# Notification.
Notification

Author Topic: ใช้ software ไม่มีลิขสิทธิ์ ในสถานที่ราชการ ...จะโดนจับรึป่าว  (Read 7891 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spidermusic-1

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
ถามๆ ท่านผู้รู้นะครับ   (เกี่ยวกับกฏหมายยิ่งดีมากครับ)
ใช้  ระบบปฏิบัติการ  ,โปรแกรมที่ไม่มีลิขสิทธิ์   ในสถานศึกษา   ในสานที่ราชการ
จะโดนจับละเมิดลิขสิทธิ์รึเปล่าครับ

แล้วถ้าโดนจับ จริงๆ  ต้องทำไงดี...มีวิธีป้องกันอย่างไร      เพราะสถานศึกษาบางแห่ง  มีคอมฯเยอะ  เป็น 1,000  เครื่อง  
โปรแกรมเถื่อนก็มีกัน   เกือบทุกเครื่อง   ถ้าจะยกหนีคงไม่ทัน  [emo17]

ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ผู้บริหารสูงสุดของหน่วยงานนั้นๆต้องรับผิดชอบครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
มีลูกค้าท่านนึงที่ทำร้านเน็ตมาบอก ถ้าทางตำรวจไม่มีหมายตรวจค้นมาด้วย ไม่ต้องให้เข้าตรวจสอบครับ เพราะอาจจะเป็นการหลอกล่อ และห้ามให้ตำรวจจับเครื่องไม่ว่าจะเป็นคอมเครื่องไหนก็ตาม ให้ด่าไล่ไปเลย ไม่ต้องสนใจ เพราะอาจจะเป็นการสวมรอย หรืออาจจะเอาช่องว่างในช่วงของการตรวจจับลิขสิทธิ์มาหลอกรีดไถเราได้

โดยยึดมาตรา 157 ละเว้นหรือปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบหรือทุจริต
http://www.vajira.ac.th/kt/modules.php?name=News&file=article&sid=196

แต่ถ้ามีหมายตรวจค้นและไมโครซอฟต์เข้าไปด้วยก็คงจะต้องรอเสียค่าปรับนะครับ (ประมาณหลักแสนหรือไม่ก็หลักล้าน ถ้ามีหลายเครื่อง) หรือซื้อซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์ไปติดตั้งซะก่อนดีกว่า

ไม่ได้เรียนด้านกฏหมายมาด้วย เดี๋ยวรอท่านที่มาทางด้านนี้มาให้คำตอบอีกทีดีกว่าครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
ก็เป็นเรื่องน่าคิดนะคับ

ถ้าประกอบธุรกิจ  ก็คงมีเงินแยะพอจะจ่ายเงินซื้อ แผ่นซอร์ฟแวร์  ลิขสิทธิ์   หรือจ่ายค่าปรับได้
แต่ถ้าเป็น   ..โรงเรียนที่ได้รับงบประมาณ   ในแต่ละปี  ไม่มากนัก
จะพํฒนา  อะไรสักอย่าง ก็ยังต้องทำผ้าป่า   สามัคคีอยู่เรื่อยๆ
เผอิญ  ว่ามีคอม  อยู่  30  เครื่อง    ร้านลงโปรแกรมเถื่อนให้ทั้งหมด...แล้วโดนจับ   
ผอ.  ครูและนักเรียน   คงจะแย่น่าดู 

มีคำถามอีกสักหน่อยนะครับ
1. os  และ  โปรแกรมที่ศูนย์บริการ   ลงให้เราตอนซื้อคอมฯ นี่เป็น   ของแท้  มีลิขสิทธิ์  รึป่าวคับ
เมื่อไม่นาน   ผมเองก้อไปซื้อคอมยี่ห้อ 1 เค้าบอกว่า  รับประกันตัวเครื่อง  และซอร์ฟแวร์  1  ปี
แต่  วินโดว์  ก็เป็น    xp ทรู  ฟาสเตอร์  (ตัวโมดิฟายของ  xp ) 

2. มี xp  รึว่า  โปรแกรมไมโครซอร์ฟออฟฟิต  ที่เป็นรุ่น  เอื้ออาทร   รึป่าวคับ
แบบว่า  ซื้อมาแผ่นเดียว ราคาไม่แพงและลงในคอมฯ ได้ทั้งโรงเรียน  ยังงี้น่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  นะครับ
ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

