# Notification.
Notification

Author Topic: เข้าดูคอมเครื่องอื่นไม่ได้  (Read 27705 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sweetseed

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
เวลาเข้าเครือข่ายเพื่อที่จะดึงข้อมูลจากคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นทำไมขึ้นให้ใส่รหัสค่ะ ทั้ง ๆ ที่เครื่องนั้นไม่เคยตั้งรหัสไว้เลย

ขึ้นแบบนี้ค่ะ...

ไม่รู้ว่าจะเอา user กับ password มาแต่ไหน

Offline ismaell

• Webmaster
ดูจากชื่อเครื่องที่เข้าไม่ได้ ผมเดาว่าน่าจะเป็น Windows 7 ถ้าผมเดาถูก ให้ไปตั้งค่าที่เครื่องที่เราเข้าไม่ได้ ตามนี้

ไปที่  Control Panel ->> Network and Internet ->> Network and Sharing Center ->> Advanced sharing settings

ตรง Password protected sharing  ให้ติ๊กที่  Turn off password protected sharing เสร็จแล้ว  คลิก Save changes ครับ  [emo02]

• **
ตอนนี้ใช้ได้แล้วนะค่ะ แล้วสงสัยอีกอย่างนึงค่ะ
คือเครือข่ายที่ทำงาน ห้องหนึ่งใช้สาย Lan อีกห้องหนึ่ง ใช้ wireless
พอแชร์หากัน เครื่องที่ต่อแบบ Lan ก็จะเห็นเฉพาะ Lan เครื่องที่ต่อแบบ wireless ก็จะเห็นแต่ wireless
ทำยังไงถึงจะเห็นกันหมดค่ะ ทั้ง Lan ทั้ง wireless

Offline ismaell

• Webmaster
ตอนนี้ใช้ได้แล้วนะค่ะ แล้วสงสัยอีกอย่างนึงค่ะ
คือเครือข่ายที่ทำงาน ห้องหนึ่งใช้สาย Lan อีกห้องหนึ่ง ใช้ wireless
พอแชร์หากัน เครื่องที่ต่อแบบ Lan ก็จะเห็นเฉพาะ Lan เครื่องที่ต่อแบบ wireless ก็จะเห็นแต่ wireless
ทำยังไงถึงจะเห็นกันหมดค่ะ ทั้ง Lan ทั้ง wireless

ขอออกตัวก่อนเลยนะครับว่า ผมเองก็ไม่ค่อยชำนาญเรื่อง  Network สักเท่าไหร่  [emo08]
เบื้องต้นลองตรวจสอบตามนี้ดูก่อนครับ

- เครื่องที่ต่อแบบ Lan กับเครื่องที่ต่อแบบ Wireless ใช้ Router ตัวเดียวกันหรือไม่
- เครื่องที่แชร์ทั้งหมดทุกเครื่อง  อยู่ใน Workgroup เดียวกันหรือไม่ครับ  [emo02]

• **

- เครื่องที่ต่อแบบ Lan กับเครื่องที่ต่อแบบ Wireless ใช้ Router ตัวเดียวกันหรือไม่
- เครื่องที่แชร์ทั้งหมดทุกเครื่อง  อยู่ใน Workgroup เดียวกันหรือไม่ครับ  [emo02]
[/quote]

- ใช้ Router ตัวเดียวกันค่ะ
- อันนี้ไม่แน่ใจต้องดูอีกทีค่ะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองกดคีย์ลัด Windows + R แล้วพิมพ์ \\ชื่อเครื่อง ดูหน่อยครับว่าเข้าได้มั้ย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Annop

• VPC Member
"ทำยังไงถึงจะเห็นกันหมดค่ะ ทั้ง Lan ทั้ง wireless"

ท่านหมายถึง อยากทำให้เครื่องในวง Lan กับเครื่องในวง Wireless มองเห็นกับใช้ไหมครับ
สรุป เป็นแนวทางว่าเข้าใจตรงกันไหม และอยากรู้เพิ่มเติม

