของทางบ้านเดิมพออยู่แล้วครับ (15A) ติดแอร์และเปิดพร้อมกันได้ 3เครื่องครับ (เหมือนบ้านผม)

2. ปัญหาคือเราใช้ Main Switch Board ไม่ถูกวิธี

3. ไม่ต้องไปซื้อใหม่ ให้จั้มไฟใหม่ดังนี้ (ตามภาพ) แล้วใช้วิธีต่อเบรคเบอร์ย่อย แยกเอาไว้เวลาเสีย/ซ่อม จะได้สับเบรคเกอร์ซ่อมเฉพาะจุด

ไฟบน/ไฟล่าง ให้ใช้เบรคเกอร์เดิม

จัดไปเข้าใหม่ดังนี้

และให้ต่อเบรคเกอร์ย่อย ก่อนที่จะถึงเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกตัวหลักตามนี้ (ที่บ้านผม)

ปล. อุปกรณ์ไฟที่ทำงานหนักที่สุด คือหม้อไฟที่อยู่บนเสาไฟฟ้าหน้าบ้านเราครับ (ที่มันหมุนๆอยู่) ไม่ใช่ตู้เมนในบ้าน เพราะหากเราใช้เบรคเกอร์ที่เป็นขนาดของแอมป์กำหนดไว้ เช่น 10A, 15A, 30A ถ้าเราใช้งานไฟเกินกว่านี้ ตัวเบอร์เกอร์ไม่ว่าจะเป็นตัวหลัก หรือตัวย่อยมันจะตัดการทำงานครับ (ยกตัวอย่างเครื่องทำน้ำอุ่น ลองเอาเบรคเกอร์ขนาด 10-15A เอาไปต่อแยกย่อยตามภาพของผม จะอาบน้ำอุ่นได้ไม่ถึง 1นาที่ เบรคเกอร์มันจะตัดครับ)

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

จริงแล้วผมก็ลืมบอกไปน่ะครับ ว่าตู้โหลด 1 กับ 2 มันอยู่คนละฝั่งกัน โดยตู้โหลด 1 จะเป็นของบ้านที่มีติดมา และอยู่ฝั่งขวาของฝาผนัง ส่วนตู้โหลด 2 อยู่ฝั่งซ้าย ที่ผมเพิ่มเข้ามาใหม่ ระยะห่างด้วยการวัดจะอยู่ประมาณ 10 เมตรน่ะครับ และผมซื้อตู้โหลด 3 มาใหม่แล้ว ก็เลยลังเล ว่าจะต่อพ่วงไว้ติดกับตู้โหลด 1 หรือจะเอาแทนตู้โหลด 1 ดีน่ะครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
จริงแล้วผมก็ลืมบอกไปน่ะครับ ว่าตู้โหลด 1 กับ 2 มันอยู่คนละฝั่งกัน โดยตู้โหลด 1 จะเป็นของบ้านที่มีติดมา และอยู่ฝั่งขวาของฝาผนัง ส่วนตู้โหลด 2 อยู่ฝั่งซ้าย ที่ผมเพิ่มเข้ามาใหม่ ระยะห่างด้วยการวัดจะอยู่ประมาณ 10 เมตรน่ะครับ และผมซื้อตู้โหลด 3 มาใหม่แล้ว ก็เลยลังเล ว่าจะต่อพ่วงไว้ติดกับตู้โหลด 1 หรือจะเอาแทนตู้โหลด 1 ดีน่ะครับ  [emo04]

ถ้าซื้อมาแล้ว ก็เอาไปแทนตู้ 2 ของเดิมเลย จะได้ควบคุมได้ง่ายครับ (ตู้ 2 ของเดิมก็เก็บไว้)

ปล. จริงๆ แล้วตู้ 2 ของเดิมก็พอใช้อยู่แล้ว เพียงแต่เราต้องจัดการบริหารใหม่ครับ ใส่เบรคเกอร์ที่อยู่บนตู้ 2 ที่มี 4 ตัว ใส่แอมป์เบรคเกอร์ให้สูงเข้าไว้ (ทำตัวเป็นผู้จัดการ 4 คน) จากนั้นให้ใส่เบรคเกอร์ย่อย (ทำตัวเป็นหัวหน้าแผนก) เพื่อควบคุมรายละเอียดของงานว่าจะให้ควบคุมอะไรบ้างครับ ซื้อมาแล้วก็จัดการไปตามที่เราถนัดก็ไม่เสียหายครับ [emo02]