ถ้าเป็นวินโดวส์ของแท้เลย จะต้องมีสติ๊กเกอร์ License แท้มากับกล่องหรือติดมากับตัวเคสด้วยเลยน่ะครับ ถ้าไม่มีสติ๊กเกอร์ที่ว่าก็ของปลอมหมด

และถ้ามีคอมพิวเตอร์หลายเครื่องลองหาแบบ Volume License มาใช้ดีกว่าครับ จะถูกกว่าซื้อแบบแยกเครื่องด้วย สำหรับ XP ตอนนี้คงจะหายากหรืออาจจะไม่มี คงจะต้องซื้อเป็น Windows Vista หรือ Windows 7 มาติดตั้งแล้วดาวน์เกรดเป็น XP แทน (ถ้ามีความจำเป็นที่จะต้องใช้ XP ทำงานร่วมกับโปรแกรมเก่าๆนะครับ)

http://www.microsoft.com/thailand/licensing/volume.aspx

http://www.microsoftvolumelicensing.com/
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
ผู้บริหารสูงสุดของหน่วยงานนั้นๆต้องรับผิดชอบครับ
ถูกต้องที่สุดครับ
    ได้ของมาแบบไม่มีลิขสิทธิ์ โดยเฉพาะหน่วยงานราชการ ผู้จัดซื้อจัดจ้างต้องรับผิดชอบ  ราชการต้องทำเป็นตัวอย่าง
หากท่านซื้อมาไม่มีลิขสิทธิ์ ผมว่าฝ่ายจัดซื้อต้องมีนอกมีในแน่  ราชการน่าจะทำถูกต้องนะครับ เอกชนเสียอีกที่ต้องหลบๆซ่อนๆ
งบประมาณก็ได้มาจากส่วนกลางเสียส่วนมาก แบบ volume ก็ถูกลงมาแล้วนะครับ แต่มาหนักที่ ms office ยิ่งงานเอกสารต้องใช้แน่ๆ
แค่วินโดวไม่จบ
     หากจะมาตรวจหน่วยงานราชการ น่าจะต้องมีหนังสือแจ้งก่อนครับ หากจะมาจับ ต้องมีหมายค้นสถานเดียว ที่ระบุชื่อหน่วยงานเราเท่านั้น

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

ไปเจอภาพมาจากเว็บ pantip ครับ ไม่ใช่เฉพาะตระกูล ms แต่พวก autodesk, autocad ถ้าไม่ใช่ License ก็โดนเหมือนกันนะ

• Email
ถูกต้องที่สุดครับ
    ได้ของมาแบบไม่มีลิขสิทธิ์ โดยเฉพาะหน่วยงานราชการ ผู้จัดซื้อจัดจ้างต้องรับผิดชอบ  ราชการต้องทำเป็นตัวอย่าง
หากท่านซื้อมาไม่มีลิขสิทธิ์ ผมว่าฝ่ายจัดซื้อต้องมีนอกมีในแน่  ราชการน่าจะทำถูกต้องนะครับ เอกชนเสียอีกที่ต้องหลบๆซ่อนๆ
งบประมาณก็ได้มาจากส่วนกลางเสียส่วนมาก แบบ volume ก็ถูกลงมาแล้วนะครับ แต่มาหนักที่ ms office ยิ่งงานเอกสารต้องใช้แน่ๆ
แค่วินโดวไม่จบ
     หากจะมาตรวจหน่วยงานราชการ น่าจะต้องมีหนังสือแจ้งก่อนครับ หากจะมาจับ ต้องมีหมายค้นสถานเดียว ที่ระบุชื่อหน่วยงานเราเท่านั้น

ถ้าจะมองถึง   ผู้บริหารสุงสุด   ตอนนี้  ผมมองที่   รมต.ที่รับผิดชอบ ในแต่ละกระทรวงนั้นๆ 
ต้องออกมาให้คำแนะนำ  หรือให้นโยบาย และทิศทาง    ในการใช้งานซอร์ฟแวร์  ที่มีลิขสิทธิ์  ต่างๆ
เช่น   ถ้าใช้คอมที่ศาลากลางจังหวัด   รมต.กระทรวงมหาดไทย  ต้องรับผิดชอบ,
ใช้ที่สถานศึกษา    รมต. กระทรวงศึกษา  ต้องรับผิดชอบ   และกระทรวงอื่นๆ  ก็เช่นกัน

