# Notification.
Notification

Author Topic: windows 7 ตัวไหนเหมะกับการเล่นเกมครับ  (Read 9638 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline joe24118

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
แนะนำทีครับ เห็นมันมีหลายแบบ ทั้ง32 / 64 อัลติเมท โฮม .... ผมเลือกไม่เป็น

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมแนะนำเป็น Home Premium ครับ จะเป็นชนิด 32Bit หรือ 64Bit ก็ขึ้นอยู่ที่แรมของเราว่าใช้อยู่เท่าไหร่ ถ้าแรมในเครื่องมีมากกว่า 4GB ขึ้นไป ให้ลงเป็น 64Bit ถ้าน้อยกว่านี้ ลงเป็น 32Bit ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
แล้วถ้าเป็นตัว ultimate ละครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
OS = Operating System = ระบบปฏิบัติการ (Windows) จะมีอยู่ทั้งหมดหลักๆในประเทศเราดังนี้ (จะเป็น 32Bit หรือ 64Bit จะไม่กล่าวถึง)

1. Starter (ไม่เป็นที่นิยม และคงจะไม่มีขายแล้วในบ้านเรา)

2. Home Basic (ได้รับความนิยมน้อย)

3. Home Premium (ได้รับความนิยมมากในเครื่อง Notebook หรือ PC ในระดับ Mainstream ที่ขายมาพร้อมเครื่องแบบ OEM) ที่ชาวบ้านๆ อย่างเราๆ ท่านๆ ใช้กันโดยทั่วไป

4. Professional (ได้รับนิยมมากในเครื่อง Notebook หรือ PC ในระดับ Organizer ที่ขายมาพร้อมเครื่องแบบ OEM) หรือเครื่องในบริษัท, ห้างร้าน, องค์กรทั้งภาครัฐและเอกชนขนาดกลางโดยทั่วไป

5. Ultimate (จะใช้กับบริษัท, ห้างร้าน, องค์กรทั้งภาครัฐและเอกชนขนาดใหญ่)

6. Enterprise (จะไม่ค่อยมีขายกันโดยทั่วไป จะขายให้เฉพาะองค์กรขนาดใหญ่มหึมาแบบ Value License เช่น 1ชุด ลงได้เป็นร้อยๆ หรือพันๆเครื่อง) อะไรแบบนี้ เพราะมันจะมีฟังก์ชั่นพิเศษที่องค์กรเหล่านั้นต้องใช้สื่อสาร ทำงานร่วมกัน อะไรประมาณนี้

แต่สรุปในบ้านเราจะมีขายกันอยู่โดยทั่วไปจะมี 4 รุ่นหลักๆ ดังนี้

1. Home Basic
2. Home Premium
3. Professional
4. Ultimate

เพราะฉะนั้นการลงตัว Ultimate จึงเกินความจำเป็น และทำให้ใช้ทรัพยากรของเครื่องมากไป หนักเครื่องเปล่าๆ ผู้ใช้โดยทั่วไปไม่เข้าใจ เด็กๆ ตาสี ตาสา ชาวบ้านร้านตลาด อะไรก็จะลง Ultimate กันอย่างเดียว และไม่ได้ใช้งานสิ่งที่มีอยู่ วันๆก็แค่พิมพ์งาน/ดูหนัง/ฟังเพลง/เล่นเกม/คุยกันในโปรแกรม Chat ต่างๆ เท่านั้นครับ

ถ้าจะเอาคำอธิบายภาษาอย่างเป็นทางการ ก็จะเป็นดังนี้ครับ

• Windows 7 Starter

รันโปรแกรมได้พร้อมกันเพียง 3 โปรแกรม มีฟีเจอร์ใหม่อย่าง Home Group ที่ได้รับการปรับปรุงใหม่อย่าง Taskbar และ Jump Lists

• Windows 7 Home Basic

รัน โปรแกรมได้พร้อมกันจำกัดจำนวน (ขึ้นอยู่กับทรัพยากรของระบบ) มีฟีเจอร์ Live thumbnail previews & enhanced visual experience มีฟีเจอร์การใช้งานระบบเครือข่ายขั้นสูงอย่าง Ad-hoc wireless networks Internet connection sharing และมีฟีเจอร์ Mobility Center

• Windows 7 Home Premium

มี ฟีเจอร์ Aero Glass & advanced windows navigation มีที่ได้รับการปรับปรุงใหม่อย่าง Media format และ Handwriting recognition มีฟีเจอร์ Windows Media Center รวมถึง Play To และ Multi-touch

• Windows 7 Professional (Business)

รองรับการใช้งานในสภาพแวดล้อมแบบโดเมน มีฟีเจอร์ Advanced network backup และ Encrypting File System และ Location Aware Printing

• Windows 7 Ultimate และ Windows 7 Enterprise

มี ฟีเจอร์ Bit Locker ที่รองรับไดร์ฟทั้งแบบ Internal และ External มีฟีเจอร์ Direct Access และ Branch Cache (ต้องใช้งานร่วมกับ Windows Server 2008 R2) และฟีเจอร์ App Locker

ดูความแตกต่างของทั้ง 4 รุ่นหลักๆ ได้จากที่นี่ครับ > http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/products/compare?T1=tab01  
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
ขอบคุณมากครับผม

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27