# Notification.
Notification

Author Topic: i5-3570k +cooler master x6 40c° bios ปรกติไหมครับ  (Read 10399 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline HarPeR

• VPC Member
  • **
    • View Profile
พอดีวันนี้เพิ่งประกอบคอม แล้วลองเปิดเครื่องดู เข้าไปหน้า ไบออส เพื่อเช็คค่าต่างๆ

เจอ อุณหภมิ ของ cpu i5-3570k ขึ้นมาที่ 40องศา ทั้งที่ใส่ ฮีทซิ้ง x6  [emo16]

เป็นแบบนี้ถือว่าปกติไหมครับสำหรับ ไอวี่ ตัวนี้  [emo11]

ปล. ยังไม่ได้ลง วินโดว นะครับ แค่ลองเปิดเครื่องแล้วเข้าไปดูในไบออสเฉยๆ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ [emo19] [emo19] [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ปกติครับ ให้ลองนึกภาพง่ายๆว่า อุณหภูมิของร่างกายเราจะอยู่ที่ 37องศาเซลเซียส และอุณหภูมิห้องในหน้าร้อน ช่วงเดือนเมษายน 38-45องศาเซลเซียสแล้วแต่พื้นที่ครับ (ห้องไม่มีเครื่องปรับอากาศ)

เพราะฉะนั้นอุณหภูมิที่ 40องศาเซลเซียส สำหรับตัว CPU ถือว่าเป็นอุณหภูมิห้องปกติ และหากมันทำงานเช่น รันตัววินโดว์ส อาจจะอยู่ที่ 45-50องศาเซลเซียส และถ้าเล่นเกมก็จะขึ้นไปที่ 55-70องศาเซลเซียส แถวๆนี้ครับ (ขึ้นอยู่กับเกมว่าใช้สเปค CPU สูงมากน้อยแค่ไหน)

• **
ขอบคุณมากครับท่าน

ที่กังวลเพราะว่า ฮีทซิ้งมันใส่ค่อนข้างจะลำบาก ผมเพิ่งประกอบเองครั้งแรก

เลยกลัวว่า ซิลิโคนที่ใส่มันจะมีฟองอากาศเลยทำให้ความร้อนขึ้นมาขนาดนี้

ถ้าอย่างนั้นผมขอรบกวนอีกนิดนะครับว่า แรมที่ใส่มันบัส 1600 แต่ใน ไบออส เห็นแค่ 1333 แบบนี้ เราปรับได้ไหมครับ

เมนบอร์ด Gigabyte Z77X-D3H ครับ

• Webmaster
เรื่องนี้คงต้องรอท่านผู้รู้มาช่วยตอบให้นะครับ เพราะผมเองยังไม่เคยประกอบเครื่องรุ่นที่เป็น Ivy Bridge เลยครับ อาจจะต้องมีการ OC หรือต้อง Flash Bios หรือเปล่า แต่ทั้งตัว CPU และเมนบอร์ด มันรองรับบัสแรม 1600 อยู่แล้วครับ

Offline ismaell

• Webmaster
อุณหภูมิ 40 c° ขณะ idle และใส่ซิ้งค์แบบแยกอีกต่างหาก  ถือว่าค่อนข้างร้อนสำหรับซีพียู i5 3570K รุ่นนี้ ถ้าอ้างอิงจากผลเทสตามนี้

เป็นไปได้ว่าขณะประกอบ ท่านทาซิลิโคนไม่ดี ทำให้ซิ้งไม่แนบสนิทกับซีพียู อาจทำให้ความร้อนของซีพียูสูงก็เป็นได้ 

ถ้าอย่างนั้นผมขอรบกวนอีกนิดนะครับว่า แรมที่ใส่มันบัส 1600 แต่ใน ไบออส เห็นแค่ 1333 แบบนี้ เราปรับได้ไหมครับ

เมนบอร์ด Gigabyte Z77X-D3H ครับ

บอร์ดรุ่นนี้ รองรับแรมบัส 1600 ได้ แต่ค่าเดิมมันจะเห็นแค่ 1333 ต้องปรับให้มันเห็นตามจำนวนจริงด้วยครับ
ลองเข้าไปที่  Bios ตั้งค่าแรมเป็นโหมด XMP ครับ