ซื้อลิขสิทธิ์  ซอร์ฟแวร์ต่างๆ    มาแบบเป็นกระทรวงๆ   เลยครับ     
ลำพังจะให้แต่ละสถานศึกษา   หรือหน่วยงานราชการ  ย่อยๆ  แก้ปัญหากันเอง
งบประมาณ  แต่ละปีก็ไม่พอใช้อยู่แล้ว
ทั้งๆที่งานที่ทำอยู่ทุกๆ อย่าง  ก็เพื่อเป็นการมุ่งสู่การพัฒนาประเทศ

...การจัดซื้อจัดจ้าง  ตอนซื้อคอมฯนี่   ก็ไม่แน่ชัดนะครับ   ว่าเป็นอย่างไร
อาจจะมีช่องว่างได้  ซึ่งต้องแก้ไขในโอกาสต่อไป   เวลาเปิดซองประมูลก็เลือกเอาที่ราคาถูกที่สุด
บริษัท   ที่ประมูลได้   ก็อาจใช้โปรแกรมที่ไม่มีลิขสิทธิ์   เพื่อลดต้นทุนก็อาจเป็นได้

จะขายโปรแกรมใหม่ๆ ที1   ก็ทำให้เกิดความเดือดร้อนไปทั่วงี้  มันไม่ค่อยจะดีครับ
จริงๆ  ก็อยากย้อนกลับไปถาม  คนที่จะมาจับชาวบ้าน  ชาวเมือง  เหมือนกัน   ว่า   หมายค้น หรือ
หนังสือประกอบการตรวจค้น  นั้นๆ  ได้พิมพ์มาจากโปรแกรม 
ที่ได้รับลิขสิทธิ์มาแล้วหรือไม่ ...ขอดูหน่อยได้รึป่าว  อะไรยังงี้น่ะครับ

งานราชการ   ไม่เหมือนงานเอกชนนะครับ    ทำแล้วไม่มีกำไรเป็นเงินเป็นทอง
กำไร   คือความสุข  ความสะดวกสบาย  ของประชาชน  หรือผู้รับบริการ
ทำมาก   ทำน้อย  ได้เงินเท่าเดิม

แล้วจะเอาตังค์ที่ไหนมาจ่ายค่าปรับละครับพี่น้อง [emo12]

และถ้าจะมาตรวจค้นจริงๆผมเตรียมมาตรการรองรับไว้บ้างแล้วเหมือนกัน
1. ให้ยาม  ไปสอบถาม   ถ้ามีหมายค้นที่ถูกต้อง  ค่อยให้ตรวจ
2. ตัดไฟทั้งโรงเรียนทันที  แล้วแจ้งว่ากระแสไฟฟ้าชำรุด   ระหว่างนั้น  ก็ให้  ผอ.ไปรับหน้าไว้ก่อน
3. ช่วงที่ไฟดับ   ถอดฮาร์ดดิสก์  ออกจากคอมฯ  ไปซ่อนใว้ไม่ให้ใครหาเจอ
4. เปิดไฟอีกครั้ง   แล้วก็แจ้งให้เจ้าหน้าที่ที่มาตรวจ   เข้าตรวจได้
5. ถ้าเจอคำถามว่า  ... คอมทำไมไม่มีฮาร์ดดิสก์    ก็แจ้งคืนไปว่า  มันเจ๊งครับ  กะลังส่งไปซ่อมทั้งโรงเรียน [emo01]

จะทำแบบนั้น ... คุยกับ ผ.อ. ไว้หรือยังครับ ... หุหุ  [emo06]
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• Email
จะทำแบบนั้น ... คุยกับ ผ.อ. ไว้หรือยังครับ ... หุหุ  [emo06]

งานนี้ต้องอาศัยความร่วมมือร่วมใจจากทุกคนภายในหน่วยงาน   

ทุกๆคนต้องช่วยกัน  ...จึงจะสำเร็จครับ 

ไม่ใช่ว่า   ไม่คิดจะสนับสนุนการใช้ซอร์ฟแวร์ให้ถูกต้องนะ   แต่มันไม่มีเงินจะซื้อในตอนนี้
ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าซะก่อนครับ  [emo05]