1 ทั้งวง Lan และวง Wireless ต่างก็มองเห็นกันเองในวงเดี๋ยวกัน รวมทั้งเห็น Share Folder ในวงเดียวกันด้วย หรือไม่
2 ไม่ทราบว่ามีเครื่องในวง Lan ประมาณกี่เครื่อง และ ในวง Wireless ประมาณกี่เครื่อง (อาจเกินอำนาจของ Windows)
มีสักเครื่องไหมในวง Lan หรือ วง Wireless ที่มองเห็นกันได้ และเห็น Share Folder ในอีกเครื่องหนึ่งได้
3 ทั้งวง Lan และวง Wireless ทุกตัวตั้ง IP Address แบบไหน (Obtain an IP Address หรือ Fix IP Address)
4 ใช้ Router ตัวเดียวกัน โดยปรกติถ้า Client ทุกตัวตั้ง IP Address แบบ Obtain an IP Address ก็น่าจะอยู่ใน Network เดียวกัน
เลยอยากรู้ว่ามี Client ทั้งหมดกี่ตัว ถ้าตามบริษัทอาจจะมีเยอะ เกินกว่าที่ Router ตั้งให้จ่ายได้
5 อยากที่ท่าน ismaell บอกให้ Turn off password protected sharing ท่านอาจจะต้องไปทำทุกตัวนะครับถึงจะเห็นกันหมด
6 ทุกตัวในทั้ง 2 วงออก Internet ได้หรือเปล่าครับ

อยากให้ลองทดสอบหา IP Address ของวง Lan และวง Wireless ดู ว่าอยู่ใน Network เดียวกันไหมดังนี้

เข้าไปที่ Command Prompt ลองพิมพ์ ipconfig/all จะได้ตามตัวอย่างข้างล่างนี้

C:\Users\Annop>ipconfig/all

Windows IP Configuration

Host Name . . . . . . . . . . . . : Annop-I7-W7
   Primary Dns Suffix  . . . . . . . :
   Node Type . . . . . . . . . . . . : Hybrid
   IP Routing Enabled. . . . . . . . : No
   WINS Proxy Enabled. . . . . . . . : No

Ethernet adapter Local Area Connection:

Connection-specific DNS Suffix  . :
   Description . . . . . . . . . . . : Realtek PCIe GBE Family Controller
   Physical Address. . . . . . . . . : 20-CF-30-0B-07-8E
   DHCP Enabled. . . . . . . . . . . : No
   Autoconfiguration Enabled . . . . : Yes
   Link-local IPv6 Address . . . . . : fe80::88a9:52cf:d9a1:7d70%10(Preferred)
   IPv4 Address. . . . . . . . . . . : 192.168.1.99(Preferred)
   Subnet Mask . . . . . . . . . . . : 255.255.255.0
   Default Gateway . . . . . . . . . : 192.168.1.1
   DHCPv6 IAID . . . . . . . . . . . : 237031216
   DHCPv6 Client DUID. . . . . . . . : 00-01-00-01-16-BF-D2-F3-20-CF-30-0B-07-8E

DNS Servers . . . . . . . . . . . : 192.168.1.1
   NetBIOS over Tcpip. . . . . . . . : Enabled

C:\Users\Annop>

สิ่งที่อยากรู้คือ  Host Name บรรทัดแรกๆ กับ IPv4 Address. . . . . . . . . . . : 192.168.1.99(Preferred)
และ DHCP Enabled ถ้า Yes ก็เป็น Obtain an IP Address ถ้า No ก็ Set IP Address แบบ Fix (ตั้งเอง)

ถ้าอยู่ใน Network เดียวกัน IP Address 3 ชุดแรกต้องเหมือนกัน (192.168.1.xxx เป็นต้น)
Default Gateway มักจะเป็น IP Address ของ Router เช่น 192.168.1.1
ลอง ping ดูก็ได้ครับจากวง Lan และ Wrieless ดังนี้