• **
เกาถูกที่คันจริง ท่าน ismaell  [emo08] ขอบคุณมากครับ [emo19] [emo19]

ผมก็คิดเหมือนกันนะครับว่า เคยเห็น อุณหภูมิ มันไม่พุ่งปรี๊ดขนาดนี้ (เป็นกราฟคล้ายๆของท่าน ismaell)  [emo16]

เป็นแบบนี้ ผมรื้อออกมาประกอบใหม่ได้ไหมครับ

แล้ว  PSU XFX pro 750w ใส่ เคส z11 plus พัดลมของ xfx ต้องหงายขึ้น หรือว่า เอาลงข้างล่างครับ ตอนนี้ผมเอาหงายขึ้นอยู่ครับ

อีกอย่างนะครับ ตอนประกอบเสร็จ ดูใน ไบออส มันเรียกหา แรม หา ไดรฟdvd หา ฮาดดิส แต่ก็ ขยับจับใส่ใหม่จนมันไม่เรียกหาแล้ว

แบบนี้ คือ ได้แล้วใช่ไหมครับ ไม่มีปัญหาทีหลังใช่ไหมครับ

ปล. อาจจะจุกจิกไปหน่อยนะครับ ขออภัยด้วยครับ มือใหม่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ [emo19]

• Webmaster
เสริมอีกนิดครับ (อย่ามองข้าม) ผลทดสอบที่ทำกัน มักจะทำในห้องแอร์ที่อุณหภูมิมาตรฐานคือ 25 องศาเซลเซียส จึงไม่แปลกที่อุณหภูมิจะต่างกัน จากความเป็นจริงสำหรับบ้านเราที่เป็นเมืองร้อน และไม่ได้อยู่ในห้องแอร์นะครับ

เพราะผมเกรงว่าจะเป็นกังวลกับอุณหภูมิที่ 40 องศาเซลเซียสครับ (ต้องรื้อกันหลายรอบ ทั้งๆที่ทำดีแล้ว) [emo01]

ปล. เหมือนเครื่องยนต์ของรถ มันต้องร้อนพอให้ได้อุณหถูมิสำหรับทำงานครับ

ปล.2 และอีกอย่าง ตัวซิลิโคนที่ใช้ก็ต่างกัน เพราะฉะนั้นอย่าไปซีเรียสครับ [emo02]

• Webmaster
จริงอยู่ อาจจะมองว่าอุณหภูมิ 40 องศาไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร แต่มันต้องดูส่วนอื่นๆ ประกอบด้วยครับ
ถ้าเราไม่ได้โอเวอร์คล็อก และใช้ซิ้งค์ของดีๆ ไม่ใช่ซิ้งค์กากๆที่แถมมากับซีพียู เคสก็ใช้  Zalman Z11 ซึ่งมีพัดลมมาให้แบบฟรีๆ 5 ตัว ผมยังมองว่ามันร้อนเกินปกติของซีพียูรุ่นนี้อยู่ดี มันน่าจะเย็นกว่านี้ถึงแม้จะไม่ได้อยู่ในห้องแอร์ก็เถอะ

อย่าลืมว่า ซีพียูรุ่นใหม่ๆ มีเทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลง โดยเฉพาะ Ivy ที่ทรานซิสเตอร์เล็กแค่ 22 nm. ยังไงเสียมันก็น่าจะเย็นกว่าซีพียูรุ่นเก่าๆอยู่ดี ขนาดเครื่องของผม Pentium D ใช้ซิ้งค์เดิมๆ เปิดในห้องปกติ อุณหภูมิตอน Idle เคยวัด ก็แค่ 40 องศาต้นๆเองครับ

ลองดูผลการเทสต์ i5-3570K แบบ OC 4.5GHz กับ  4.6 GHz แบบใช้ซิ้งค์ลมดูครับ  

ถ้าไม่ซีเรียสอะไร จะปล่อยมันไปแบบนั้นก็ได้ และลองทดสอบโดยการรันโปรแกรมหรือเกมส์กราฟฟิกหนักๆ ดูสักหน่อย ถ้าอุณหภูมิช่วง Full Load เกิน 80 องศา ผมว่ามันไม่ปกติแน่นอนครับ