ลืมบอกไปอีกอย่าง ควรหาเครื่องตัดไฟอัตโนมัติมาใช้สักตัว เผื่อเกิดเหตุไฟฟ้าลัดวงจรระบบจะได้ตัดการทำงาน จะได้ไม่เกิดไฟไหม้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

เรียบร้อยแล้วครับ งานนี้ผมพึ่งช่างไฟโดยตรงเลย เพราะไม่อยากเสี่ยงตาย เนื่องจากเขาต่อสายไฟเมนที่มาจากหม้อไฟให้ใหม่ โดยมันแยกออกจากกันระหว่างตู้ 1 กับตู้ 3 เลย มันจะได้ไม่ต้องมีโหลดระหว่างกัน และเป็นการง่าย หากต้องย้ายบ้านในอนาคต จะได้ถอดตู้โหลดใหม่ออกไปได้เลย โดยไม่ต้องทำอะไรกับตู้ 1 ซึ่งตู้ 1 (ด้านล่าง) ตรงสวิตช์ 1 จะควบคุมระบบไฟฟ้าภายในบ้านชั้น 1 + ปลั๊กต่างๆ และสวิตช์ 2 จะควบคุมระบบไฟฟ้าชั้น 2 ส่วนตู้ที่ 3 ที่เพิ่มเข้ามาใหม่นี้ จะมีสวิตช์ 1-2 ที่ยังไม่ได้ใช้งาน, สวิตช์ 3 ต่อไปตู้ 2 ซึ่งควบคุมคอมครึ่งบ้านด้านหน้า, สวิตช์ 4 ควบคุมคอมครึ่งบ้านด้านหลัง, สวิตช์ 5-6 สำหรับเครื่องทำน้ำอุ่น และเครื่องปรับอากาศครับ แต่สายอาจจะโยงระยางมา 1 เส้น เนื่องจากผมเดินสายไฟสำหรับปลั๊กเสียบคอมชุดครึ่งหลังบ้านยังไม่เรียบร้อย

ตอนต่อที่แรกช่างเขาต่อสายผิดก็ทำให้เกิด "ตูม" ขึ้นมาครั้งนึงเหมือนกัน เนื่องจากเขาคงจะงง เพราะตู้โหลด 1 นี่เป็นของบ้าน และมีการจับมาหลายมือ ไม่ว่าจะเป็นช่างแอร์, ช่างเครื่องทำน้ำอุ่น, ช่างไฟทำบ้านคนเก่า และมีการขาดของสายไฟเมนในตู้อีกด้วย ทำให้ช่างคนนี้สับสนนิดหน่อย

ก็เลยคิดว่า ถ้าผมทำเองมีหวังโดนช็อตแน่ๆ งานนี้ก็หมดค่าแรงไป 700 บาทครับ ทีแรกเขาคิด 400 เขาบอกหยวนๆละกัน แต่เพราะเขามีน้ำใจ ช่วยจัดสายภายในให้ใหม่ และงานนี้ยากสำหรับผม ถ้าเป็นที่อื่นคงจะมีราคา 1,000+ เลยทีเดียว

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
นี่ขนาดว่าจ้างช่างไฟมา ยังมีการผิดพลาดเลย
แล้วถ้าหากทำเองก็คงไม่ต้องพูดถึงล่ะครับ [emo12]

ผมเคยเปลี่ยนชุดปลั๊กไฟในบ้าน จากสองขา เป็นสามขา ยังต่อสายผิดเส้นเลยครับ ขนาดว่าทำประจำอยู่แล้ว
แต่ยังโชคดีที่ไม่ ตูม เพราะไม่อย่างนั้น คงเรื่องใหญ่แน่นอน ตอนนี้ยังเหลืออีกจุดหนึ่งในห้องนอน ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน
เพราะสายมันมีหลายเส้น ก็เลยรอให้เพื่อนมาเปลี่ยน เพราะเค้าเดินสายไฟบ่อยกว่าผม [emo10]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27