C:\Users\Annop>ping 192.168.1.1

Pinging 192.168.1.1 with 32 bytes of data:
Reply from 192.168.1.1: bytes=32 time=1ms TTL=64
Reply from 192.168.1.1: bytes=32 time=1ms TTL=64

Ping statistics for 192.168.1.1:
    Packets: Sent = 4, Received = 4, Lost = 0 (0% loss),
Approximate round trip times in milli-seconds:
    Minimum = 1ms, Maximum = 1ms, Average = 1ms

C:\Users\Annop>

ถ้าได้ดังนี้แสดงว่าหากันเจอ
ลองทำดังนี้จากวง Lan ไปวง Wrieless ดูครับว่าหากันเจอไหม (เปลี่ยน IP Address ตามของ Lan และ Wireless)
สามารถ ping Host Name ก็ได้นะครับ หลังจาก ping IP Adderss เจอแล้ว
หรือจะทดลองเอา Host Name ที่ได้ ไปลองใส่แทนชื่อเครื่องแบบที่ท่าน microsoft บอกไว้ก็ได้ครับ

ลองค่อยๆทดสอบ และลองดูนะครับ ได้อย่างไร ติดที่ไหนมาโพสเล่าให้กันฟังอีกที (มันยาวถ้าอ่านไม่รู้เรื่องตรงไหนก็ถามมาเลยครับ)

• **
ใช่ค่ะ หมายถึงว่า อยากทำให้เครื่องในวง Lan กับเครื่องในวง Wireless มองเห็นกัน
1 ทั้งวง Lan และวง Wireless ต่างก็มองเห็นกันเองในวงเดี๋ยวกัน รวมทั้งเห็น Share Folder ในวงเดียวกันด้วย หรือไม่
2 ไม่ทราบว่ามีเครื่องในวง Lan ประมาณกี่เครื่อง และ ในวง Wireless ประมาณกี่เครื่อง (อาจเกินอำนาจของ Windows)
มีสักเครื่องไหมในวง Lan หรือ วง Wireless ที่มองเห็นกันได้ และเห็น Share Folder ในอีกเครื่องหนึ่งได้
3 ทั้งวง Lan และวง Wireless ทุกตัวตั้ง IP Address แบบไหน (Obtain an IP Address หรือ Fix IP Address)
4 ใช้ Router ตัวเดียวกัน โดยปรกติถ้า Client ทุกตัวตั้ง IP Address แบบ Obtain an IP Address ก็น่าจะอยู่ใน Network เดียวกัน เลยอยากรู้ว่ามี Client ทั้งหมดกี่ตัว ถ้าตามบริษัทอาจจะมีเยอะ เกินกว่าที่ Router ตั้งให้จ่ายได้
5 อยากที่ท่าน ismaell บอกให้ Turn off password protected sharing ท่านอาจจะต้องไปทำทุกตัวนะครับถึงจะเห็นกันหมด
6 ทุกตัวในทั้ง 2 วงออก Internet ได้หรือเปล่าครับ

1. ใช่ค่ะ เห็นกันในวงเดียวกัน ทั้ง Lan ทั้ง Wireless รวมทั้งเห็น Folder ในวงเดียวกันด้วยค่ะ
2. เครื่องวง Lan มี 5 เครื่อง เครื่องวง wireless ที่ใช้หลัก ๆ มี 3 เครื่อง บางวันก็มีคนหิ้วโน้ตบุ๊กมาใช้เพิ่มอีกประมาณ 5-6 เครื่องค่ะ
3. อันนี้ไม่ค่อยเข้าใจในคำถามค่ะ อิอิ fix ip นี่หมายถึงกำหนดไอพีเองใช่ไหมค่ะ ถ้าใช่แสดงว่าเครือข่ายนี้ไม่ได้กำหนดแบบ fix ip ค่ะ
4. ประมาณ 8-13 นะค่ะ ไม่แน่ใจ
5. ค่ะ แต่ตอนที่ยังไม่ turn off ก็เห็นกันอยู่นะค่ะ ในวงของมัน
6. ออก internet ยังไงค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27