แล้ว  PSU XFX pro 750w ใส่ เคส z11 plus พัดลมของ xfx ต้องหงายขึ้น หรือว่า เอาลงข้างล่างครับ ตอนนี้ผมเอาหงายขึ้นอยู่ครับ

ส่วนการจะคว่ำหรือหงาย PSU นั้น ก็แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคนครับ
แต่ผมแนะนำให้คว่ำน่ะดีที่สุด เพราะพัดลมของ PSU มันจะดูดอากาศเย็นจากด้านนอกเข้ามาที่เคส แล้วมันก็จะกระจายไหลเวียนข้างในเคส ก่อนจะถูกดูดระบายออกทางด้านหลัง (ดังภาพ)

แต่ถ้าท่านได้หงายมันอยู่แล้ว ถ้าไม่อยากยุ่งยาก ก็ปล่อยมันไว้แบบนั้นก็ได้ครับ ไม่น่าจะมีอะไรเสียหาย  [emo02]

• Webmaster
จริงๆแล้ว ผมก็คาดหวังว่าตัว CPU Ivy Bridge ใช้แบบเดิมๆ อุณหภูมิขณะ Idle

1. ในห้องปรับอากาศที่ 25-26c อุณหภูมิของตัว CPU น่าจะอยู่ที่ 33-35c และ

2. ในห้องที่ไม่ปรับอากาศ (ขึ้นอยู่กับความร้อนของห้อง) อุณหภูมิของตัว CPU น่าจะอยู่ที่ 35-40c

หรือจะเป็นด้วยสาเหตุนี้ครับ ที่นี่ > http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1777877-TIM-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%AB%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B8%A1%E0%B8%B4-IVY-BRIDGE-%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%94

อีกที่หนึ่งครับ ที่อ้างอิงแหล่งที่มาชัดเจนกว่าหน่อยครับ >  http://www.ocstation.com/th/newscpu/286-tim-is-behind-ivy-bridge-temperatures-after-all.html

ขนาดเครื่องของผม E8400 อายุเกือบจะ 3ปีแล้ว ทดสอบในห้องปรับอากาศที่อุณหภูมิ 26c และทุกอย่างเดิมๆหมดครับ (ขณะ Idle)

• Webmaster
มีผลทดสอบแบบเดิมๆที่อุณหภูมิห้องปกติที่ 30c แต่ตัว CPU Ivy Bridge i7-3770k แต่องค์ประกอบโดยรวมๆไม่แตกต่างจาก i7-3570k อย่างแน่นอนครับ

เราจะเห็นว่าอุณหภูมิที่ได้อยู่ที่ 43c ซิ้งค์เดิมๆ เพราะฉะนั้นเมื่อเราซื้อซิ้งค์ที่ดีมาใส่เพิ่ม อุณหภูมิที่ได้จะอยู่ที่ 40c จึงไม่แปลกเลยครับ ท่านเจ้าของกระทู้คงจะสบายใจขึ้นแล้วนะครับ

อ่านเพิ่มเติมที่นี่ครับ > http://www.manager.co.th/cbizreview/viewnews.aspx?NewsID=9550000063141

• Webmaster
CPU คนละรุ่น เอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ ลองดูที่นี่ครับ
ทดสอบ i5 ตอนต้นเดือนพฤษภา อากาศกำลังร้อน ในห้องปกติไม่ใช่ห้องแอร์   ตัวซีพียู  OC ไปที่  4.2 GHz ซิ้งค์ลมใช้ตัวที่ด้อยกว่าอีก เคสก็เล็กกว่า ลงวินโดวส์และโปรแกรมเรียบร้อย  อุณหภูมิเท่าๆกับ เครื่องของท่านเจ้าของกระทู้ที่ยังไม่ได้ลงวินโดวส์เลยครับ บางเวลาเย็นกว่าด้วยซ้ำ