Offline Hunter

**ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ**
ต้องถามกลับไปว่ามี่ผ่านมาเคยมีหน่วยงานของรัฐ
หน่วยงานไหนที่เคยโดนจับบ้างครับ
เพราะผมไม่เคยเห็นข่าวเลยครับ(อาจตกข่าว)
เคยเห็นแต่คน Post ใน Webboard ครับ
และอีกอย่าง คงไม่มีเอกชนรายใดอยากมีเรื่องฟ้องร้องกับ
หน่อยงานของรัฐหลอกครับ เพราะรู้ผลที่จะตามมาดีครับ
การที่จะยึดเครื่องคอมฯ เป็นร้อยๆเครื่องนี่เป็นไปไม่ได้หลอกครับ(คิดเอง)
จะเอาไปเก็บที่ไหนและถามว่าเช้ามาหน่วยงานนั้นจะทำงานอย่างไรครับ
ก็คงต้องขอคำสั่งศาลเอาเครื่องออกมาใช้ละครับ
ขั่นตอนที่เขาทำได้กับหน่วยงานของรัฐน่าจะเป็น
ส่งหนังสือเตือนไปยังหน่วยงานนั้นๆและต้นสังกัดครับ
คงทำได้แค่นั้นละครับส่วนหน่อยงานนั้นจะทำตามหรือไม่
เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ผมคิดว่าผู้บริหารที่มีคอมฯ ระดับ 1000 เครื่องในการดูแล ไม่ใช่หมูครับ
คนพวกนี้ไม่ได้ตำแหน่งมาง่ายๆ นะครับ อาจแค่โทรหา รมต.ก็จบละ เหอๆ

เรื่องจับพวกโปรแกรมตระกูล Ms นี่มักมีทุกๆปี ช่วงปลายๆปีครับ
แล้วก็จะเงียบไปครับ แล้วก็กลับมาใหม่ในปีหน้าครับ
มันเป็นฤดูกาลครับ เหอๆ

มายืนยันครับว่า ถ้าเป็นหน่วยงานการศึกษาของรัฐ จะมีหนังสือมาเตือนและสอบถาม
ผู้บริหารหน่วยงานนั้นๆก่อนครับ โดยการส่งจดหมายและ E-Mail มาขู่และให้เข้าร่วม
โครงการ เพื่อที่จะได้ซื้อในราคาพิเศษ (จะขายของ โดยเอาโปรโมชั่นมาล่อให้ซื้อ)

ข้อมูลนี้สอบถามมาจาก น้องสาว ทำงานอยู่ฝ่ายธุระการในโรงเรียนหนึ่ง (ตจว.)
และหลานชายที่ทำงานใน คณะวิศวะ ม.พระจอมเกล้า ลาดกระบัง ครับ

• Email
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  และข้อมูลจากเพื่อนๆ  พี่ๆ น้องๆ  ทุกท่าน  นะครับ

วันนี้ผมก็เอาประเด็นนี้   ไปพูดในที่ประชุม

ก็แจ้งๆ  กันไว้   ให้ระวัง   ในการใช้ซอร์ฟแวร์ที่มีลิขสิทธิ์  ต่างๆ
อย่าให้โจ่งแจ้ง  จนเกินไป

ช่วงนี้งดการให้ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้งานซอร์ฟแวร์ คอมพิวเตอร์กับคนแปลกหน้า   
ที่เข้ามาภายในหน่วยงาน    เป็นการป้องกันไว้ก่อนคับ  [emo01]

Offline sunstar77

• VPC Member.
  • **
ไมโครซอฟท์แถลงการณ์ระวังมิจฉาชีพ

หลังจากได้รับแจ้งจากสถานศึกษา และหน่วยงานราชการหลายแห่ง ว่ามีเจ้าหน้าที่จากบริษัท ไมโครซอฟท์เข้าตรวจสอบการใช้งานซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์ และได้มีการเรียกค่าปรับจากสถานศึกษาและหน่วยงานราชการที่ใช้ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ ในกรณีที่ไม่ต้องการถูกดำเนินคดี ไมโครซอฟท์ประเทศไทยยืนยันว่าเป็นผลงานของมิจฉาชีพ เนื่องจากไมโครซอฟท์ไม่ได้มีหน้าที่ในการตรวจสอบ หรือเข้าจับกุมการใช้งานซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ และไม่มีนโยบายเรียกค่าปรับจากสถานศึกษา และหน่วยงานราชการใดๆ ทั้งสิ้น

“จึงขอเรียนชี้แจงให้ทราบเพื่อป้องกันมิให้หน่วยงาน หรือบุคคลใดบุคคลหนึ่งตกเป็นเหยื่อของการแอบอ้างจากมิจฉาชีพ” ในแถลงการณ์ซึ่งลงชื่อปฐมา จันทรักษ์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไมโครซอฟท์ (ประเทศไทย) จำกัด

tanwa1234

• Guest
แนะนำ งานราชการ สอบราชการ  2553 สอบบรรจุ

งานราชการ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27