เสปคที่ทดสอบครับ

i5 2500K / i5 3570K
Z77P D3
GSKILL 8SR1600
DVD LG
CASE V3
SINK 212 EVO
WD500KX
Gigabyte GTX560Ti
SCYTHE 500W

ทีนี่ ครับ  >> คลิก <<  

ปล. ผมขอทำความเข้าใจเลยครับ ว่าผมไม่ได้บอกว่าความร้อนขนาดนี้ เป็นผลเสีย แต่ผมบอกแค่บอกว่า อุณหภูมิมันร้อนกว่าปกติสำหรับรุ่นนี้ครับ จากการที่ผมศึกษาและค้นคว้ามาโดยตลอด  [emo02]

Edit: แก้ไขข้อความเล็กน้อย ลงข้อมูลเดือนผิดไปครับ  [emo08]

• Webmaster
ถ้าเป็นแบบนี้ อุณหภูมิโดยเฉลี่ยจะต้องอยู่แถวๆ 35-38c (ขึ้นอยู่กับอุณหถูมิของห้อง) ถ้าใส่ตัวซิลิโคนดีๆ และประกอบดีๆ คงจะอยู่แถวๆนี้ครับ

เดี๋ยวรอท่านเจ้าของกระทู้แก้ไขใส่ซิลิโคนใหม่ และยึดซิ้งค์ให้แนบสนิทดีๆ คงจะได้แถวๆ 35-38c แต่ถ้าทำจนสุดความสามารถแล้ว และมั่นใจว่าทุกอย่างประกอบอย่างดี วางเคสในที่มีอากาศถ่ายเทได้ดี และทำ2-3รอบแล้ว อุณหถูมิก็ยังคงที่อยู่ที่ 40c ก็คงจะเป็นที่ตัว CPU ตามบทความที่แกะกระดองออกมาแล้วละครับ [emo15] [emo12]

ปล. ท่าน จขกท. กลับเข้ามารายงานด้วยนะครับ จะได้เป็นบรรทัดฐานที่ควรจะเป็นกับท่านอื่นๆต่อไปครับ [emo01] [emo02]

• **
ขอบคุณน้ำใจของท่านทั้งสองมากครับ ทีหาข้อมูลมาแบ่งปันความรู้

ผมต้อง ขออภัยที่ยังไม่ได้แกะมาประกอบใหม่เลยครับ เพราะว่างานค่อนข้างรัดตัว

อีกอย่าง ฮีทซิ้งประกอบยากครับ ว่าจะหาคนช่วยประกอบอยู่ครับ

เพราะมันต้องแทงขาน็อตให้ตรงกับ บอร์ดแล้วกดไว้อย่างนั้นตลอดไม่ให้ขยับ แล้วต้องเอื้อมไปวางแผงหลังบอร์ดเพื่อไขน็อตยึดอีกที

อย่างไร หากผมแกะออกมาประกอบใหม่เมื่อไหร่ ผมจะรีบแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ ขออภัยนะครับ

และขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูล

• Webmaster
ยังไม่ต้องทำอะไรมันก็ได้ครับ ลองใช้งานดูไปก่อน ถ้าอุณหภูมิช่วง Full Load เกิน 80 องศาละก็ ไม่ดีแน่ เพราะท่านก็ใช้ของดีทุกอย่าง ทั้งซิ้งค์และเคส และก็ยังไม่ได้ Overclock มันอีกต่างหาก

อุณหภูมิ 40 องศา ถ้าเป็นซีพียูรุ่นอื่นและใช้ซิ้งค์เดิมๆ ผมจะไม่สงสัยเลย เพราะซีพียูแต่ละรุ่น สถาปัตยกรรมภายในไม่เหมือนกัน  มันจึงเอามาเป็นบรรทัดฐานทั้งหมดไม่ได้ครับ

ถ้าลำบากก็ลองใช้งานมันไปก่อนครับ ถ้ามีปัญหาค่อยมาแก้ทีหลัง  [emo03]

ปล. ขออนุญาตย้ายกระทู้ไปห้อง  General Hardware  นะครับ  [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27